[Funland] Cụ nào mới làm hộ chiếu cho em hỏi tý

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

Tuấn Auto

Xe điện
hôm qua em đã nhận được hộ chiếu, bưu điện đã gửi đến tận nhà, nhưng em thấy hộ chiếu vẫn chưa có chip điện tử các cụ ạ

otoormoto

Xe tải
Hộ chiếu mới gắn chip giờ có ghi nơi sinh rồi mà cụ.
Cụ cho e hỏi hộ chiếu gắn chip thì nó có thêm chip hay gì ạ. Tại em vừa làm lại hc, em chọn không gắn chip vì nhận được kha khá lời khuyên chip chiếc đã có đâu nên e hơi tò mò. Hộ chiếu thường e vừa được cấp cũng bổ sung nơi sinh rồi.

pajero2011

Xe tải
Cụ cho e hỏi hộ chiếu gắn chip thì nó có thêm chip hay gì ạ. Tại em vừa làm lại hc, em chọn không gắn chip vì nhận được kha khá lời khuyên chip chiếc đã có đâu nên e hơi tò mò. Hộ chiếu thường e vừa được cấp cũng bổ sung nơi sinh rồi.
Hộ chiếu thường thì chữ bắt đầu là P, sau này hết P là chữ gì thì em không rõ.
Hộ chiếu chip thì chữ bắt đầu là chữ E, sau này hết E là chữ gì thì em không rõ.
Khác biệt là có 1 con chip, giống như cái sim, gắn ở đâu đó trong hộ chiếu. Đi đến các nước phát triển, khi cần đọc dữ liệu thì chạm cái hộ chiếu là nó đọc ra hết thông tin luôn. Nhanh, gọn.
Loại cũ thì phải đưa vào máy quét, nó đọc bằng hình ảnh, sẽ chậm hơn và không tiện.

otoormoto

Xe tải
Hộ chiếu thường thì chữ bắt đầu là P, sau này hết P là chữ gì thì em không rõ.
Hộ chiếu chip thì chữ bắt đầu là chữ E, sau này hết E là chữ gì thì em không rõ.
Khác biệt là có 1 con chip, giống như cái sim, gắn ở đâu đó trong hộ chiếu. Đi đến các nước phát triển, khi cần đọc dữ liệu thì chạm cái hộ chiếu là nó đọc ra hết thông tin luôn. Nhanh, gọn.
Loại cũ thì phải đưa vào máy quét, nó đọc bằng hình ảnh, sẽ chậm hơn và không tiện.
Cảm ơn cụ. Không biết đã cụ nào làm được hc gắn chip chưa nhỉ.

vuha2107

Xe tải
Đằng nào cũng sắp hết hạn, thì cứ đợi hết hạn hẳn hẵng làm. Dở dang còn vài ngày là nó vẫn đòi nộp hộ chiếu cũ đấy, rất mất tgian. Hộ chiếu hết hạn thì ko bị yêu cầu mang nộp hộ chiếu cũ, đúng nghĩa online hoàn toàn.

Rất nhanh gọn, cũng đơn giản thôi.
Vụ hộ chiếu cũ còn hạn này làm em mất hơn 2 tháng mới nhận đc hộ chiếu mới.😂

polizia

Xe container
Không hiểu hộ chiếu trẻ em khác mịa gì người lớn mà bao năm nay ko thay đổi thủ tục làm.
Giờ cho người lớn làm online hoàn toàn mà trẻ con vẫn phải ra phường lấy dấu giáp lai và xác nhận. Trong khi xác nhận chỉ ghi mỗi câu “ A có đk thường trú tại địa điểm”
Việc đóng dấu giáp lai ảnh cũng vô nghĩa khi mà bố chỉ cần cầm ảnh con dán vào tờ khai, ko phải dắt con ra CAP cho CSKv xem mặt, thế nên về lý thuyến dán ảnh con ông hàng xóm vào CakV cũng chả biết.
Tất nhiên chả ai dở hơi làm thế vì sau này cuốn hộ chiếu vô giá trị vì lúc đi đâu mặt vs người ko khớp.
Thế nên ko hiểu vì sao ko cho trẻ con làm online luôn như người lớn.
Sáng nay em ra làm cho 2 đứa cũng chỉ 20 phút thôi nhưng mất 1 hôm xin xác nhận, 1 hôm ra Phạm Ngọc Thạch nộp.

nvh_hn

Xe container
Không hiểu hộ chiếu trẻ em khác mịa gì người lớn mà bao năm nay ko thay đổi thủ tục làm.
Giờ cho người lớn làm online hoàn toàn mà trẻ con vẫn phải ra phường lấy dấu giáp lai và xác nhận. Trong khi xác nhận chỉ ghi mỗi câu “ A có đk thường trú tại địa điểm”
Việc đóng dấu giáp lai ảnh cũng vô nghĩa khi mà bố chỉ cần cầm ảnh con dán vào tờ khai, ko phải dắt con ra CAP cho CSKv xem mặt, thế nên về lý thuyến dán ảnh con ông hàng xóm vào CakV cũng chả biết.
Tất nhiên chả ai dở hơi làm thế vì sau này cuốn hộ chiếu vô giá trị vì lúc đi đâu mặt vs người ko khớp.
Sáng nay em ra làm cho 2 đứa cũng chỉ 20 phút thôi nhưng mất 1 hôm xin xác nhận, 1 hôm ra Phạm Ngọc Thạch nộp.
Có cụ nào làm được ấy nhỉ, mà trong đăng ký online cũng có phần khai cho đối tượng đó? Mấy hôm nữa rảnh em thử làm xem vì 1 đứa cũng hết hạn chưa làm lại.

polizia

Xe container
Có cụ nào làm được ấy nhỉ, mà trong đăng ký online cũng có phần khai cho đối tượng đó? Mấy hôm nữa rảnh em thử làm xem vì 1 đứa cũng hết hạn chưa làm lại.
Ko đc đâu cụ, em đọc nát quy định rồi.
Vẫn phải dán ảnh xin dấu giáp lai CAP và dấu chữ ký trưởng/phó phường nên ko nộp online đc.
Em vừa làm online cách đây cho bản thân e ko lâu nên tìm hiểu kỹ.
Trẻ e thì bố mẹ vẫn phải đến tận nơi làm.
Hôm nay thấy lạ là mọi khi nhiều cụ nói là giờ những người dưới 60 tuổi đều bắt làm online, ko nhận hồ sơ trực tiếp. Thế nên e nghĩ se vắng, ai dè sánh đến PNT cũng đông kín phòng.

ACDELCO434

Xe điện
HC của em cũng mới hết hạn. Em thử làm online vào thứ 5 tuần trước. Khá đơn giản.
Bước 1: Đăng nhập vào link của Bộ công an.
- Đăng nhập/Chọn Tài khoản Dịch vụ công quốc gia/Điền CCCD và Mật khẩu của App VNeID
OTP sẽ gửi về số đt đăng ký ở VNeID
- Tiến hành điền thông tin ở phần khai.
Lưu ý: Nếu bố/mẹ chỉ có năm sinh thì mặc định chọn 01/01/năm sinh.
Nếu cụ nào làm HC từ thời còn CMND thì nên chọn nơi cấp HC ở tỉnh. Chọn cấp tỉnh thì sẽ tải thêm ảnh mặt trước và sau của CCCD mới.
Ảnh HC nên dùng phần mềm chụp ảnh hộ chiếu, tải lên 1 cái ăn ngay.
- Chọn nhận qua đường bưu điện là xong.
- Để ý điện thoại bên Dịch vụ công sẽ gửi sms có đường link vào để tra mã hồ sơ, và làm thanh toán online luôn (của em sms gửi về hôm CN).
- Thanh toán mất 160K và chờ ngày nhận.

Race Dead

Xe điện
Hôm nay em cũng vừa nộp tiền phí HC cho F1 , phí có 160K trong khi tháng trước em làm là 200K .

nikenneu

Xe buýt

taiadau

Xe điện
Cụ cho em hỏi, khi ra phường xin xác nhận cần mang giấy tờ gì. Và khi nộp hồ sơ XNC thì chỉ cần tờ xác nhận c.a phường và HC cũ còn hạn, có cần giấy KS ko và có cần giấy tờ gì khác nữa ko cụ. Cám ơn cụ

Thích Nói Phét

Xe điện
Trẻ con dưới 14 tuổi đào đâu ra CCCD mà làm onlien:))
2. CSKV mà không biết dân trong khu mình thì tong rồi.
3. Lên PNT nó có biết con cụ la ai đâu hay bắt cóc? Nên phải có xác nhận của phường nhé.

LuckyCar

Xe container
Cụ cho em hỏi, khi ra phường xin xác nhận cần mang giấy tờ gì. Và khi nộp hồ sơ XNC thì chỉ cần tờ xác nhận c.a phường và HC cũ còn hạn, có cần giấy KS ko và có cần giấy tờ gì khác nữa ko cụ. Cám ơn cụ
Cụ ra phường thì cầm theo giấy khai sinh của F1, lúc ra làm hộ chiếu thì cầm tờ khai có xác nhận của phường và CCCD của cụ, cẩn thận thì cầm theo giấy khai sinh của F1 (em cầm theo nhưng cũng không thấy hỏi).

LuckyCar

Xe container
Em cũng mới làm online cho cả nhà, lúc đầu chưa có kinh nghiệm nên up ảnh mãi không được, sau có kinh nghiệm thì up phát nào ăn phát ấy cái một.

Bin2414327

Xe máy
Em làm trên cổng dịch vụ công, hoàn thành rồi mà chờ 2 tháng chưa thấy xử lý hồ sơ hay gọi nhận hàng

polizia

Xe container
Ra down tờ khai về khai và dán ảnh 2 nhóc vào thôi. Xong em gọi cho CSKV hẹn bạn ý ra trụ sở nộp, em ra đưa hôm sau quay lại lấy dấu. Cũng chả cần trình cccd hay hộ khẩu vì hộ khẩu thì bỏ rồi, cccd bạn ý ko xem vì đợt rồi gọi em đi làm cccd nên biết mặt em.
Nhưng đảm bảo bạn ý ko biết mặt 2 đứa con e là đứa nào :))
Việc xác nhận cũng chỉ mang tính hành chính là tra dữ liệu thấy tên đứa bé ở đúng số nhà đấy, ghi vào là cháu A có đky thường trú tại địa chỉ X
Nói chung là chả có tác dụng gì, chỉ là thủ tục thừa.

Khi lên phòng XNC nếu là làm lại hộ chiếu ( trc đó đã có ) thì ko cần gks, đứa nào làm mới lần đầu thì mới cần gsk.
Nhà em 2 đứa thì đứa đầu đã có, đứa sau chưa có nên khi e nộp cả 2 bản sao gks thì họ trả lại 1.

pajero2011

Xe tải
Ra down tờ khai về khai và dán ảnh 2 nhóc vào thôi. Xong em gọi cho CSKV hẹn bạn ý ra trụ sở nộp, em ra đưa hôm sau quay lại lấy dấu. Cũng chả cần trình cccd hay hộ khẩu vì hộ khẩu thì bỏ rồi, cccd bạn ý ko xem vì đợt rồi gọi em đi làm cccd nên biết mặt em.
Việc xác nhận cũng chỉ mang tính hành chính là tra dữ liệu thấy tên đứa bé ở đúng số nhà đấy, ghi vào là cháu A có đky thường trú tại địa chỉ X

Khi lên phòng XNC nếu là làm lại hộ chiếu ( trc đó đã có ) thì ko cần gks, đứa nào làm mới lần đầu thì mới cần gsk.
Nhà em 2 đứa thì đứa đầu đã có, đứa sau chưa có nên khi e nộp cả 2 bản sao gks thì họ trả lại 1.
Việc xác nhận để cấp hộ chiếu cho trẻ con là quá độ cho giai đoạn này thôi, khi trẻ con thế hệ trước 2015 không có số định danh ngay sau khi sinh. Việc xác nhận của công an là để đảm bảo đúng là có trẻ em như thế cần được cấp hộ chiếu và trẻ em đó đang sinh sống ở khu vực đó. Với trẻ em dưới 14 tuổi, nhất là giai đoạn 1-5 tuổi thì khuôn mặt nó thay đổi nhiều, xác nhận ảnh đúng là thừa.
Sau này trẻ con được cấp mã định danh ngay sau khi sinh thì việc xác nhận thủ công có thể bỏ qua. Thực tế cách đây 1 tuần, em làm cấp đổi hộ chiếu thì thấy đã có giao diện cấp đổi trực tiếp cho người dưới 14 tuổi, tuy nhiên em chưa thử.

Cách đây 1 tuần, em thấy đã có giao diện cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi hoàn toàn trực tuyến nhé.