[Funland] Cụ nào thích súng vào đây nhé.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Cái ông HP này cuồng tín a Ngố lắm .. mứt cũng khen là .. thơm .. cái gì của Mẽo thì chê lên chê xuống .. chán như con gián ~X(
nhưng ít nhất là về đạn kia thì nó đúng
bài về đạn em xin nợ nhá

sen

Xe tăng
Thế này chắc cụ nên lập 1 diễn đàn với chỉ 1 mình cụ thôi. vì cụ hiểu biết quá chẳng ai đủ tầm theo dc!!!
=))
Cụ nói làm em cười suýt ngã ghế =))
Nếu nói về súng ống với cái cụ trên này như mèo, Spring, thím Kingpin, cụ silver ... thì các cụ biết 10. em may ra được 0,5 cụ ạ!

Nếu cụ post anh 1, 2 loại súng cụ thích. kèm thêm cái thông số kĩ thuật, hình ảnh, video tác chiến ra làm sao thì em sẵn sàng chấm điểm A cho thớt cụ ngay. Nhưng đằng này cụ post 1 loạt ảnh. Lại chả resize cho đều nhau. Rồi em chả hiểu cụ nói cái gì thì em mới chê nhạt!

nhưng ít nhất là về đạn kia thì nó đúng
bài về đạn em xin nợ nhá
em íu biết hết nhưng cái gì cũng có hai mặt của nó .. hàng trăm kỹ sư của một nước giầu có, khoa học kỹ thuật .. hàng đầu thế giới không dốt cả đâu ... chí ít cũng hơn đứt mấy ông Vịt được cái .. mồm phét lác .. như iêm :D

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
tất nhiên là như vậy thì mới có sự tiến hóa về đạn
đạn gì thfi đạn nó cũng khác nó cách đây 20 năm
nhất là còn người sử dụng nó nữa chứ tất cả chỉ là ước lệ thôi

Royce

Xe tải
Cảm ơn cụ Kingpin đã có công (mặc dù là cop&paste) giới thiệu cho anh em 1 bài rất có chất lượng về tính năng của các loại đầu đạn, cho dù người phân tích có hơi pro các bạn Nga ngố, nhưng không thể phủ nhận rằng ngày nay Kalashnikov là loại súng trường tấn công (assault rifles) phổ biến nhất trên thế giới, chế tạo nó đơn giản đến mức thậm trí các lò rèn thủ công cũng có thể sản xuất ra chúng, lẽ dĩ nhiên là do nhiệt luyện ko tốt nên loại này sau khi bắn khoảng 100 viên đạn là nòng đã rủ xuống như 1 sợi bún. Trong quân đội Nga thì cũng có nhưng người không tin cậy AK và vì thế đã nghiên cứu chế tạo AN94 Akaban, nhưng nó mãi vẫn không thể so sánh được với AK!
Tuy nhiên cái em muốn hỏi là tại sao, cùng một họ AK, nhưng lại sử dụng các loại đạn khác nhau, ví dụ: AK102 dùng đạn 5,56x45NATO, AK104 dùng đạn 7,62x39 còn AK105 lại sử dụng đạn 5,56x39. Về hình thức, hầu như chúng giống hệt nhau, cấu tạo cũng tương tự (dĩ nhiên là magazine khác nhau!) nhưng nếu cùng trang bị cho một đơn vị sẽ gặp vô vàn phiền phức, vậy phải chăng các bạn Nga ngố khi chế tạo chúng đã có những mục đích khác nhau?

Royce

Xe tải
Nhà mình có Gali và Mp5 dành cho các lực lượng đặc biệt. Em chỉ biết có thế! ( Trong số các loại ở trên thôi bác nhé)
Đăc nhiệm Việt Nam (chứ ko phải vịt!) cũng sử dụng Uzi của Israel nữa và là vũ khí phổ biến hơn MP5 của H&K, nhưng em lại cũng thắc mắc là tại sao VN mình chủ yếu sử dụng vũ khí của Nga mà ko trang bị cho đặc nhiệm 2 cây rất nổi tiếng là ASS Vintorez và AS Val, theo em thì 2 cây này không những vô cùng uy lực (Sử dụng đạn 9x39 amour piercing) mà hình thức trông cũng rất bắt mắt!

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên cái em muốn hỏi là tại sao, cùng một họ AK, nhưng lại sử dụng các loại đạn khác nhau, ví dụ: AK102 dùng đạn 5,56x45NATO, AK104 dùng đạn 7,62x39 còn AK105 lại sử dụng đạn 5,56x39. Về hình thức, hầu như chúng giống hệt nhau, cấu tạo cũng tương tự (dĩ nhiên là magazine khác nhau!) nhưng nếu cùng trang bị cho một đơn vị sẽ gặp vô vàn phiền phức, vậy phải chăng các bạn Nga ngố khi chế tạo chúng đã có những mục đích khác nhau?
vậy là bác chưa rõ về csc dòng của AK rồi
AK-101 là loại súng trường tự động trong dòng súng AK. Nó được thiết kế để phục vụ xuất khẩu. Súng AK-101 sử dụng loại đạn tiêu chuẩn của NATO 5,56×45mm. Một số phần của súng được chế tạo từ chất liệu composite, bao gồm cả nhựa, nhờ đó giảm được khối lượng (3,4 kg), tăng được độ cơ động và độ chính xác. AK-101 có thể bắn theo cả chế độ bán tự động lẫn tự động. Nó sử dụng hộp tiếp đạn 30 viên.
Phiên bản cạc-bin AK-102
AK-102 là phiên bản súng cạc-bin của súng trường tấn công AK-101. Cũng như AK-101, AK-102 dùng cỡ đạn 5,56x45mm NATO. Nòng súng và hộp tiếp đạn được rút ngắn so với AK-101 để làm giảm trọng lượng.

AK-101 và 102

AK-103 là loại súng trường thuộc dòng súng AK do Nga chế tạo. Nó sử dụng loại đạn 7,62×39mm. Loại này kết hợp được nhiều ưu điểm của cả loại AK-47 lẫn AK-101. Nhiều bộ phận của AK-103 vốn được làm bằng gỗ hoặc kim loại trong các loại AK trước đã được thay thế bằng chất liệu nhựa. AK-103 được trang bị thêm thiết bị ngắm quang học và laser, đèn chiến thuật và súng phóng lựu GP30. Súng được trang bị cho một số đơn vị quân đội Nga và xuất khẩu sang Venezuela.
Tầm bắn của nó là 550 m, ngang loại M-16 cũ của Mỹ sản xuất năm 1967.
[sửa]Phiên bản cạc-bin AK-104

AK-104 là phiên bản súng cạc-bin của súng trường tấn công AK-103. Cũng như AK-103, AK-104 dùng cỡ đạn 7,62x39mm. Nòng súng và hộp tiếp đạn được rút ngắn so với AK-101 để làm giảm trọng lượng.AK-103 là loại súng trường thuộc dòng súng AK do Nga chế tạo. Nó sử dụng loại đạn 7,62×39mm. Loại này kết hợp được nhiều ưu điểm của cả loại AK-47 lẫn AK-101. Nhiều bộ phận của AK-103 vốn được làm bằng gỗ hoặc kim loại trong các loại AK trước đã được thay thế bằng chất liệu nhựa. AK-103 được trang bị thêm thiết bị ngắm quang học và laser, đèn chiến thuật và súng phóng lựu GP30. Súng được trang bị cho một số đơn vị quân đội Nga và xuất khẩu sang Venezuela.
Tầm bắn của nó là 550 m, ngang loại M-16 cũ của Mỹ sản xuất năm 1967.
Phiên bản cạc-bin AK-104

AK-104 là phiên bản súng cạc-bin của súng trường tấn công AK-103. Cũng như AK-103, AK-104 dùng cỡ đạn 7,62x39mm. Nòng súng và hộp tiếp đạn được rút ngắn so với AK-101 để làm giảm trọng lượng.

AK-103 và 104

AK-105 là loại súng cạc-bin trong họ súng AK, được thiết kế vào đầu thập niên 1990 trên cơ sở thu ngắn AK-74. Nó dùng cùng loại đạn 5,45x39 M74 như AK-74. Hộp tiếp đạn của AK-105 cũng được rút ngắn lại. Có thể nói AK-105 là loại súng trung gian giữa AK-74 và AKS-74U.
So với các thế hệ súng AK khác, AK-105 tương đối nhẹ hơn, chỉ 3,0 kg khi không có hộp tiếp đạn. Các bộ phận bằng gỗ nặng của các thế hệ AK trước được chuyển sang chất liệu plastic. Không chỉ làm khối lượng súng giảm đi, chất liệu plastic còn cho phép hấp thụ phần nào va đập và bền hơn. Hộp tiếp đạn cũng nhẹ hơn đáng kể, phần vì thu ngắn lại, phần vì được làm bằng sợi các-bon thay vì bằng kim loại. Báng súng cố định, bằng plastic, rỗng bên trong tạo thành khoang chứa một số dụng cụ.
AK-105 được chế tạo tại các nhà máy của Izhmash ở Izhevsk, Nga.

AK-105

AK-107 là loại súng trường tấn công thuộc dòng súng AK do Nga chế tạo, loại này kết hợp được nhiều ưu điểm của cả loại AK-74M lẫn AK-101 và được trang bị thêm súng phóng lựu GP25
Nhiều bộ phận của AK-107 vốn được làm bằng gỗ hoặc kim loại trong các đời AK trước đã được thay thế bằng chất liệu nhựa. AK-107 được trang bị thêm thiết bị ngắm của AWM, laser và đèn chiến thuật.

AK-107 và AK-108 là những thế hệ mới của dòng súng trường tấn công AK. Điểm khác giữa hai loại súng này là AK-107 dùng đạn cỡ 5,45 x 39 mm (giống AK-74), còn AK-108 dùng đạn tiêu chuẩn NATO 5,56 x 45 mm (thế hệ AK-101 phục vụ xuất khẩu cũng dùng cỡ đạn này). Cả hai đều khác với các thế hệ AK trước ở hệ thống lên đạn kiểu lùi tự động cân bằng (BARS). Ngoài ra thế hệ mới này có nhiều bộ phận làm bằng sợi thủy tinh, nhựa tổng hợp. Nhờ đó, chi phí sản xuất và khối lượng súng được giảm đáng kể.

AK-107

AK-108

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ Kingpin đã có công (mặc dù là cop&paste) giới thiệu cho anh em 1 bài rất có chất lượng về tính năng của các loại đầu đạn, cho dù người phân tích có hơi pro các bạn Nga ngố, nhưng không thể phủ nhận rằng ngày nay Kalashnikov là loại súng trường tấn công (assault rifles) phổ biến nhất trên thế giới, chế tạo nó đơn giản đến mức thậm trí các lò rèn thủ công cũng có thể sản xuất ra chúng, lẽ dĩ nhiên là do nhiệt luyện ko tốt nên loại này sau khi bắn khoảng 100 viên đạn là nòng đã rủ xuống như 1 sợi bún. Trong quân đội Nga thì cũng có nhưng người không tin cậy AK và vì thế đã nghiên cứu chế tạo AN94 Akaban, nhưng nó mãi vẫn không thể so sánh được với AK!
Súng cùng 1 họ nhưng dùng cỡ đạn khác nhau với các mục đích chiến đấu và thương mại.
Súng chế thì dễ. Thiết kế đạn mới khó.

tieusufu

Xe tải
em đang muốn kiếm khẩu súng hơi slavia cũ để đi săn đây

Royce

Xe tải
Cảm ơn cụ Kingpin, thế là cuối cùng các bạn Nga ngố cũng cắt ngắn nòng khẩu AK huyền thoại để tạo ra cái gọi là "compact assault rifle" với 3 version bắn 3 loại đạn, khiếp thật!
Nói thật là em cũng rất prồ AK nhưng phải là cây AK47 bắn đạn 7,62x39 cơ, mặc dù khi bắn nó giật đùng đùng lên như thằng động kinh nhưng uy lực kinh người của nó như thế mới xứng đáng với danh hiệu "vũ khí cá nhân vô đối". Thế mà ko biết tại sao tụi Nga ngố lại còn nghiên cứu ra loại đạn 5,56x39 (dĩ nhiên loại này do là đạn đầu rỗng nên uy lực cũng khá) bắt AK dùng (AK74) và thật tức cười là cả khẩu RPD vô cùng hổ báo cũng lại bị bắt sài em 5,56x39 (RPK-74), khi đó thì khẩu trung liên nổi tiếng chẳng khác gì khẩu súng săn bắn đạn ghém! Nhưng thôi đấy là chuyện của các bạn Nga, ko phải của anh em chúng mình.
Nhân tiện có tô bích về súng em cũng xin được mạn đàm về các loại súng có băng đạn (magazine) phía sau, ví dụ khẩu Famas :

Khẩu này thì trông hay đấy nhưng đã là súng trường tấn công thì phải sử dụng được trong khi xung phong, nhưng với các loại như này thì thú thật em ko hình dung được liệu có thằng nào vừa chạy vừa kẹp súng vào nách vừa bắn (như với AK-47). Hơn nữa khi gắn lưỡi lê vào :

thì có khác gì đồ chơi, đúng là để làm cảnh thì tốt hơn.
Vậy theo các cụ, những loại súng nào mới có thể so sánh được với AK ạ?

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
bác nói thế cũng không phải tý nào
ai bảo cụ bull up gun không bắn kẹp nách bắn ứng dụng đựuoc
việc dùng súng Bull up sẽ khiến cho ng lính đc gọn gàng hơn mà không phải chuyển sang version carbine nhất là khi chiến trong đô thị mà uy lực và độ chính xác vẫn giữ nguyên
đa số châu âu dùng loại bull up hết mà

sen

Xe tăng
việc dùng súng Bull up sẽ khiến cho ng lính đc gọn gàng hơn mà không phải chuyển sang version carbine nhất là khi chiến trong đô thị mà uy lực và độ chính xác vẫn giữ nguyên
Bull up trong CS khá chán. Đi thi đấu WCG cũng chẳng thằng nào dùng. Em đi xem VEC cũng chả nó ma nào dại dột vác bull up ra chiến cả. Mặc dù trên thực tế đặc biệt là Famas khá thông dụng và được thằng thực dân làm điểm trong quân đội!

à, mợ bín đã thử ngồi xổm bắn AK chưa nhể? Hôm trc bên thớt kia có cái ảnh lính mình ngồi xổm. Hôm nay tự nhiên em nhớ ra trong CS nó cũng ngồi xổm :))

Chỉnh sửa cuối:

Royce

Xe tải
Em thì thấy mấy cái loại bull-pup chẳng có gì hay ho cả, tụi Anh-Pháp nó tự hào là đã phát minh ra 1 loại súng ngắn như cạc-bin mà nòng lại dài như súng trường, oai ra phết ạ! nhưng thực tế thì Đức mới là người đầu tiên nghiên cứu loại này, sau đó Nga phát triển, qua mấy đời mới thành A-91:

Còn cây đầu tiên của Anh là EM-2

mãi sau mới ra được SA80 (hay L85A1/A2). Nhìn thì oai ra phết :

Nhưng do đút máy vào báng nên trọng tâm dồn về phía sau hết, trong khi tay cầm súng lại ở phía trước, nên muốn bắn súng này thì phải tỳ vào vai như thế này ạ:

Còn kẹp nách xung phong bắn ứng dụng thì em nghĩ là chịu chết.
Hơn nữa ko biết các bác có để ý ko chứ cái lỗ thoát vỏ đạn nằm ở phần đáng lẽ là báng, lại ở tần ngang má người bắn, thế nếu người bắn thuận tay trái thì sao, có mà trời bắn!
Thế mà tụi Anh -Pháp bảo sao? chúng nó bảo chẳng sao cả, vì học thuyết chiến tranh hiện đại của chúng nó là lính bộ binh sẽ tiến lên sau cùng (chứ ko phải xung phong), sau khi mọi hỏa lực đã trút xuống trận địa, địch bị thương gần chết, chỉ chờ bộ binh lên cho phát súng ân huệ là xong!
FAMAS thì cũng tệ như thế, theo em thì súng này nên trang bị cho các lực lượng đặc nhiệm special force thì hay hơn là trang bị cho bộ binh.
Trong các dòng Bull-pup này thì chỉ có cây FN F2000 của Bỉ là tương đối thôi chứ mấy em kia có lẽ xách dép ko xong cho AK hay G36!
Còn em BQZ-95 thì đúng là đầu Ngô mình Sở, chẳng biết bọn ba khựa nó copy cái gì mà lại đẻ ra 1 cây súng phần dưới giống L85, phần trên hao hao FAMAS, còn băng đạn y chang Type 56 (chắc máy cũng vậy) mà lại quảng cáo bắn mấy loại đạn nữa mới ghê. Cái này đúng là chỉ có bọn ba khựa mới có!

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
thực ra là ngay cả M16 hay G36 SCAR hay giời gì đi nữa thì quân đội NATO không biết kẹp nách bắn
bác thửkieesms 1 ảnh lính Nato bắn ứng dụng kẹp nách em xem :P
thực ra bác nói em mới để ý và thử kẹp nách thì thấy cũng hơi gượng nhưng lỗ vỏ đạn vẫn văng ra ngoài đấy (em thử L-85 và AUG)
thứ 2 là AK mới không làm cho ng bắn tay trái chứ súng NATO đều cso bản dành cho tay trái cả :) thậm chí AUG còn đơn giản là thay đc ổ hất vỏ đạn mà không cần thay upper reciever

RUNE_1800

Xe buýt
Cụ Pín là fan của AS mờ thông thạo ghê.he