Cụ nào nói Altis ăn xăng xin mời vào đây!

IMEV

Xe tăng
Em chẳng hiểu các cụ đi tài giỏi thế nào, em đi altis 1.8at được 1,5 năm 2v. Trong phố trung bình 12,5l/100km, đường trường 8l/100km. Đi kiểu gì cũng chẳng tiết kiệm được hơn. Kinh nghệm lái xe của em 6 năm lái liên tục và chạy qua 3 đời xe. Cụ nào chạy trong phố được 10l/100km em xin vác sách bút đến học và hứa nộp học phí bằng bia.

damkhanh

Xe điện
Kụ chỉ cần giảm sướng đi 1 chút thì có thể giảm xuống 7-8L/100km đường HN - QN, nhưng để làm gì cụ nhẩy, chạy hơn 200km về quê mà chân ga cứ rón rén thì chán bỏ mệ, giảm được tý xăng thì xuông xe chỉ muốn đá chân vào cột điện....Đi đường HN mà <10L/100km thì em em éo tin, người tai nói thế thi kệ người ta cụ ợ
Thưa cụ là đi đường trường em cũng toàn đạp thẳng ga, chẳng phải rón rén làm gì cho mệt nhưng không thốc ga đột ngột, còn cụ muốn thoải mái đạp ga rồi lại phanh dúi dụi, lại thốc ga thì em cho rằng chỉ những người mới lái mới đi như vậy thôi. Còn cái dòng đo đỏ ở trên em nghĩ cụ không nên dùng những lời lẽ không đẹp như vậy. Đây đang là tranh luận chứ không phải cãi vã hay bênh vực hãng xe nào, hơn nữa em cũng đã có dẫn chứng bằng hình ảnh thực tế, chả nhẽ em photoshop ảnh, còn tin hay không là tùy ở cụ, em nghĩ rằng trên đời này không ai dám vỗ ngực là cái gì cũng biết đâu. Kính cụ!

damkhanh

Xe điện
Em chẳng hiểu các cụ đi tài giỏi thế nào, em đi altis 1.8at được 1,5 năm 2v. Trong phố trung bình 12,5l/100km, đường trường 8l/100km. Đi kiểu gì cũng chẳng tiết kiệm được hơn. Kinh nghệm lái xe của em 6 năm lái liên tục và chạy qua 3 đời xe. Cụ nào chạy trong phố được 10l/100km em xin vác sách bút đến học và hứa nộp học phí bằng bia.
Xin thưa với cụ thớt này tranh luận lượng tiêu hao nhiên liệu trung bình của xe (nghĩa là cả đường phố và đường trường) qua đó nói lên được là có phải Altis tiết kiệm nhiên liệu hay không, chứ không đề cập đến riêng trong đường phố (Còn nếu đường tắc cả ngày, cụ cũng cứ để máy nổ cả ngày để chờ thì em nghĩ có khi đến 100 lít/1km chứ không phải là bao nhiêu lít /100 km. Xin cụ đọc lại thớt, kính cụ!

Laceti2010

Xe tăng
Em đi giống CỤ này 6 năm kinh nghiệm, Hon da em đi cũng trên 12 lít.

snt

Xe máy
Các cụ đo xe ăn nhiều hay ít xăng thì đừng có tin vào cái đồng hồ đo trên xe, em đã chay xe Toy 4 năm nay rồi nhưng thực tế khác hẳn bảng tính toán nhiên liệu TB trên xe mặc dù em đã làm rất đúng cách là trước 1 hành trình reset về 0, sau khi hết hành trình đó thì nhấn nút để tính mức tiêu thụ TB. Em toàn đo thực tế cao hơn khoảng 2L/100km.
Xe của bác chủ thớt mà trên 10L/km thì quá cao. Xe em Cam mẽo chạy hỗn hợp đường trường và TP ( nhưng TP thuộc tỉnh lẻ chứ ít khi chạy HN) mới có khoảng 10 -10.5l/100km

longtroc1974

Xe buýt
Thưa cụ là đi đường trường em cũng toàn đạp thẳng ga, chẳng phải rón rén làm gì cho mệt nhưng không thốc ga đột ngột, còn cụ muốn thoải mái đạp ga rồi lại phanh dúi dụi, lại thốc ga thì em cho rằng chỉ những người mới lái mới đi như vậy thôi. Còn cái dòng đo đỏ ở trên em nghĩ cụ không nên dùng những lời lẽ không đẹp như vậy. Đây đang là tranh luận chứ không phải cãi vã hay bênh vực hãng xe nào, hơn nữa em cũng đã có dẫn chứng bằng hình ảnh thực tế, chả nhẽ em photoshop ảnh, còn tin hay không là tùy ở cụ, em nghĩ rằng trên đời này không ai dám vỗ ngực là cái gì cũng biết đâu. Kính cụ!
Em không bảo cụ dùng photoshop, em tin cái ảnh của cụ là thật, nhương em không tính tiêu hao như cụ. Em tính đổ đầy bình đi khoàng 300km lại mua đầy bình xem hết bao nhiêu tiền ->bao nhiêu lít->bao nhiêu lít/100km, tính dài hạn như cụ cool thì đúng hơn nhưng là khi không có biến động về giá

longtroc1974

Xe buýt
Em không bảo cụ dùng photoshop, em tin cái ảnh của cụ là thật, nhương em không tính tiêu hao như cụ. Em tính đổ đầy bình đi khoàng 300km lại mua đầy bình xem hết bao nhiêu tiền ->bao nhiêu lít->bao nhiêu lít/100km, tính dài hạn như cụ cool thì đúng hơn nhưng là khi không có biến động về giá

damkhanh

Xe điện
Vâng cụ ạ, nhưng cái đo đỏ ở trên theo em thì khó chuẩn lắm, vì mình còn phải tính đến chuyện các cây xăng gian dối (nhiều khi từ 7-10%), và các chỉ số trên đồng hồ (kể cả cái ảnh em chụp) nhiều khi cũng chỉ là tương đối mà thôi. Cái mà ta đang tranh luận ở đây là có phải Altis chạy tốn xăng không. Theo em được biết, không phải em thiên vị Toyota nhé, so với tất cả các dòng xe khác, cùng dung tích xy lanh, cùng dòng xe, cùng độ mới cũ...mà đi trên cùng 1 quãng đường, tình trạng đường xá giao thông như nhau thì bao giờ Toyota cũng tiết kiệm hơn các loại xe khác về nhiên liệu. (chỉ về nhiên liệu thôi nhé, không xét đến các yếu tố khác như cảm giác lái hay an toàn chẳng hạn..., không thì lại có cụ khác lại đưa các yếu tố này vào so sánh thì mệt).
P/s: nếu cùng một cụ đi đường Trường Chinh giờ tan tầm chẳng hạn, nếu cụ chạy Altis mà hết 12l/100km thì cụ chạy xe khác có khi hết đến 15 lít.

longtroc1974

Xe buýt
Vâng cụ ạ, nhưng cái đo đỏ ở trên theo em thì khó chuẩn lắm, vì mình còn phải tính đến chuyện các cây xăng gian dối (nhiều khi từ 7-10%), và các chỉ số trên đồng hồ (kể cả cái ảnh em chụp) nhiều khi cũng chỉ là tương đối mà thôi. Cái mà ta đang tranh luận ở đây là có phải Altis chạy tốn xăng không. Theo em được biết, không phải em thiên vị Toyota nhé, so với tất cả các dòng xe khác, cùng dung tích xy lanh, cùng dòng xe, cùng độ mới cũ...mà đi trên cùng 1 quãng đường, tình trạng đường xá giao thông như nhau thì bao giờ Toyota cũng tiết kiệm hơn các loại xe khác về nhiên liệu. (chỉ về nhiên liệu thôi nhé, không xét đến các yếu tố khác như cảm giác lái hay an toàn chẳng hạn..., không thì lại có cụ khác lại đưa các yếu tố này vào so sánh thì mệt).
P/s: nếu cùng một cụ đi đường Trường Chinh giờ tan tầm chẳng hạn, nếu cụ chạy Altis mà hết 12l/100km thì cụ chạy xe khác có khi hết đến 15 lít.
Em vẫn nghe thiên hạ đồn altis tiếc kiệm hơn xe khác cùng phân khúc khoảng 0,5 đến 1l/100km ( đấy là em nghe đồn ). em không sở hữu altis lên em không đánh giá về cảm giác lái hay an toàn...., nhưng em biết altis ~1,2 tấn, nhẹ hơn các xe khác cùng phân khúc 100~150kg nên tiếc kiệm hơn 0,5-1l/100km là điều có thể hiểu được. Em không nhiều tiền nhưng khi mua xe em không tính đến 1l/100km_>10l/1000km và 1 năm 120 lít xăng khoảng 2 củ 4, trong khi đó mua 1 em altis đắt hơn xe hăng khác cùng phân khúc khoảng 150~200 củ bằng tiền chênh xăng từ 70-100 năm, chưa kể cụ còn không tính đến cái dòng đo đỏ.
Em mà đem tiền chênh gửi nhà băng thì 200 củ 1 năm cũng được 3 củ, em coi như xăng không chênh, mà em với cụ chắc cũng không định đi 1 con xe đến 5 năm cụ nhể.
Kính cụ 1 ly vì tình yêu với vợ 2

Chỉnh sửa cuối:

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ tự tin quá,làm gì Toy nhà cụ tiết kiệm hơn đến 3L/100km so với xe khác cùng loại. Đấy là chưa kể đến kỹ năng lái. 1 cái xe của Toy vào tay lái mới có khi còn tốn xăng hơn xe khác trong tay tài già. Em thấy bỏ thêm 150tr cho 1 cái xe chỉ vì lời đồn đại là nó tiết kiệm thì thật là quá thiếu suy nghĩ.

damkhanh

Xe điện
Em vẫn nghe thiên hạ đồn altis tiếc kiệm hơn xe khác cùng phân khúc khoảng 0,5 đến 1l/100km ( đấy là em nghe đồn ). em không sở hữu altis lên em không đánh giá về cảm giác lái hay an toàn...., nhưng em biết altis ~1,2 tấn, nhẹ hơn các xe khác cùng phân khúc 100~150kg nên tiếc kiệm hơn 0,5-1l/100km là điều có thể hiểu được. Em không nhiều tiền nhưng khi mua xe em không tính đến 1l/100km_>10l/1000km và 1 năm 120 lít xăng khoảng 2 củ 4, trong khi đó mua 1 em altis đắt hơn xe hăng khác cùng phân khúc khoảng 150~200 củ bằng tiền chênh xăng từ 7-10 năm, chưa kể cụ còn không tính đến cái dòng đo đỏ.
Em mà đem tiền chênh gửi nhà băng thì 200 củ 1 năm cũng được 3 củ, em coi như xăng không chênh, mà em với cụ chắc cũng không định đi 1 con xe đến 10 năm cụ nhể.
Kính cụ 1 ly vì tình yêu với vợ 2
Cái này cụ nói chuẩn đới, Nhật đang ngày đêm tìm mọi cách để làm giảm lượng nhiên liệu tiêu thụ của xe xuống, giảm trọng lượng xe bằng cách dùng tôn mỏng dập vỏ cũng là một cách để đạt được tiêu chí đó thôi. Còn giá thành nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như thương hiệu, độ bền bỉ của xe và giá trị còn lại khi thanh lý (cái này dân mình chú trọng lắm). Nhưng mình không nên đề cập đến vấn đề này vì đã có quá nhiều thớt tranh luận rồi, cho đến tận bây giờ vẫn chưa ngã ngũ (em đã cẩn thận gài cái mở ngoặc ở commend trên để đề phòng rồi mà cụ còn cứ đưa ra,hi hi). Em mà nhiều xiền em cũng chả đi xe Nhật, em cứ Mẹc với BMW mà lướt thôi, chả quan tâm đến xăng cộ làm gì đâu cụ ạ, mời cụ tiếp tục cho vui...!

Cụ tự tin quá,làm gì Toy nhà cụ tiết kiệm hơn đến 3L/100km so với xe khác cùng loại. Đấy là chưa kể đến kỹ năng lái. 1 cái xe của Toy vào tay lái mới có khi còn tốn xăng hơn xe khác trong tay tài già. Em thấy bỏ thêm 150tr cho 1 cái xe chỉ vì lời đồn đại là nó tiết kiệm thì thật là quá thiếu suy nghĩ.
Chuẩn cụ ạ, làm gì đến 3 lít, em chỉ muốn phóng đại lên tí cho dễ hình dung thôi mà, bắt bẻ em làm gì "tội nghiệp"...

zuanh88

Xe buýt
Em xin làm rõ 1 chút vì em sợ có sự hiểu lầm. Em tinh hao xăng thế nay: đổ đầy tại 1 cây xăng, đi trong phố, gần hết lại tới cây xăng đó, đổ đầy. Lấy số lít vừa đổ chia cho số km đã đi. Kết quả hiện nay là 11.5l/100km. Trong 12 tháng qua đều như vậy, dù có lúc lên đến 13l nhưng ko thường xuyên. Tương tư em hay đi quảng ninh, hà tĩnh thì kết quả là khoảng 7.9-8.5l/100 km.
Hay là xe bác khác đời máy, khác đời hộp số AT? Xe em mua 3/2010 1.8at, biển 30x. Em ban đầu cũng rất ngạc nhiien vì đã chạy nhiều loại tôyta (cả AT và MT); em cũng hỏi bạn bè và dân kỹ thuật thì họ xác nhận như vậy là đúng.

Hoăn hôm nào rảnh, ace gặP nhau cafe đối chiếu xe cộ. Hay là xe em hỏng cái gì đó? Em toàn đổ a95 mùi thối thối. Cây xăng to sau nhà hát lớn nói do petro việt nam Pha chất tạo mùi! Hành trình em đi hàng ngày từ cầu giấy lên hoàn kiếm khoảng 10km nhưng luôn mất ít nhất 30'; ngày nào về cũng căng thẳng khốn nạn đi qua từng mét đbp, trần phú, "hẻm"
Tây Sơn. Em còn quên yếu tố gì nữa nhỉ?

Hiên nay em đang trông ông cụ nằm việt xô nên buổi sáng sớm rất rỗi từ 7-8h sáng, lê la cafe triệu việt vương. Ngoài ra có thể mời các bác cafe vào các sáng thứ bảy từ 9:30 đến 11:30 sáng.

Đợi tin các bác
xe này tỉ số nén thấp cần gì mua A95 hả bác, em toàn đổ A92 cho rẻ. còn xe nhà em là 2.0 Z nhập đài loan, động cơ dual vvti, hộp số tự động 4 cấp

zuanh88

Xe buýt
mà em hỏi cái, bình thường khi hết đèn đỏ hay khi xuất phát các bác tăng tốc ntn. các bác cứ đạp ga đến tốc độ phù hợp hay ntn. em làm như thế này không biết đúng không, bt cứ đạp ga lên khoảng 2000 thi em nhả ra rồi lại đạp lại như kiểu nhả ga để nó chuyển số như xe số sàn ý.

damkhanh

Xe điện
mà em hỏi cái, bình thường khi hết đèn đỏ hay khi xuất phát các bác tăng tốc ntn. các bác cứ đạp ga đến tốc độ phù hợp hay ntn. em làm như thế này không biết đúng không, bt cứ đạp ga lên khoảng 2000 thi em nhả ra rồi lại đạp lại như kiểu nhả ga để nó chuyển số như xe số sàn ý.
Ôi giời ơi, cái này cụ nói cực chuẩn luôn, giống em ạ, đây là một trong những phương pháp chủ yếu tiết kiệm nhiên liệu nhờ kinh nghiệm, voted cụ. Khi xuất phát, xe bắt đầu bằng số 1, đến một tốc độ nhất định hộp số tự động sẽ tự chuyển số. Đa số trường hợp, hộp số sẽ nhẩy khi đồng hồ vòng tua máy vượt quá 2000 vòng, lúc đó đồng hồ chỉ lượng nhiên liệu tiêu thụ bao giờ cũng vọt lên cao quá mức bình thường (nguyên tắc xe tiết kiệm nhiên liệu nhất khi vòng tua máy ở mức 1800-2000 vòng). Theo kinh nghiệm của em, bằng cảm nhận tiếng gằn của máy lúc đạt 1800-2000 vòng, em sẽ nhấc chân ga lên rồi lại hạ xuống, số sẽ tự động chuyển ngay, đồng hồ báo nhiên liệu không vọt quá mức bình thường, NHIÊN LIỆU ĐƯỢC TIẾT KIỆM ĐÁNG KỂ ĐẤY CÁC CỤ Ạ!

ndkhoivtv

Xe tăng
Bẩm cụ dâm khánh, nhà cháu đọc cái topic này cũng thấy hay hay...

Trước hết, cụ dâm khánh à... nhà cháu thấy cụ cứ rất là thích bôi đỏ mấy cái comment của người khác rồi cụ khuyên bảo người ta thậm bình tĩnh, nhưng mà nhà cháu cũng đọc thấy văn cụ cũng là rất bảo thủ lắm cơ!

Thế này nhé, nhà cháu có tí ý kiến: cái cách cụ toi công giật lấy cái ảnh lên photobucket xong rồi nhúng sang đây mà cụ cho đó là chân lý thì quả thật nhà cháu hết thuốc. Cách của nhà cháu chả khác với mấy anh trên kia đâu, nếu có điều kiện thì nhà cháu chỉ đổ tại 1 cây xăng rồi đi... đi gần hết là nhà cháu quay lại đổ tiếp cho đầy rồi nhà cháu mang máy tính ra bấm => KẾT QUẢ LUÔN CHÍNH XÁC (cái này nhà cháu xin phép bắt chước cụ ạ).

Nhà cháu xin phép nói lại... cái cách của cụ ý: CHỤP ẢNH CÁI ĐỒNG HỒ TÍNH XĂNG HIỆN THỜI (lại bắt chước cụ nhé) rồi đưa lên đây làm căn cứ là nhà cháu thấy kô ổn chút nào! Báo cáo thêm với cụ cả mấy anh ở đây là nhà cháu chạy Ô tít 1.8 cũng nhiều nhưng đường HN thì chưa bao giờ nhà cháu dận ga dù nhỏ hay to - đều hay giật mà dưới được 10 l/100 km... cụ ơi, đau quá... chắc kỹ thuật đi xe của nhà cháu yếu kém quá chăng???

damkhanh

Xe điện
Bẩm cụ dâm khánh, nhà cháu đọc cái topic này cũng thấy hay hay...

Trước hết, cụ dâm khánh à... nhà cháu thấy cụ cứ rất là thích bôi đỏ mấy cái comment của người khác rồi cụ khuyên bảo người ta thậm bình tĩnh, nhưng mà nhà cháu cũng đọc thấy văn cụ cũng là rất bảo thủ lắm cơ!

Thế này nhé, nhà cháu có tí ý kiến: cái cách cụ toi công giật lấy cái ảnh lên photobucket xong rồi nhúng sang đây mà cụ cho đó là chân lý thì quả thật nhà cháu hết thuốc. Cách của nhà cháu chả khác với mấy anh trên kia đâu, nếu có điều kiện thì nhà cháu chỉ đổ tại 1 cây xăng rồi đi... đi gần hết là nhà cháu quay lại đổ tiếp cho đầy rồi nhà cháu mang máy tính ra bấm => KẾT QUẢ LUÔN CHÍNH XÁC (cái này nhà cháu xin phép bắt chước cụ ạ).

Nhà cháu xin phép nói lại... cái cách của cụ ý: CHỤP ẢNH CÁI ĐỒNG HỒ TÍNH XĂNG HIỆN THỜI (lại bắt chước cụ nhé) rồi đưa lên đây làm căn cứ là nhà cháu thấy kô ổn chút nào! Báo cáo thêm với cụ cả mấy anh ở đây là nhà cháu chạy Ô tít 1.8 cũng nhiều nhưng đường HN thì chưa bao giờ nhà cháu dận ga dù nhỏ hay to - đều hay giật mà dưới được 10 l/100 km... cụ ơi, đau quá... chắc kỹ thuật đi xe của nhà cháu yếu kém quá chăng???
Cảm ơn cụ cho ý kiến nhưng em nghĩ trước khi mất công gõ bài, cụ nên tôn trọng người viết mà đọc kỹ lại thớt, sau khi hiểu được người khác đang nói gì hãy commend cụ ạ.Kính cụ!

ndkhoivtv

Xe tăng
Cảm ơn cụ cho ý kiến nhưng em nghĩ trước khi mất công gõ bài, cụ nên tôn trọng người viết mà đọc kỹ lại thớt, sau khi hiểu được người khác đang nói gì hãy commend cụ ạ.Kính cụ!
Dạ bẩm cụ, vậy ra ngoài sự non nớt về khả năng dận ga sao cho đỡ tốn thì hóa nhà cháu lại còn kém cả logic trong việc đọc hiểu!
Thôi thì kính cụ bước trên vài bước.. nhà cháu đành lòng kính nhi viễn chi vậy. Chúc cụ suôn sẻ, lái xe thật khỏe rồi vui vẻ "áng" lượng tiêu thụ theo cái đồng hồ tính xăng cực kỳ "chính xác" của cụ nhé.
Chào cụ, nhà cháu... ngủ.

necromancevn

Xe tải
Khà khà, riêng chuyện cái xe máy 1.8AT mà có cụ kêu ăn dưới 10 lít trong phố là cháu đã ứ tin rồi. KIA Morning 1.1 AT nó cũng tiết kiệm lắm mà chạy trong phố có khi còn nhảy tót lên hơn 10 lít nữa là. Mà tính tiêu thụ trong phố thì tính sao nổi, các cụ nhỉ, vì có lúc đi đường thoáng thì xe ăn dưới 10 lít nghe còn khả thi. Còn kẹt xe liên tục nó bò lên tầm 15 lít/100km cũng chả có gì ngạc nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Chnhs xác. Xe em vưỡn 11.5l/100km

Khà khà, riêng chuyện cái xe máy 1.8AT mà có cụ kêu ăn dưới 10 lít trong phố là cháu đã ứ tin rồi. KIA Morning 1.1 AT nó cũng tiết kiệm lắm mà chạy trong phố có khi còn nhảy tót lên hơn 10 lít nữa là. Mà tính tiêu thụ trong phố thì tính sao nổi, các cụ nhỉ, vì có lúc đi đường thoáng thì xe ăn dưới 10 lít nghe còn khả thi. Còn kẹt xe liên tục nó bò lên tầm 15 lít/100km cũng chả có gì ngạc nhiên.

Thanhale

Xe tải
Kể ra cái thớt này loanh quanh cái vụ tiết kiệm xăng cũng dài ra phết nhỉ. Nhà cháu lái kém còn non nên cháu lên xe là cứ tập trung lái thôi chẳng bao giờ để ý đến số Km, odo bao nhiêu cháu cũng còn chẳng nhớ nữa. Mà cháu tự hỏi nhớ làm gì cho mệt nhỉ? Cháu có phải lái xe chuyên nghiệp đâu mà cần đi xe làm sao tiết kiệm xăng để ra tiền, cháu mạnh nhẹ chân ga hay chân phanh thì một tháng cùng lắm tốn bằng một bữa nhậu của cháu mới mấy thằng bạn là cùng chứ gì? Theo cháu cứ an toàn và thoải mái chạy theo cách của mình, tính toán làm quái gì mệt người.