[Funland] Cụ nào đam mê bể cá cùng em.

sakai_yo

Xe lăn
Trên bể cụ trồng cây gì vậy, có phải đèn riêng không
Xin lỗi cụ, do em viết không rõ ý làm nhiều cụ tưởng đây là bể nhà em. Đây là bể của người quen em đang kinh doanh setup và bán phụ kiện bể cá thôi ạ, xuất phát điểm là tay chơi nghiệp dư.

biển xanh06

Xe điện
Em cứ thỉnh thoảng lại thay cá ngắm mãi một loại cũng chán, hoạc cứ mua về thả vào con nào khỏe thì sống, hai tháng thay nước một lần và vệ sinh bể hút cặn, trước cũng nhiều rêu sau mua 20 con ốc thả vào rất hiệu quả.

muoibaconcho

Xe điện
Đây là cái khay thủy tinh mực nước 3_4cm mà em post ở trong thớt này tầm 1-2 tháng trước. Đến giờ 7 màu đã tăng thêm vài con. Không có bất cứ chăm sóc gì ngoài cho ăn, châm thêm nước. Cũng ko đèn mà để cạnh cửa sổ (ko nắng), ko lọc , ko co2, ko o2, ko phân nền mà cá vẫn đẻ, cây vẫn xanh, nước vẫn trong.

Vấn đề chung của các cụ mới chơi là rất tham. Muốn nuôi cá này, số lượng nọ, trồng cây kia mà ko tập trung tạo một tiểu sinh thái ốn định.

Chỉnh sửa cuối:

buaihao

Đi bộ
Em chưa có kinh nghiệm về chơi cá. ông bạn cho em bể cá về nuôi, trong bể em giờ đang nuôi cá Kiếm cụ nào có đam mê chia sẻ kinh nghiệm nuôi cùng em nhé.

Thêm mấy con bự bự tý cho đỡ trống bể.chứ nhìn mấy con liu diu này bể to thì trống lắm

jobber

Xe tăng
Có cụ nào có kinh nghiệm nuôi cá kiếm mắt đỏ ko, e nuôi bể cubic 30×30, mà con cái sắp đẻ toàn nhẩy khỏi bể lúc mình đi vắng

buaihao

Đi bộ
Có cụ nào có kinh nghiệm nuôi cá kiếm mắt đỏ ko, e nuôi bể cubic 30×30, mà con cái sắp đẻ toàn nhẩy khỏi bể lúc mình đi vắng
Thấy ae hay nuôi bảo cá nhảy khỏi bể là do độ Ph của nước ko ổn định hoặc cao quá nên cá hay nhảy.nếu ko kiểm soát đk ph thì bác lm luôn tấm lưới đậy lên trên là ộ ngay

jobber

Xe tăng
Thấy ae hay nuôi bảo cá nhảy khỏi bể là do độ Ph của nước ko ổn định hoặc cao quá nên cá hay nhảy.nếu ko kiểm soát đk ph thì bác lm luôn tấm lưới đậy lên trên là ộ ngay
Làm lưới rồi cụ ạ, chắc cá kiếm nó khỏe quá, giờ lại phải tách con mún ra cho đẻ, mệt phết

thichlexus

Xe điện
Chơi bể thủy sinh mệt và cần có kỹ thuật lúc setup bể chứ lúc bể đã cân bằng thì em thấy hầu hết người chơi đều rất nhàn, ít nhất trong vòng 6 tháng chỉ phải cho cá ăn và thay chút nước định kỳ hàng tuần.

.Bo My

Xe lăn
Cá kiếm và cá "mún koi" (thật ra là kiếm koi vì lai từ cá kiếm) là siêu nhảy rồi. Cụ phải lựa loại khác chứ có để mực nước cách 10cm nó cũng nhảy được. Mình vừa mua 5.000 đ cá trâm siêu nhỏ tự nhiên bán làm cá mồi. Khá đẹp, có thể thả đàn mấy chục, mấy trăm con vào cái bể mini được, tạo cảm giác bầy đàn hùng vĩ ...

jobber

Xe tăng
Cá kiếm và cá "mún koi" (thật ra là kiếm koi vì lai từ cá kiếm) là siêu nhảy rồi. Cụ phải lựa loại khác chứ có để mực nước cách 10cm nó cũng nhảy được. Mình vừa mua 5.000 đ cá trâm siêu nhỏ tự nhiên bán làm cá mồi. Khá đẹp, có thể thả đàn mấy chục, mấy trăm con vào cái bể mini được, tạo cảm giác bầy đàn hùng vĩ ...
View attachment 7516425
E vừa set up cái bể cubic đúng như cụ tư vấn ở trên. Ra CH thấy cá kiếm mắt đỏ đẹp quá nên mua thử vài con. Mấy con mún đỏ sắp đẻ nên đang tính đưa sang chỗ khác sợ bị ăn hết trứng, cá con, bắt đầu thấy ngại rồi cụ ạ. E có lọc thác rồi có cần thay nước hàng tuần ko vì thấy nước có mùi hôi? Đáy bể e để 5 con nerita như cụ tư vấn

.Bo My

Xe lăn
E có lọc thác rồi có cần thay nước hàng tuần ko vì thấy nước có mùi hôi? Đáy bể e để 5 con nerita như cụ tư vấn
Có cây gì không nhỉ, hoặc thử cho ăn ít lại? Nếu thấy cá bơi bình thường thì không cần thay nước. Hoặc cứ thay nước hàng tuần 1/3 xem có hết mùi không. hoặc có thể để 1 túi vải đựng than hoạt tính trong hồ để hút mùi (5.000đ/100 gam)

Ngoài ra cá mún đẻ con, khoảng 40 ngày 1 lứa, để nhiều rong cây dưới đáy sẽ giúp cá con núp cá lớn. Tụi nó hay núp dưới gầm lọc mút. Cá con kích thước và đặc điểm giống như 1 loại cá mới riêng biệt, rất hay.

Cá mún màu uyên ương (sunset platy)

jobber

Xe tăng
Có cây gì không nhỉ, hoặc thử cho ăn ít lại? Nếu thấy cá bơi bình thường thì không cần thay nước. Hoặc cứ thay nước hàng tuần 1/3 xem có hết mùi không. hoặc có thể để 1 túi vải đựng than hoạt tính trong hồ để hút mùi (5.000đ/100 gam)

Ngoài ra cá mún đẻ con, khoảng 40 ngày 1 lứa, để nhiều rong cây dưới đáy sẽ giúp cá con núp cá lớn. Tụi nó hay núp dưới gầm lọc mút. Cá con kích thước và đặc điểm giống như 1 loại cá mới riêng biệt, rất hay.

Cá mún màu uyên ương (sunset platy)
Có 5 cây lan nước, mấy cọng rong la hán, đuôi chó cụ ạ. Phía trên tầm 10 tai bèo nhật nữa. 2 ngày cho ăn 1 lần, mỗi lần nửa thìa cafe. Hiện bể có 12 con mún và cầu vống, 3 con kiếm mắt đỏ, cá bơi đuổi nhau bt

danghoang1988

Xe hơi
Các cụ muốn chơi cá nhàn thì chơi bể ali. Ít tiền thì chơi ali thái thôi, còn nhiều tiền thì chơi ali xịn. Ali là cá họ rô phi. Nó cực khỏe, thích ứng tốt nên không mất nhiều công, cá lớn nhanh. Tuần thay nước 1 lần là được. Màu sắc thì vô cùng phong phú. Nhà mà làm bể tầm 1m2 thì không khác thủy cung cá biển.
E đang tập tọe chơi. Cụ có nguồn nào chất lượng ko ạ

VietKieu1Chieu

Xe tải

Em cũng nuôi mấy em cá nhỏ nhỏ thỉnh thoảng làm lon bia ngắm các em nó cũng vui mắt phết :)

.Bo My

Xe lăn
Đây là cái khay thủy tinh mực nước 3_4cm mà em post ở trong thớt này tầm 1-2 tháng trước. Đến giờ 7 màu đã tăng thêm vài con. Không có bất cứ chăm sóc gì ngoài cho ăn, châm thêm nước. Cũng ko đèn mà để cạnh cửa sổ (ko nắng), ko lọc , ko co2, ko o2, ko phân nền mà cá vẫn đẻ, cây vẫn xanh, nước vẫn trong.

Vấn đề chung của các cụ mới chơi là rất tham. Muốn nuôi cá này, số lượng nọ, trồng cây kia mà ko tập trung tạo một tiểu sinh thái ốn định.

mực nước thấp có vẻ ổn, khỏe mạnh cho cá không cần lọc vì oxy trên mặt có thể hòa tan xuống đáy mà không cần đảo nước. Oxy cũng là nguồn làm vi sinh hoạt động. Nhưng không nuôi đa dạng được.

cuhaifus

Xe container
Em cũng nuôi nhưng nuôi trong bể bê tông thôi.
Em cũng nuôi trong bể nước cũ ngoài giời, cũng tự setup đá, cây cối, bèo súng rong rêu các kiểu và ko sục ko sấy, chỉ chuyên mỗi cá cờ ruộng, nước chả bao giờ thay, thích thì cho ăn cám inve, ko thích thì cơm nguội, vụn bành mì, thi thoảng cho cải thiện tí tươi như thịt lợn, tôm, hoặc cho ông giun ngay vườn nhà, nhàn mà vẫn đẹp

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em cũng nuôi trong bể nước cũ ngoài giời, cũng tự setup đá, cây cối, bèo súng rong rêu các kiểu và ko sục ko sấy, chỉ chuyên mỗi cá cờ ruộng, nước chả bao giờ thay, thích thì cho ăn cám inve, ko thích thì cơm nguội, vụn bành mì, thi thoảng cho cải thiện tí tươi như thịt lợn, tôm, hoặc cho ông giun ngay vườn nhà, nhàn mà vẫn đẹp
Cụ mua bảy màu về nuôi đẹp hơn với kiểu bể này, và nó sinh sản cũng nhiều. Trc e cũng có bể như vậy, giờ cho vào bể kính trong nhà, chỉ trồng cây thủy sinh, một số loại cá nhỏ, ốc táo,,, không cần lọc gì, cũng ko thay nước nhưng vẫn ổn.

LãoHac88

Xe buýt
Em thấy nuôi cá có cái hay.ngăm Thư giản đầu óc

Bể nhỏ thế cụ.