[Funland] Cụ nào đam mê bể cá cùng em.

cptu176

Xe điện
kỳ công và tốn kém thì phải san hô cứng, chứ san hô mềm và cá bắp nẻ xanh ntn thì chỉ cần một máy skimer ngon là ồn
Em bắt đầu chuyển sang cứng và đã leo khỏi hố thành công cụ ạ. Riêng mềm có cái khó của nó riêng và cứng nó có cái khó riêng 🤣 Riêng chơi mặn thì skim là điều tất yếu, nhưng skim mạnh quá lại ko tốt đâu cụ. Bể bé, chơi mềm vất vả hơn chơi cứng nhiều đấy ạ. Nói chung chơi mặn, có kinh tế, phần cứng xịn xò, bể to thì chơi nhàn nhưng so với ngọt thì vất vả gấp chục lần. Riêng cân bằng định lượng trong nước là cả một vấn đề, chơi phải học lại môn Hóa 🤣🤣🤣 ở trên là cái bể thứ 2 ạ, cái bể cuối này em chơi 50/50 mềm, cứng, riêng chỉnh đèn để phù hợp cả cứng và mềm đau hết cả đầu, được cứng lên màu thì mềm rụt hết lại, suốt ngày nhấc lên để thay đội vị trí 🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Cu_in_Car

Xe điện
Cc có kinh nghiệm cho em hỏi, bể cá dùng nước máy lọc RO được không ạ hay nước máy để qua ngày cho bay hơi clo dùng tốt hơn?

cptu176

Xe điện
Cc có kinh nghiệm cho em hỏi, bể cá dùng nước máy lọc RO được không ạ hay nước máy để qua ngày cho bay hơi clo dùng tốt hơn?
Dùng nước máy cụ ạ, để qua ngày ko hết clo được đâu, cụ mua lọ hóa chất khử clo về mà khử, vừa nhanh, vừa nhàn... Nước lọc RO nó lọc hết khoáng nên dùng ko tốt cho cây, cho cá...

.Bo My

Xe lăn
Có người dùng hệ thống lọc RO cho bể cá lớn. Tuy thiếu khoáng nhưng bổ sung bằng phân nước vi lượng được. Nếu trồng cây có cá nhiều thì trong thức ăn cá cũng có nhiều vi lượng rồi.

Có ý kiến là nước máy bây giờ ngoài clor còn có cloramin rất khó loại bỏ. Cụ nào làm hóa cho xác nhận cái. Nếu dùng thuốc khử clor thì dùng liều gấp 3 lần, vì lượng clor trong nước máy thay đổi tùy theo nước bẩn nhiều hay ít. Nếu để nước ra chậu thì vài ngày trở lên.

3077

Xe container
Nhà em bể 90 mà còn toàn dùng nước RO, cây thì phải thêm phân chứ cá thì quá khoẻ, ngoài ra dùng nước RO k bị cặn canxi bám vào thành bể chỗ mép nước sau nhìn bẩn lắm

Nhưng nền sỏi này nuôi cá bẩn lắm, k hút hết đáy được

Cu_in_Car

Xe điện
Nhà em bể 90 mà còn toàn dùng nước RO, cây thì phải thêm phân chứ cá thì quá khoẻ, ngoài ra dùng nước RO k bị cặn canxi bám vào thành bể chỗ mép nước sau nhìn bẩn lắm

Nhưng nền sỏi này nuôi cá bẩn lắm, k hút hết đáy được
Tks cụ. Nghe cụ em thay 50% nước RO luôn rồi, dưới sỏi em có lớp phân nền 1kg nên k lo cho cây lắm

3077

Xe container
Tks cụ. Nghe cụ em thay 50% nước RO luôn rồi, dưới sỏi em có lớp phân nền 1kg nên k lo cho cây lắm
Vầng, trừ nuôi tép phải bổ sung thêm khoáng để nó lột vỏ chứ cá nước ro quá ngon, ae nuôi altum hay đĩa còn lắp cả bộ lọc ro riêng cho bể ấy chứ

minhtuan_te

Xe tăng
Ối... "Bể" cá của em giống "bể" của cụ quá.

Chậu súng kiêm "bể" cá nhà em đây.
2 con dọn bể và 1 bầy (không đếm được) các loại cá nhỏ, rẻ tiền, đẻ nhanh nhiều, cho ăn ít vì cá ăn thêm rong rêu, dễ nuôi mà không phải lo vệ sinh vì cây súng và rong hấp thụ hết.
Mỗi việc phải để ý nếu mưa mấy hôm thì phải múc bớt nước kẻo một số cá nhảy ra, hoặc bị tràn cá con bơi theo nước đi mất 😁

Em không biết cách sắp xếp khung hình và lấy hình chứ nhìn ngoài đẹp và thư giãn lắm.

Chậu nhà cụ đẹp thế, em cũng giống cụ cbỉ nuôi cá con để nhanh và nhiều, em cũng nuôi rong đuôi chó, ít bèo Nhật. Nói chung chẳng phải chăm mấy chỉ ngắm thôi, nhà em để ở ngoài vỉa hè nhiều người đi qua cũng khen đẹp.

chomolungma

Xe đạp
Chậu nhà cụ đẹp thế, em cũng giống cụ cbỉ nuôi cá con để nhanh và nhiều, em cũng nuôi rong đuôi chó, ít bèo Nhật. Nói chung chẳng phải chăm mấy chỉ ngắm thôi, nhà em để ở ngoài vỉa hè nhiều người đi qua cũng khen đẹp.
Cảm ơn cụ khen. Bể nhà em để trong sân thỉnh thoảng vớt cái lá bằng lăng rơi vào cũng thi vị lắm. 😁
Theo em thì cụ nên bỏ bèo đi vì rườm nhất là khi bể đã có rong rồi.
Hồi mới từ bể kính ra bể sân em mất gần 1 tháng mới xử lý vớt hết được bèo ra đấy.
À mà cụ hạn chế mặt trời chiếu trực tiếp nhé, rêu và tảo tóc sẽ mọc thành đám rất nhanh bết vào nhau làm chết hết cả súng ống lẫn rong đấy cụ ạ, thậm chí chết cả cá mà bể nhìn rất đục và bẩn. Em đã phải chỉnh vị trí bể ra chỗ dưới rìa tán lá để vẫn có ánh sáng mà không bị mặt trời trực tiếp chiếu. Rêu thì Nếu có tảo thì cụ chịu khó vớt tay kết hợp mua thuốc diệt (bán ở hàng đổ vào).

ototroll

Xe hơi
Trước e cũng chơi rồi ko có thời gian nữa cũng bỏ rồi

.Bo My

Xe lăn
Bèo tấm mới khó lọai bỏ. Thỉnh thoảng vớt bèo đầy bỏ đi là 1 cách xử lý lọc nước mà không ướt tay! Bèo Nhật thì đẹp hơn.

Chú ý nguồn ô nhiễm nước là số lượng thức ăn cho vào chứ không phải số lượng cá. Bể không lọc cứ cho cá ăn ít lại. 2_3 ngày 1 lần sẽ bớt rêu. Nếu cứ cho thức ăn vào mãi thì sẽ có lúc cần bỏ ra cái gì đó thì nước mới sạch, ít rêu.

Chỉnh sửa cuối:

honda acura

Xe điện
Em bắt đầu chuyển sang cứng và đã leo khỏi hố thành công cụ ạ. Riêng mềm có cái khó của nó riêng và cứng nó có cái khó riêng 🤣 Riêng chơi mặn thì skim là điều tất yếu, nhưng skim mạnh quá lại ko tốt đâu cụ. Bể bé, chơi mềm vất vả hơn chơi cứng nhiều đấy ạ. Nói chung chơi mặn, có kinh tế, phần cứng xịn xò, bể to thì chơi nhàn nhưng so với ngọt thì vất vả gấp chục lần. Riêng cân bằng định lượng trong nước là cả một vấn đề, chơi phải học lại môn Hóa 🤣🤣🤣 ở trên là cái bể thứ 2 ạ, cái bể cuối này em chơi 50/50 mềm, cứng, riêng chỉnh đèn để phù hợp cả cứng và mềm đau hết cả đầu, được cứng lên màu thì mềm rụt hết lại, suốt ngày nhấc lên để thay đội vị trí 🤣🤣
chơi món này chắc cụ biết Trung kim mã nhỉ

minhtuan_te

Xe tăng
Cảm ơn cụ khen. Bể nhà em để trong sân thỉnh thoảng vớt cái lá bằng lăng rơi vào cũng thi vị lắm. 😁
Theo em thì cụ nên bỏ bèo đi vì rườm nhất là khi bể đã có rong rồi.
Hồi mới từ bể kính ra bể sân em mất gần 1 tháng mới xử lý vớt hết được bèo ra đấy.
À mà cụ hạn chế mặt trời chiếu trực tiếp nhé, rêu và tảo tóc sẽ mọc thành đám rất nhanh bết vào nhau làm chết hết cả súng ống lẫn rong đấy cụ ạ, thậm chí chết cả cá mà bể nhìn rất đục và bẩn. Em đã phải chỉnh vị trí bể ra chỗ dưới rìa tán lá để vẫn có ánh sáng mà không bị mặt trời trực tiếp chiếu. Rêu thì Nếu có tảo thì cụ chịu khó vớt tay kết hợp mua thuốc diệt (bán ở hàng đổ vào).
Chậu của em khó để ra chỗ khác được vì em để vỉa hè ngoài đường nên khó tránh nắng. Còn bị rêu tảo cụ nói đúng nó làm nước màu xanh và rêu bám nhiều em thỉnh thoảng vớt ra thôi. Em nghe cụ khi nào em ra hàng cá mua ít thuốc diệt rêu.

muoibaconcho

Xe điện
Bể nhỏ các cụ làm ít tép, ốc, cá 7 màu cũng xinh. Ốc lau bể, tép dọn đáy, dọn rêu, 7 màu trâu chó, mắn đẻ.

tdtd

Xe điện
Cu lớn nhà em setup dc tuần rồi, mà lại đang bị sán và thuỷ tức.
Cụ nào có cách diệt 2 loài kia đơn giản không ạ?

hieukon

Xe container
chơi món này thực sự cần thời gian :x

.Bo My

Xe lăn
khi nào em ra hàng cá mua ít thuốc diệt rêu.
Em mua rồi dùng 1 thời gian thì bỏ vì không muốn suốt ngày lo rêu, phải dùng ống tiêm xịt từng chỗ.Nó cũng có liều phòng ngừa nhưng 2 ngày phải châm 1 lần. Cứ tập trung xử lý từ gốc thôi, cho ăn vừa phải và có bèo. Rong cũng tốt nhưng chống rêu không bằng bèo đâu vì bèo nó có lợi thế nắng và co2. Bèo nó sẽ hút dinh dưỡng trong nước khiến cho rêu mất thức ăn

.Bo My

Xe lăn
Cu lớn nhà em setup dc tuần rồi, mà lại đang bị sán và thuỷ tức.
Cụ nào có cách diệt 2 loài kia đơn giản không ạ?
Kệ nó thôi, đó là tự nhiên không hại gì đâu, chỉ không đẹp thôi , thả cá vào cho nó ăn!