Cụ nào đi New Focus rồi cho em hỏi thăm kinh nghiệm

Bá Kiến

Đi bộ
Tớ xem khá kỹ con Altis 2.0v và All New Ford Focuss 2.0 sedan (tạm gọi là Titanium vì ở Việt Nam không dùng từ này), sau thì lấy con Titanium. Vì tớ có chạy thử Altis (Titanium không được chạy thử chỉ sau này mua rồi chạy thật luôn thôi) khảo sát các tiêu chí và làm bảng đánh giá, chấm điểm. Nhìn bảng điểm thì biết ngay là nên mua con nào. Bạn nên đi xem thực tế, chạy thử luôn, rồi quyết định. Điều đó cũng đáng với khoản tiền bạn bỏ ra.

beox2

Xe máy
xem đánh giá qua báo chí thì cũng mang tính tham khảo thôi. Bác có biết đại lý nào cho đăng ký chạy thử không? em hỏi mấy chỗ nhưng các chú ấy đều nói chưa có chương trình

nakata8686

Xe tải
xem đánh giá qua báo chí thì cũng mang tính tham khảo thôi. Bác có biết đại lý nào cho đăng ký chạy thử không? em hỏi mấy chỗ nhưng các chú ấy đều nói chưa có chương trình
Bác qua em chạy thử thoải mái Bác ạ

Hollyone

Xe tăng
Hôm nay em vừa ra xem em New Focus sedan 2.0L:
Có vẻ options khá đầy đủ như: cửa nóc, kết nối BT, giới hạn tốc độ, cảnh báo điểm mù, tự động đỗ xe... Đèn đóm nhìn cũng ok (có tự động điều chỉnh góc và rửa đèn), nổi bật là thiết kế ngoại thất mới nên khá bắt mắt. Nhưng không gian bên trong xe có vẻ hơi hẹp nên việc bố trí các chức năng em thấy ko thuận tiện lắm. VD: Nút Start/Stop bố trí rất khuất sau tay lái, các nút điều chỉnh trên vô lăng không thuận tiện khi sử dụng (e cứ phải nhấc tay ra khỏi vô lăng mới bấm đc dễ dàng :(([-X). Ghế ngồi hơi nhỏ, không thoải mái... Thấy chú Seller nói đi đường hỗn hợp hết 8l/100km trong catalo ghi 6.7l/100km (Cái này em không tin lắm với xe ford :D các cụ đừng ném đá vì em chưa dùng ford đời mới bao giờ :-@)
Nhưng em thấy các chi tiết được thiết kế rất cẩn thận, vật liệu khá đẹp, vỏ cứng, chắc chắn, độ an toàn khá cao (có cả túi khí rèm cửa sổ giống Mer)...
Em mua xe để chạy trong phố là chính và thỉnh thoảng đi xa nên muốn chọn vợ 2 nhỏ gọn một chút nhưng nội lực phải thâm hậu 1 chút :-"hihi. Em thấy khá hợp lý với nhu cầu của em nhưng chỉ lăn tăn về mấy vấn đề sau:
1. Không gian xe hơi bé?
2. Độ bền của xe (có hay hỏng vặt không)?
3. Lương xăng tiêu thụ thực tế?
4. Giá xe 849 củ (đăng ký vào sít soát 1tỷ) liệu có hợp lý không hay còn sự lựa chọn nào khác?

Các cụ cho em xin ý kiến để tậu được vợ 2 ưng ý, tính em cả thèm chóng chán mong các cụ chỉ giáo để em có được lựa chọn đúng đắn ạh! Đội ơn các cụ nhiều lắm ạh!o:-)
Em ko đi con này nhưng hồi trước em cũng kết nên nghiên cứu nó tí thì ngẫm ra thế này ạ:
1. Chả bé đâu cụ; so với các dòng khác cũng tương đương.
2. Trừ khi bị lỗi kỹ thuật ngay từ đầu, còn dòng Ford hoặc bất kỳ hãng nào xe mới cụ đi trong vòng 3 năm chả phải sửa chữa gì cả; trừ thay lốp, dầu...
3. Đi ô tô thì ko nên lăn tăn đoạn xăng dầu vì chênh lệch của các dòng dưới 2.0 cũng chả bao nhiêu, trừ khi cụ đi xe khủng trên 3.0
4. Chắc là giá niêm yết thôi; cụ còn đàm phán với đại lý được.

binhduydo

Xe tải
Các cụ chưa đi đừng chém lung tung nữa, cụ nào đã mua rồi thì lên đây chia sẻ kinh nghiệm cho cụ chủ yên tâm

quangboy

Xe buýt
Đúng là nhìn focus nhiều tiểu tiết ko được nuột cho lắm. Như cái bản lề cửa chẳng hạn, trông nó cứ thô thô dởm dởm thế nào ấy.
cửa của focus các đời sau này thua xa cái cửa xe em :D (focus 2006) .

Chỉnh sửa cuối:

tung_pvn

Xe tải
Tầm 1 tỏi sao thým ko làm em Mer C tầm đời 2008 ấy, ngon hơn hẳn FF mới chứ, xe này đi lành, chi phí ko tốn lắm

lynnhung11

Xe tải
Với giá xe cao như vậy em nghĩ là cũng phải suy nghĩ đấy, tuy nhiên nếu CÓ TIỀN, thì em thấy là THÍCH THÌ MÚC

Khunglongcon

Xe đạp
Cưới e Focus ấy về luôn đi bác. Kinh nghiệm chạy dòng Ford của e chưa nhiều lắm, hơn 20.000km Fiesta và hơn 4500km New Focus Sport. E xin chia sẻ cảm nhận cá nhân e, dòng Ford chạy rất đầm xe, cảm giác lái tốt, công nghệ hiện đại với nhiều tính năng hay, tiêu thụ nhiên liệu chấp nhận được... Đặc biệt là New Focus mới với kiểu dáng thể thao (e ra đường ai cũng khen ạ...), đèn pha xenon tự động, gạt mưa tự động, rửa đèn tự động, cảm biến gần như xung quanh xe... Túm lại là rất hợp lý với giá 970chai sau khi ra giấy tờ. Mức tiêu thụ nhiên liệu của New Focuse e đang chạy: khoảng 12l/100km đường tp, nhưng đi đường hỗn hợp (e đã đi Vũng Tàu, An Giang...) chỉ khoảng dưới 8l/100km một chút thôi ạ... Bác cứ yên tâm cưới e nó về đi ạ....

thóc

Xe máy
Tầm 1 tỏi sao thým ko làm em Mer C tầm đời 2008 ấy, ngon hơn hẳn FF mới chứ, xe này đi lành, chi phí ko tốn lắm
Cụ nói đùa hay thật đấy ạ? 1 xe năm 2008 so với 1 xe năm 2013 với hàng loạt các tính năng và công nghệ mới???? Con Mer ấy ngon hơn con FC chỗ nào??? Chi phí rẻ hơn con FC chỗ nào??? Cụ chỉ phỏng đoán nói bừa hay có dẫn chứng cụ thể. Nếu cụ nói đơn giản vì nó là Mer còn xe kia là Ford thì em chịu thua.

MaiVaoDang

Xe đạp
Bác đi nhiều thế em đi đường phố thấy báo xăng trung bình có 9,8l. Chắc bác thốc ga nhiều quá.

Khunglongcon

Xe đạp
Cụ cứ mua Altis đi chán rồi, bán đổi được Focus mới luôn đó. Vì Focus xe mới càng ngày càng xuống giá, Altis xe cũ thì giữ giá.
Bác đừng fán bừa bãi nhé, e đang băn khoăn về kinh nghiệm cũng như trình độ, sự am hiểu xe của bác...

Khunglongcon

Xe đạp
Dạ e đoán có lẽ cụ là dân cuồng Mer thái quá và ko có khả năng phân biệt cũ mới ra làm sao, chia buồn với cụ ạ...

hoalanhuong

Xe máy
Thích thì nhích thôi cụ chủ ơi, em thì mới lấy NF Sedan Trend 1.6, lúc đầu cũng cứ xoắn với Civic, Altis 1.8 nhưng thấy em NF hơn hẳn về cả nội lẫn ngoại thất chưa kể cái động cơ đời mới. Hai em kia hình như (nếu sai các cụ nhẹ nhàng giải thích nhé) động cơ cũ và gần đến cuối dòng đời rồi.

beox2

Xe máy
Em chưa thấy ai nói là đi Mer chi phí không tốn kém đâu bác ah. Bác nguy cơ đúc đc nhiều gạch lắm :D

beox2

Xe máy
Cưới e Focus ấy về luôn đi bác. Kinh nghiệm chạy dòng Ford của e chưa nhiều lắm, hơn 20.000km Fiesta và hơn 4500km New Focus Sport. E xin chia sẻ cảm nhận cá nhân e, dòng Ford chạy rất đầm xe, cảm giác lái tốt, công nghệ hiện đại với nhiều tính năng hay, tiêu thụ nhiên liệu chấp nhận được... Đặc biệt là New Focus mới với kiểu dáng thể thao (e ra đường ai cũng khen ạ...), đèn pha xenon tự động, gạt mưa tự động, rửa đèn tự động, cảm biến gần như xung quanh xe... Túm lại là rất hợp lý với giá 970chai sau khi ra giấy tờ. Mức tiêu thụ nhiên liệu của New Focuse e đang chạy: khoảng 12l/100km đường tp, nhưng đi đường hỗn hợp (e đã đi Vũng Tàu, An Giang...) chỉ khoảng dưới 8l/100km một chút thôi ạ... Bác cứ yên tâm cưới e nó về đi ạ....
Hôm nay em vừa chạy thử con S của chị bạn. Công nhận xe đầm, em chạy đường trên cao lên 120km/h nhưng vẫn thấy khá chắc, không bị chòng chành như Civic và Altis. Cũng thử chế độ lùi từ động roài, anh em thì có vẻ ko thích lắm nhưng em nghĩ với Gấu thì khá phù hợp ạ!
Kết luận: em nó đã chiếm được 70% trái tim em rồi! Còn lại là giá và không gian bên trong thôi ! :D Đội ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn cho em ah!

beox2

Xe máy
Em ko đi con này nhưng hồi trước em cũng kết nên nghiên cứu nó tí thì ngẫm ra thế này ạ:
1. Chả bé đâu cụ; so với các dòng khác cũng tương đương.
2. Trừ khi bị lỗi kỹ thuật ngay từ đầu, còn dòng Ford hoặc bất kỳ hãng nào xe mới cụ đi trong vòng 3 năm chả phải sửa chữa gì cả; trừ thay lốp, dầu...
3. Đi ô tô thì ko nên lăn tăn đoạn xăng dầu vì chênh lệch của các dòng dưới 2.0 cũng chả bao nhiêu, trừ khi cụ đi xe khủng trên 3.0
4. Chắc là giá niêm yết thôi; cụ còn đàm phán với đại lý được.
Các điểm khác em đồng ý với cụ! riêng khoản không gian bé thì em vẫn bảo vệ vì số máy, số khung của em hơi to cụ ah! :D

hungnq41

Xe hơi
focuss thì chuẩn đạn rồi, theo em bác múc đi cho sướng

hoiandng

Xe hơi
Bác đi nhiều thế em đi đường phố thấy báo xăng trung bình có 9,8l. Chắc bác thốc ga nhiều quá.
Xe bác chạy được bao nhiêu km rồi?
Đi trong phố bác phải tính thủ công qua mấy lần đổ xăng/ km chạy.
Chắc chắn ko dưới 11l đâu.