[Funland] Cụ nào rành về Microsoft cho em hỏi với

xedieu

Xe cút kít
Chuyện là mấy năm nay em thuê bao Office 365 để lấy cái Onedrive 1TB. Năm nay gần đến ngày gia hạn thì em chợt nhớ em có cái mail edu trường cấp cho (em là gv) nên được free Office 365. Vấn đề là em không rõ dữ liệu em đẩy lên Onedrive của cái mail edu kia có bị xem, xoá... bởi admin của Trường được không? Tại vì em thấy có gì đó nó cứ link loạn lên sang Portal với cả Sharepoint gì đó nên rất sợ mình có tài liệu gì bị leak hết!

Cụ nào hiểu sâu tư vấn em với. Cái này không thử được, mà hỏi thì chắc mấy anh IT man sẽ không nói thật (về quyền của anh ấy với data lưu trên Onedrive của các account được subcribe bằng mail edu).

New layer

Xe tải
Office 365 ko xem đc cụ nhé. Nếu là Google Drive Edu thì xem đc.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện là mấy năm nay em thuê bao Office 365 để lấy cái Onedrive 1TB. Năm nay gần đến ngày gia hạn thì em chợt nhớ em có cái mail edu trường cấp cho (em là gv) nên được free Office 365. Vấn đề là em không rõ dữ liệu em đẩy lên Onedrive của cái mail edu kia có bị xem, xoá... bởi admin của Trường được không? Tại vì em thấy có gì đó nó cứ link loạn lên sang Portal với cả Sharepoint gì đó nên rất sợ mình có tài liệu gì bị leak hết!

Cụ nào hiểu sâu tư vấn em với. Cái này không thử được, mà hỏi thì chắc mấy anh IT man sẽ không nói thật (về quyền của anh ấy với data lưu trên Onedrive của các account được subcribe bằng mail edu).
Em.xin 1 góc để hóng ạ. Thật tình cờ em cũng liên tục nhận được thông báo...về dữ liệu cá nhân.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Admin ở trường thì soi được hết cụ nhé.
Vì anh ta có đủ Pass & ID để đăng nhập.
Có thể coi anh ta là chủ nhà cầm tất cả các chìa khóa phòng. Chỉ là anh ta có thích vào phòng không thôi.

bút hêt mực

Xe tăng
Admin của trường không có quyền truy cập cũng như xem, xóa dữ liệu trong tài khoản one drive của cụ trừ khi có pass tài khoản one drive, nhưng họ có thể thông qua chức năng mất mật khẩu để chiếm quyền truy cập tài khoản one drive của cụ khi cần thiết nếu họ được quyền truy cập email kia của cụ.
Thế nên nếu đã là tài liệu cá nhân cần bảo mật thì tốt nhất là ko dùng email chung chạ của cty, cơ quan để tránh trường hợp đáng tiếc.

chuotdong

Xe điện
Admin hình như truy nhập được mọi dữ liệu, vì anh ta đuoc quyền reset mật khẩu của tất cả mọi người ?

Coprophilous

[Tịch thu bằng lái]
Em luận là được vì account cấp qua trường. Trường em cũng thế. Để mai em hỏi chúng nó.

xedieu

Xe cút kít
Có cụ nào trải nghiệm thực tế rồi không ạ?

xedieu

Xe cút kít
Admin của trường không có quyền truy cập cũng như xem, xóa dữ liệu trong tài khoản one drive của cụ trừ khi có pass tài khoản one drive, nhưng họ có thể thông qua chức năng mất mật khẩu để chiếm quyền truy cập tài khoản one drive của cụ khi cần thiết nếu họ được quyền truy cập email kia của cụ.
Thế nên nếu đã là tài liệu cá nhân cần bảo mật thì tốt nhất là ko dùng email chung chạ của cty, cơ quan để tránh trường hợp đáng tiếc.
Pass mail em giữ. Tất nhiên họ reset được nhưng như vậy cũng là rút dây động rừng rồi. Em muốn hỏi là họ có âm thầm copy được data của mình mà mình không hay biết gì không cụ?

cafe thuocla

Xe hơi
ajChaus nghĩ chỉ có khả năng xóa hay không thôi. Còn đọc nội dung thì không

xedieu

Xe cút kít
ajChaus nghĩ chỉ có khả năng xóa hay không thôi. Còn đọc nội dung thì không
Kiểu như reset phát sạch bách à cụ? Em cũng băn khoăn, nếu đọc được thì vô nghĩa quá. Đồng ý là email trường, nhưng không phải chỉ data cá nhân mà data công việc thì admin cũng không có quyền lấy ra (các kết quả nghiên cứu, điểm thi, đề thi chẳng hạn...).

paprika

Xe tải
Cụ nén dữ liệu Rar hoặc Zip vs mật khẩu encrytp thì có trời xem được :)

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Kiểu như reset phát sạch bách à cụ? Em cũng băn khoăn, nếu đọc được thì vô nghĩa quá. Đồng ý là email trường, nhưng không phải chỉ data cá nhân mà data công việc thì admin cũng không có quyền lấy ra (các kết quả nghiên cứu, điểm thi, đề thi chẳng hạn...).
Email của trường đưa cho mợ, đó là email của trường, trường chỉ cho mợ mượn tài khoản lúc công tác. Thế nên trên đó chỉ có email công việc của mợ.
Khi mợ còn công tác thì mợ được dùng, khi mợ không còn công tác nữa thì người ta thu hồi. Mợ có thể dùng vào việc cá nhân, tuy nhiên việc mất dữ liệu cá nhân thì trường không chịu trách nhiệm.
Email của trường cấp cho mợ thì do IT quản lí, ông này đủ thẩm quyền để biết ID & pass của mợ, kể cả mợ đổi Pass thì ông đó cũng vẫn nắm được Pass.
Do vậy, dữ liệu cá nhân tốt nhất mợ dùng email cá nhân của mợ chứ không phải email của trường cấp cho mợ.

Quy Lão

Xe tăng
Em nhớ gần đây có vụ gì mà anh hiệu phó chụp ảnh nude tự sướng trong wc bị nó sync lên tài khoản google edu. Thế là chị hiệu trưởng mò thấy ảnh đấy liền kỷ luật đì anh kia.
Mãi sau anh ấy mới đc minh oan là do thằng google nó tự đồng bộ lên tài khoản chung.

bút hêt mực

Xe tăng
Pass mail em giữ. Tất nhiên họ reset được nhưng như vậy cũng là rút dây động rừng rồi. Em muốn hỏi là họ có âm thầm copy được data của mình mà mình không hay biết gì không cụ?
Miễn nó là tài khoản cá nhân thì không ai xem hay sửa được trừ khi cụ chủ động chia sẻ.
Nhưng nói chung nếu là dữ liệu nhạy cảm thì tốt nhất là nên dùng máy cá nhân và tài khoản cá nhân để lưu trữ thì mới an toàn được.

cafe thuocla

Xe hơi
Cái này cháu suy luận thôi cụ ah.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Có thể soi được dung lượng, loại file thì phải ạ. Còn đọc nội dung thì trừ khi admin reset pass và truy cập vào.

ubisapro

Xe trâu
Dữ liệu cá nhân của e toàn lưu trên ổ cứng. Chắc cú thì 2 ổ cứng di động, chịu khó vài tuần sao lại tất từ đầu cho lành vì nhiều khi update e còn chả nhớ nổi đã nghịch file nào:D

xedieu

Xe cút kít
Dữ liệu cá nhân của e toàn lưu trên ổ cứng. Chắc cú thì 2 ổ cứng di động, chịu khó vài tuần sao lại tất từ đầu cho lành vì nhiều khi update e còn chả nhớ nổi đã nghịch file nào:D
Làm việc linh hoạt thì cứ phải cloud cụ ạ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Làm việc linh hoạt thì cứ phải cloud cụ ạ
Tôi thì luôn back up ra ngoài, vào 1 ổ HDD nào đó. Bảo mật kỹ.

Còn làm việc thì trên laptop.
Mất dữ liệu khi và chỉ khi, 2 cái ổ cứng HDD cùng hỏng 1 lúc.