[Funland] Cụ nào đam mê bể cá cùng em.

.Bo My

Xe lăn
hiện mình thấy trại cacanhthienduc trở lại trên shoppee rồi nhé, có nhiều loại cá mún, cầu vồng trước kia mình tìm ở các tiệm cá không thấy. Cá mún là cá rất hay, bền đẹp, sinh sản nhanh để nuôi trong bể mini, là kích thước lớn nhất có thể dễ chấp nhận.

PCX2018

Xe buýt
em mới gia nhập môn: bể đúc 50cm nuôi 9 chú mún + 3 bẩy màu + 2 sọc ngựa.
Được hơn 3 tuần thì bể có tảo nâu bám đầy bể, dù mún và bẩy mầu ăn hàng ngày nhưng cũng ko hết được :(. Nước đục đục kiểu phân cá nó rã ra, vì bể ko setup gì nên phân cá nhìn kinh quá cơ.
Nhờ các cụ tư vấn làm cho bể luôn sạch đẹp, nước trong đặc biệt là có cách nào ẩn được phân cá = cách trải nền gì không các cụ. bể chỉ có lọc thác và đèn 3 màu RGB.
Em có cái bể giống cụ đấy. Tảo nâu thì cụ thả cho e 1 đôi cá bống vàng+ chục con ốc nerita ( Sau khi hết tảo nên vớt ốc ra , bọn này đẻ lên kính + đá nhìn ngứa mắt lắm) + tắt đèn+ giảm thức ăn , vài hôm là hết. Lọc thác thì cụ mua loại to nhất , như em đang dùng sobo 508H, cụ vất hết cái vật liệu lọc của nó đi, có điều kiện thì đổ full matrix, không thì mua ít sứ nhẫn, đập vỡ đôi vỡ ba cho vào cùng 1 lớp bông lọc trắng. Nuôi thêm đôi chuột cà phê ( cho rẻ ) ăn thức ăn thừa . Đèn ngày bật 8 tiếng thôi. Đảm bảo với lượng cá nuôi như cụ , cả tháng cụ thay nước 1 lần cũng được. Em nuôi thêm đôi cá thần tiên với đôi ranchu nhỏ nên tuần e thay nước 1 lần. À mà thức ăn cụ cho ăn ngày 1 lần thôi, lượng thức ăn/ con bằng mắt con cá ấy.

PCX2018

Xe buýt
Tiện đây cụ nào dư cái lọc treo nào không thanh lý lại cho e với ạ .

thanhbn1983

Xe điện
Em có cái bể giống cụ đấy. Tảo nâu thì cụ thả cho e 1 đôi cá bống vàng+ chục con ốc nerita ( Sau khi hết tảo nên vớt ốc ra , bọn này đẻ lên kính + đá nhìn ngứa mắt lắm) + tắt đèn+ giảm thức ăn , vài hôm là hết. Lọc thác thì cụ mua loại to nhất , như em đang dùng sobo 508H, cụ vất hết cái vật liệu lọc của nó đi, có điều kiện thì đổ full matrix, không thì mua ít sứ nhẫn, đập vỡ đôi vỡ ba cho vào cùng 1 lớp bông lọc trắng. Nuôi thêm đôi chuột cà phê ( cho rẻ ) ăn thức ăn thừa . Đèn ngày bật 8 tiếng thôi. Đảm bảo với lượng cá nuôi như cụ , cả tháng cụ thay nước 1 lần cũng được. Em nuôi thêm đôi cá thần tiên với đôi ranchu nhỏ nên tuần e thay nước 1 lần. À mà thức ăn cụ cho ăn ngày 1 lần thôi, lượng thức ăn/ con bằng mắt con cá ấy.
Tks cụ, có cần phải thêm sục oxy ko cụ nhỉ. Em chỉ cho lọc thác chạy cả ngày :D .
Chải nền đáy bể cụ dùng vật liệu gì? em đang để không thả vài hòn đá ku F1 nhặt về :D
Trông cây thì trồng cây gì cụ nhỉ, cây loại đơn gian ko cần phân nền, ko mất công chăm ấy ???
Em tính 1 tháng 1 lần thay nước thôi ko oải lắm :(

minhtuan_te

Xe tăng
công nhận. e đã từng nuôi cái đám cá vàng, nó ị thôi rồi.giờ e nghĩ nếu có thể kết hợp bể cá và trồng rau có khi cũng ổn
Em có cái chậu xi măng để ngoài trời em nuôi các loại 7 màu, mún.. nhưng em trồng hoa súng và thả rong đuôi chó vào, dưới lót ít xỉ than, nước trong cây súng nở ra đẹp lắm cụ ạ

PCX2018

Xe buýt
Tks cụ, có cần phải thêm sục oxy ko cụ nhỉ. Em chỉ cho lọc thác chạy cả ngày :D .
Chải nền đáy bể cụ dùng vật liệu gì? em đang để không thả vài hòn đá ku F1 nhặt về :D
Trông cây thì trồng cây gì cụ nhỉ, cây loại đơn gian ko cần phân nền, ko mất công chăm ấy ???
Em tính 1 tháng 1 lần thay nước thôi ko oải lắm :(
Không cần oxi đâu cụ. Trải nền thì cụ trải sạn gốm hoặc cát đều được , nhưng nên dùng loại hạt cỡ to chút ( cỡ hạt kê trở lên) , cát mịn quá khó vệ sinh . Cụ mua ít ráy trồng nhé, không cần phân nền. Thay nước thì tầm 1 tháng vẫn đc. nhưng thay tầm 1-2 tuần / lần tốt hơn, không thay được thường xuyên thì bổ sung thêm nước cạn do bay hơi + châm tý vi sinh cụ nhé .

Chỉnh sửa cuối:

so232425

Xe tải
Hôm nào em qua xin bác mấy đôi ket được không bác