Cụ nào hay sử dụng xe đạp địa hình MT Bike (MTB) cho em xin tí kinh nghiệm?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em đã có 2 loại xe đạp là touring và road, thấy cũng đủ dùng với nhu cầu hiện nay là đi phố thể dục hàng ngày hoặc đi làm và thi thoảng đi đường trường gọi là có tí tốc độ. Ở HN em thấy rất nhiều người sử dụng xe đạp MTB loại Hard-tail, và em cũng tìm hiểu muốn sắm thêm một cái MTB để thi thoảng đi bờ hồ Tây cho nó êm, nhưng thực tế em chưa đi thử lần nào nên không biết cảm giác ra sao. Vấn đề em lăn tăn nhất việc sử dụng bộ LÍP!
Khi đi xe touring (3 dĩa, 9 líp), và xe road (2 đĩa, 10 líp), em thường sử dụng đều các tầng đĩa, líp để đĩa - xích - líp mòn đều giống nhau. Vậy khi sử dụng xe MTB với 1 đĩa (em thấy đĩa nhỏ), 9 - 12 líp mà chủ yếu đi phố hoặc đi quanh hồ Tây thì các cụ hay sử dụng tầng líp nào? Em quan sát thấy nhiều biker đa số sử dụng mấy tầng líp nhỏ thường xuyên. Mà sử dụng như vậy có lãng phí các tầng líp to không? Đĩa nhỏ mà kết hợp tầng líp to em nghĩ chắc chỉ để đi đồi dốc hoặc bước nhảy bậc thang.

BlueBubble

Xe tải
Mtb cũng 2,3 đĩa mà, còn việc sử dụng thì tuỳ thích thôi. Em thấy dùng líp nhỏ thì đạp trông thong thả hơn, còn líp to dùng khi đạp kiểu quay dẻo, rèn luyện sk tốt hơn

namphong12

Xe lăn
Em chả quân tâm mình đang để líp mấy nữa. Thấy vừa chân là OK. Chỉ chuyển khi lên dốc thôi.

Tenerife8x

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi giant trong Điện máy xanh e thấy ghi made in Taiwwan, ko biết chuẩn ko ợ

Huthasa

Xe container
Giờ trong phố em chạy bánh 20 thôi, nhẹ nhàng..

E đi mtb 1x12 và touring 3x10. Toàn đi theo hệ tâm linh ông bà mách bảo, bấm loạn lên cái nào vừa chân thì để yên, hết vừa lại bấm :)) :)) :)) :))

Lê Dũng 86

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ vào bộ chuyển động
Shimano và Sram
MTB thì chạy đa dụng tốt dễ chơi
Road thì chuyên Chạy xa dài rồi
Líp thì chuyển theo từng cung đường cụ ah

Lamour est bleu

Xe máy
Em đã có 2 loại xe đạp là touring và road, thấy cũng đủ dùng với nhu cầu hiện nay là đi phố thể dục hàng ngày hoặc đi làm và thi thoảng đi đường trường gọi là có tí tốc độ. Ở HN em thấy rất nhiều người sử dụng xe đạp MTB loại Hard-tail, và em cũng tìm hiểu muốn sắm thêm một cái MTB để thi thoảng đi bờ hồ Tây cho nó êm, nhưng thực tế em chưa đi thử lần nào nên không biết cảm giác ra sao. Vấn đề em lăn tăn nhất việc sử dụng bộ LÍP!
Khi đi xe touring (3 dĩa, 9 líp), và xe road (2 đĩa, 10 líp), em thường sử dụng đều các tầng đĩa, líp để đĩa - xích - líp mòn đều giống nhau. Vậy khi sử dụng xe MTB với 1 đĩa (em thấy đĩa nhỏ), 9 - 12 líp mà chủ yếu đi phố hoặc đi quanh hồ Tây thì các cụ hay sử dụng tầng líp nào? Em quan sát thấy nhiều biker đa số sử dụng mấy tầng líp nhỏ thường xuyên. Mà sử dụng như vậy có lãng phí các tầng líp to không? Đĩa nhỏ mà kết hợp tầng líp to em nghĩ chắc chỉ để đi đồi dốc hoặc bước nhảy bậc thang.
líp to ngta chỉ để đi leo núi hoặc leo các đoạn đường dốc thôi. Còn lại thì cứ lip trung bình đến líp nhỏ (nếu cần gia tốc).