[Funland] Cụ nào review Lenovo P780 để em hóng với :p

hoangsun

Xe tải
Chờ cụ hunghm lấy bản 8G lâu quá,trưa nay em không nhịn được đã ra TechOne rinh 1 em FPT về rồi.
Chuyển từ WinMo sang Androi khổ quá.
Khổ thứ nhất là mấy cậu kỹ thuật vật lộn tới hơn...4 giờ liền mà không chuyển được danh bạ sang máy mới.Em đang phải ngồi lọ mọ sửa gần 1000 số trên Gmail đây.
Khổ thứ nhì là ...chả biết dùng thế lào.Đến cả tắt máy ở đâu cũng không biết (ko phải tắt màn hình nhé,em biết ùi)
Còn mấy vụ chỉnh cho nghe,gọi to lên em...chịu,chưa nói đến úp ụp gì cả.Phen này phải cà phê nhờ cụ hunghm giúp cho rồi.
Nếu cụ hoangsun và các cụ khác cũng rảnh mà làm bữa Off lun thể thì hay quá.
Vâng,cụ cứ ới em ạ. Hoặc cần gì cụ cứ pm em ạ,em biết gì sẽ chỉ cho cụ ạ. Tầm hiểu biết em vẫn hạn chế,có cụ hunghm thì là chuyên gia rồi ạ :))

quangtayho

Xe container
cụ nói con này được mỗi cái pin trâu thì cụ còn đang phân biệt cái thương hiệu của nó quá rồi :)
P780 ra cũng gần 3 tháng rồi nên cũng không phải hàng mới nữa rồi cụ ạ, chỉ là hàng HOT thôi :D
Em cũng khoái dòng này lắm, khổ nỗi dùng con HKPhon Revo đời đầu mãi nó chả chịu hỏng để xin Gấu tiền mua máy. EM cứ oánh dấu mấy cụ bán dòng này, thế nào cũng có ngày trộm được tiền của Gấu là em chiến luôn đấy :))

DTV

Xe tăng
Oài,ngon choẹt cụ ạ hihi. Đúng tai nghe sony SBH52 em muốn phải hem cụ ;))
Nếu đúng con này cụ Hùng cho em đặt 1 con nữa nhé . Hôm nọ vừa làm con samsung của 1 cụ trên OF mấy hôm hỏng rồi . Em mua cái gì của Samsung cũng nhanh hỏng mới lạ chứ .

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
cụ cho em giá chuẩn bản 16g và 64g với ạ. em thì hơi lăn tăn vụ 16g hơi ít ạ. đặt hàng sau bao lâu có cụ nhỉ mà bản quốc tế chip snap 800 đúng ko ạ? chứ phải bản nội địa chip tegara thì toi.
Vâng, phải bản World chứ cụ, chứ bản nội địa dùng mạ TD-CDMA thì VN mình ko dùng được đâu.
VN mình dùng 3G WCDMA

Quad-core NVIDIA Tegra 4 (TD)
Quad-core Qualcomm Snapdragon 800 (WCDMA)

Link cụ thể đây cụ: http://www.xiaomi.com/en/mi3

Giá cụ thể để mai em hỏi lại rồi báo cụ ạ, vì giá cũng dao động đôi chút

Chỉnh sửa cuối:

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
Nếu đúng con này cụ Hùng cho em đặt 1 con nữa nhé . Hôm nọ vừa làm con samsung của 1 cụ trên OF mấy hôm hỏng rồi . Em mua cái gì của Samsung cũng nhanh hỏng mới lạ chứ .
OK cụ , thế e đặt 2 bộ, vì bên em làm dòng bình dân, chứ loại này nhập về chắc cũng ít người dám chơi.
Có cụ nào máu thì ới em luôn nhé để em đặt luôn 1 lượt cho tiện :)

@cụ hoangsun: Chiều nay tiếc quá e có vụ off với mấy cụ bên WGC nên ko ở CH đón tiếp cụ được :( , hẹn cụ hôm khác qua nhận tai nghe nhé :) . khả năng cuối tuần tới có hàng về cụ nhé, mai em order luôn :)

123...zo!

Xe tải
OK cụ , thế e đặt 2 bộ, vì bên em làm dòng bình dân, chứ loại này nhập về chắc cũng ít người dám chơi.

@cụ hoangsun: Chiều nay tiếc quá e có vụ off với mấy cụ bên WGC nên ko ở CH đón tiếp cụ được :( , hẹn cụ hôm khác qua nhận tai nghe nhé :) . khả năng cuối tuần tới có hàng về cụ nhé, mai em order luôn :)
Cụ định off với cụ hohoangsun lúc nào thì ới em với nhé.Em vừa alo cho cụ ý rồi

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
Cụ định off với cụ hohoangsun lúc nào thì ới em với nhé.Em vừa alo cho cụ ý rồi
Yes sir ! để tầm cuối tuần tới "hàng về" rồi off cho nó có thêm cái để bình luận cụ ạ, nếu không thì đầu tuần sau nữa (vì e sợ cuối tuần này em lại "lượn" :) )

Siêu Rùa

Xe tăng
Vâng, phải bản World chứ cụ, chứ bản nội địa dùng mạ TD-CDMA thì VN mình ko dùng được đâu.
VN mình dùng 3G WCDMA

Quad-core NVIDIA Tegra 4 (TD)
Quad-core Qualcomm Snapdragon 800 (WCDMA)

Link cụ thể đây cụ: http://www.xiaomi.com/en/mi3

Giá cụ thể để mai em hỏi lại rồi báo cụ ạ, vì giá cũng dao động đôi chút
vâng e đợi báo giá của cụ ạ

nam73

Xe buýt
e thấy mỗi cái pin trâu! mấy con này cụ phải lên tinhte.vn, con nào mới ra cũng có bải review, trên tay.. đầy đủ cụ!
mình đang sử dụng p780 được 2 tuần, có cảm nhận thế này: p780 đảm bảo "bóp chết" mấy bạn nokia, samsung,htc,lg có giá trog khoảng từ 8tr đến 10tr.

nam73

Xe buýt
Bạn nào có phần mềm có chức năng như "answer machine" = tự động trả lời khi có cuộc gọi đến mà k nghe được máy k? Kiểu như : khi có ai gọi đến, k nghe máy được thì máy tự phát ra câu: "hiện tại k thể nghe máy, quý khách để lại lời nhắn sau tiếng bíp...". Mình tìm trên CH Play toàn phần mềm trả lời tự động = SMS (cái này mất tiền)

THANK!
Bạn hunghm ơi, có phầm mêm nào như trên ko? Giới thiệu cho mình với.

nam73

Xe buýt
Sau hai hôm dùng em này (chưa root :D tại tìm mãi chưa thấy thớt hướng dẫn root của một cụ ở otofun này). Sơ bộ đánh giá thế này:

1. Về hàng chính hãng hay xách tay:
Rút kinh nghiệm từ đợt mua con P700 đến con này, tôi thấy khác nhau giữa hàng FPT ....

2. Cảm nhận sau hai ngày dùng:
- Mọi thứ làm khá cẩn thận. Hộp đẹp, hai đầu dán niêm của Lenovo; bên trong các phụ kiện như tai nghe, dây xạc, củ xạc, dây OTG, tại nghe đều có dán mã sản phẩm ra bên ngoài giấy nilon, hoặc dán luôn vào sản phẩm như củ xạc. Tôi mua hàng xách tay nên máy, các phụ kiện, phiếu bảo hành của Lenovo, hướng dẫn sử dụng toàn chữ Khựa.
- Về máy: chắc chắn, nam tính, màn hình to lướt web đọc sách ổn. Pin của máy tuy tháo rời được nhưng thằng Lenovo nó lại dán luôn tem bảo hành vào, thành ra cũng khó thay (cũng hay, vì thế đỡ bị tráo pin đểu). Mặt trước của nó kính như của P700 chống xước rất tốt, nắp lưng bằng kim loại tuy chắc chắn nhưng chả biết chống xước được như con P700 không. Cá nhân tôi thích nắp lưng của P700 hơn vì nhựa cứng nhìn rất sang và không xước - tôi không dùng dán màn hình, ốp lưng mà cả năm nay nhìn chả xước gì.
- Về thiết kế nhìn chung ổn. Nó cải tiến chỗ khe cắm 2 sim và thẻ nhớ rất tiện, mở nắp lưng là thay được ngay từng cái chứ không phải tháo pin rồi dỡ từng thứ như P700. Điểm dở hơi theo tôi là cái chỗ để cắm xạc pin, chú P780 này lại thiết kế nắp đậy (trong khi P700 chả cần, rút ra vào thoải mái cũng có sao đâu). Cảm giác nắp đậy này không được chắc lắm, chỉ sợ một thời gian rút ra vào nhiều (do phải xạc) thì nắp đậy sẽ bị hỏng, hoặc ọp ẹp. Đồng thời P780 cũng bớt nút chụp ảnh, muốn chụp chỉ có bấm màn hình.
- Về chức năng nghe gọi: theo tôi là tốt, tiếng tốt.
- Bắt sóng của con này có vẻ kém hơn. Ở tầng 1 nhà tôi khi dùng Lenovo P700 (trước đây là BB8707, 8230, 9780) sóng bét cũng có 1-3 vạch, trong khi em P7. 80 này thì toàn 1 vạch là chủ yếu, nhiều khi mất hẳn sóng. Một điểm nữa tôi đang theo dõi thêm xem là thỉnh thoảng sim 2 (sim 2G) tự dưng mất tiệt sóng (trong khi sim 1 - 3G vẫn đang căng đét). Hiện tượng này chú LenovoP700 trước cũng dính (nhưng ít hơn chú này). Tôi đang theo dõi xem do nhà mạng (Viettel) hay là do máy điện thoại.
- GPS: Hôm nay đi Thanh Hóa thử GPS thấy con này bắt cực tốt, độ chính xác rất cao; hơn hẳn chú BB9780 và Lenovo P700 trước đây tôi dùng.
- Pin khá trâu bò. Hôm qua tôi xạc đầy, sáng bật cả wifi, GPS, 3G và test cho vào mạng, sáng màn hình liên tục từ 8h-12h, sau 13h-17h và từ 20h-22h thì pin báo còn lại 25%. Tiếp tục mở phim từ lúc đó đến tầm 1h45p sáng hôm nay thì pin tụt xuống còn 7% - buồn ngủ quá nên đi ngủ và xạc. Như vậy cũng tương đối ổn, mặc dù phải qua vài lần nữa thì nó mới ổn định. Điểm cần theo dõi là hiện tượng khi xạc đến 99% thì máy báo còn 6 phút nữa là đầy. Thế nhưng cũng hàng tiếng sau thì mới thấy đầy hoàn toàn, có thể do cái chương trình theo dõi pin của thằng này nó báo chưa chính xác chăng.
- Ảnh: Đây là điểm yếu của Lenovo nói chung. Ảnh chụp (nếu các cụ không tinh chỉnh) thì sẽ nhợt nhạt, không tươi màu. Còn nếu khá hơn chắc phải chỉnh loằng ngoằng độ sáng, chế độ v.v... của camera, hoặc nghe các cụ khác phán download chương trình camera360 về chụp sẽ khá hơn. Tôi chưa thử. Cụ nào dùng rồi phán giúp xem có ok không. Tuy nhiên, tôi cũng chả khoái chức năng này lắm nên cũng không vấn đề gì. Bác nào hay chụp choạch thì hãy lưu ý.
- Màn hình: Một số bác chê ra sáng mặt trời thì màn hình Lenovo nhìn không nhìn rõ. Theo tôi đúng là trình điều chỉnh độ sáng màn hình của thằng này nó ngu hơn BB, nên tự điều chỉnh không tốt dẫn đến ra sáng mặt trời thì tối um. Tôi thì cứ bỏ quách chế độ sáng màn hình tự động mà cho độ sáng màn hình 75% trở lên (gớm, pin trâu, có điều kiện, các cụ cứ tiết kiệm làm gì :D). Thành ra khi ra sáng đọc vẫn chấp nhận được.
- Phần mềm: tôi thấy ổn. Các chức năng tôi dùng chủ yếu là gọi điện, danh bạ đều không khác lắm so với cái P700. Riêng cái trình quản lý tin nhắn các bác khác kêu hơi ngu, nhưng tôi thấy cũng làm quen được, chỉ ghét cái là cái ô để nhập tin nhắn nó thiết kế bé tí tẹo, nhìn toét cả mắt, nhắn tin dài thì lại khó xem cả tin.
- Một số chức năng khác như nghe nhạc , quay phim, chơi game nặng tôi chưa thử (vì cũng chẳng ham lắm).
Túm lại là đang hài lòng :D. Mấy hôm nữa vọc tiếp lại lên báo cáo hầu các cụ!
về sóng yếu thì tôi có trải nghiệm thế này: nếu dùng sim 1 là Viettel, Mobiphone thì hay bị hiện tượng sóng yếu, Vina thì Ok! ( tất nhiên tại địa bàn đó giả sử sóng Viettel, Mobi tốt nếu dùng máy khác).
Tôi dùng 2 sim Viettel, Vina và đã lắp sim như sau: sim 2 viettel, sim 1 vina. KếT quả Sóng Ok!
Túm lại nên lắp Viettel ở khe sim 2!

Sam

Xe buýt

lão Hunghm ơi, em là hoangsun đây. Nick kia của em bị thằng bạn nó nghịch, xì hơi lốp rồi, mượn tạm nick lão Sam vào chém gió đây :(
Có gì lão ới em nhé :D

bitme

Xe buýt
mình đang sử dụng p780 được 2 tuần, có cảm nhận thế này: p780 đảm bảo "bóp chết" mấy bạn nokia, samsung,htc,lg có giá trog khoảng từ 8tr đến 10tr.
Điện thoại TQ thì chỉ có Lenovo P780 là mua được thôi vì cạnh tranh bằng giá rẻ và tài nguyên (pin) chứ không cạnh tranh về công nghệ với LG, Samsung được. Lenovo K900 thì phải so sánh với Galaxy Note hoặc LG G Pro.

bitme

Xe buýt
Đây là bảng so sánh về năng lực pin của Lenovo P780 khi duyệt Web và xem video so với các smartphone khác:

alightstar

Xe hơi
cụ lấy ưu điểm của nó ra so sánh thì đương nhiên là hơn rồib-)

nam73

Xe buýt
Điện thoại TQ thì chỉ có Lenovo P780 là mua được thôi vì cạnh tranh bằng giá rẻ và tài nguyên (pin) chứ không cạnh tranh về công nghệ với LG, Samsung được. Lenovo K900 thì phải so sánh với Galaxy Note hoặc LG G Pro.
Tôi ko nói so sánh P780 với SS, LG, HTC , NOkia về công nghệ(vì nói thật: mù tịt). Ở đây muốn nói rằng: bỏ ra trên dưới 6t để mua P780 dùng chắc chắn sướng hơn SS,LG, HTC trong khoảng giá 8-10tr, nhấn mạnh điều này. Cảm nhận riêng chủ quan của tôi là thế!

Chỉnh sửa cuối:

nam73

Xe buýt
Đây là bảng so sánh về năng lực pin của Lenovo P780 khi duyệt Web và xem video so với các smartphone khác:

Bạn phải ghi kèm giá của các loại điện thoại bên cạnh thì mới có tính thuyết phục!

wavethai

Xe tăng
Em mới lấy P780 muốn copy danh bạ từ con điện thoại cũ là Samsung B7330 chạy windowphone thì làm như thế nào ạ. Cụ nào biết tư vấn em cái

quangtayho

Xe container
Em mới lấy P780 muốn copy danh bạ từ con điện thoại cũ là Samsung B7330 chạy windowphone thì làm như thế nào ạ. Cụ nào biết tư vấn em cái
Bác tìm và cài phần mềm NQMobile nhé. Thằng này nhiều tính năng hay phết, trong đó có tính năng Backup danh bạ lên Sever của nó và backup danh bạ vào thẻ nhớ. Chuyển sang P780 thì vào CHPlay tải nó về (NQMobile security) rồi lấy lại danh bạ thôi. Nhớ là trước khi backup nó đòi bác đăgn ký Acc, đăng ký Acc nào thì khi chuyển máy dùng chính Acc ấy sẽ lấy lại danh bạ không sót 1 mống. Em toàn dùng cách này vì danh bạ có hơn 900 mạng chả sim nào lưu được cả. Hồi em cuyển là từ SYMBIAL sang Android, nhưng thằng NQMobile này hỗ trợ tất cả các hệ dièu hành.