Cụ nào đã đi cả động Phong Nha và Thiên Đường vào tư vấn giúp em

sakai_yo

Xe lăn
có chứ cụ ơi. năm e đi thì nhà e có 3 thế hệ, bố mẹ e lúc đấy mới 6x, nhưng các cụ vẫn đi thoải mái. còn 7x thì phải tùy sức khỏe các cụ ra sao. leo sẽ nóng nhưng vào đến cửa hang xong đi xuống sẽ đúng như thiên đường. vì mát mà cụ :))
Cảm ơn cụ

Milanista277

Xe buýt
Em đi cả hai rồi, tất nhiên mỗi động đẹp 1 kiểu nhưng có cả người già và trẻ em thì em vote cho Phong Nha. Đi Phong Nha nhàn hơn, được đi thuyền trên sông Son là trải nghiệm không thể quên, còn đi Thiên Đường thì chủ yếu là leo và đi đường bộ ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Em đi cả hai rồi, tất nhiên mỗi động đẹp 1 kiểu nhưng có cả người già và trẻ em thì em vote cho Phong Nha. Đi Phong Nha nhàn hơn, được đi thuyền trên sông Son là trải nghiệm không thể quên, còn đi Thiên Đường thì chủ yếu là leo và đi đường bộ ạ.
Giờ em nghiêng theo ý cụ rồi vì đoàn nhà em vừa có già vừa có trẻ, ngoài ra thì PN nó lại gần hơn Thiên Đường những 30Km nữa.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em đã đi Phong Nha, sáng từ Hà Nội chạy chiều tới nơi thuê homestay nghỉ lại ăn cá suối nướng bú bia, sáng ra đi ngồi thuyền Phong Nha, cơ bản cũng ko đặc sắc lắm chắc do em ko khoái :D

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cảm ơn mợ, vậy là Phong Nha thì cứ ngồi thuyền thôi đúng không ạ? Em lại phân vân rồi, mà đi Phong Nha gần hơn đi Thiên Đường thì phải.
Từ trung tâm thành phố ra Phong Nha khoảng 55km. Xong đến Thiên Đường thì thêm 30km nữa. Cùng 1 tuyến đường. Trên tuyến đường đó có cả suối Moọc và sông Chày - Hang Tối. Đều là những điểm du lịch chính của Quảng Bình đó ạ. Nhưng nhà mợ có trẻ em và các cụ, thì vào suối Moọc chơi được thôi, sông Chày Hang Tối thì thích hợp giới trẻ. Nói chung đi 1 ngày thì được 3 điểm cho cả nhà: Sáng đi động Thiên Đường - trưa ăn luôn tại nhà hàng ngay chân động hoặc về suối Moọc ăn xôi gà mẹt, chơi trong đó, đến chiều thì về Phong Nha.
Đi động Thiên Đường trước xong về Phong Nha sau thì Phong Nha gây thất vọng tràn trề, vì không đẹp bằng 1 phần của động Thiên Đường, đươc mỗi cái ngồi thuyền như kiểu đi chùa Hương hay Tràng An ( Ninh Bình ý)
Lưu ý với mợ là đến động Thiên Đường mà muốn thấy hết vẻ đẹp của nó, mợ nên đăng kí thuê hướng dẫn viên từ chỗ mua vé. Chứ nếu tự đi nhìn mấy khối thạch nhũ thì cũng không hiểu hết được nên dễ chán. Trong động mới chỉ khai thác được 1 đoạn khoảng hơn 1km thôi, có hành lang gỗ nên đi cũng nhàn. Nếu không thuê từ dưới chân núi, vào động cụ nên đi theo đoàn nào đó có hướng dẫn viên, nghe thấy hay hơn rất nhiều.
Và nếu định ăn trưa ở nhà hàng ngay cổng leo lên động, thì lúc mợ đến mợ oder đồ ăn luôn, để lúc xuống là vừa trưa thì có bàn ăn ngay, không phải chờ. Nhà hàng cũng không ngon lắm, giá cũng bình thường, nhưng nó tiện. Vì leo lên, tham quan và leo xuống mất khoảng hơn 3 tiếng. Lúc xuống là trưa rồi nên mọi người cũng đói. Nếu không ăn ở đó thì đi xe ra ngoài xa xa nữa mới có chỗ ăn.

dexom

Xe Cứu Trợ
Đi Thiên Đường rất đẹp, lúc ra lại ghé qua chỗ khu du lịch có cái suối gì em quên mất, chơi trò chơi, tắm rất mát.
Thiên Đường đẹp hơn Phong Nha nhiều. Chụp ảnh cực đã!

formen

Xe lăn
Năm nẳm nhà e đi cả 2, ng già trẻ e đi đc tất làm con 16 chỗ cả nhà xuyên nửa việt.

sakai_yo

Xe lăn
Đi Thiên Đường rất đẹp, lúc ra lại ghé qua chỗ khu du lịch có cái suối gì em quên mất, chơi trò chơi, tắm rất mát.
Thiên Đường đẹp hơn Phong Nha nhiều. Chụp ảnh cực đã!
Chắc em phải thuê con 16 chỗ cho cả nhà đi cả 2 động 1 ngày vậy, suối đó tên mooc thì phải ạ, thấy nhiều người bảo nước lạnh ngắt

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Chắc em phải thuê con 16 chỗ cho cả nhà đi cả 2 động 1 ngày vậy, suối đó tên mooc thì phải ạ, thấy nhiều người bảo nước lạnh ngắt
Đúng rồi cụ nước nó chảy từ trong lòng núi đá ra mát như nước tủ lạnh nhưng đến cái chỗ có thể tắm được thì nó mát rồi phê lắm.

phamconghung

Xe tăng
Paradise Cave thằng cu con 4 tuổi nhà em đi cũng được hết động mà.

Milanista277

Xe buýt
Thực ra là theo sức khỏe của các cụ nhà mợ, hồi em đi Thiên Đường thì tay em bế F1 đi hết cả động vẫn ko sao, một F1 khác U10 cũng đi tốt ( bình thường cháu nó cũng lười vận động). Đoàn em cũng có cả các cụ U70,80.

ngocvt

Xe buýt
e đi Thiên Đường r, ko vất lắm, nhưng hơi đông, vào trong động thì mát kinh hồn, cảm giác phê vãi, xong đi tắm Suối Nước Moọc nữa, cũng thích

cn39c2001

Xe tăng
Bẩm cccm, tháng 7 này đại gia đình em chốt đi Đồng Hới. Đoàn có người già U70 và trẻ em U10. Em muốn chọn 1 trong 2 hang động trên để đi ạ. Cccm đã đi rồi tư vấn giúp em. Em e ngại cái khoản leo nhiều bậc thang sẽ làm các cụ và bọn trẻ con kêu ca ạ.
Cụ nên đi Thiên Đường, chứ Phong Nha có cái gì đâu, vào được 1 mẩu, chỉ có đi thuyền là chính
Trên nhiều cụ tư vấn rồi, Thiên Đường đẹp hơn nhiều lần so với PN, các cụ già và trẻ con đi được hết, có điều này quan trọng: trong động Thiên Đường sẽ lạnh hơn ở ngoài khá nhiều, chưa kể đi bộ sẽ ra mồ hôi sẽ càng lạnh, nên cần chuẩn bị áo khoác mỏng cho người già và trẻ nhỏ (trẻ con có thể mang thêm áo để thay)

zoro1970

Xe container
Động Thiên Đường đi cụ, đợt e đi thấy Già trẻ đủ cả . Tối e tìm ảnh pót lên

sakai_yo

Xe lăn
Em vừa đọc ở đâu đó là lên động TĐ bằng đường xuống - tức là đường thoải chứ không phải 500 bậc thì sẽ đỡ mệt hơn

Taihoatu

Xe lăn
Nếu đi Thiên Đường thì thôi Phong Nha cụ ạ.
Cả 2 chỗ này các cụ đều đi tốt

meinLiebling

Xe hơi
Nhà em đi Thiên đường có trẻ con 4 tuổi vẫn leo vô tư ah. Nói chung, tùy do thể trạng từng người. Đường ô tô gần đến Thiên đường có nhiều đoạn quanh co lên núi nên bác nào say xe nên cẩn thận chỗ này rất dễ say xe. Dọc đường đi vào cửa hang Thiện đường có nhiều cây xanh nên tương đối mát. Thêm nữa lối đi ko phải bậc thang nên đi tương đối nhàn chân ko khó khăn như leo bậc.
Nhà hàng ở quan Thiên đường ko có nhiều lựa chọn. Em ghé vào nhà hàng suối Mooc. Đồ ăn chán lắm, gà nướng chán, xôi ngũ sắc cứng. Người lớn còn khó nhai. Có 1 điều em thấy cực kỳ thất vọng về việc này. Vợ em bị say xe nên ko thể đi ô tô đc nữa. Em hỏi nv nhà hàng xem có xe ôm ko? 10' sau có người đến chở. E hỏi đi về Chày Lập farm stay hết bao tiền, bác xe ôm ú ớ ko nói. E đoán ngay là chưa thống nhất với nv nhà hàng về giá cả rồi. Tuy nhiên, em vẫn phải thuê vì ko còn lựa chọn nào khác. Từ nhà hàng Mooc về Chày Lập farm stay có 6km. Bác xe ôm chém 100.000 đồng. Em vẫn phải nghiến răng trả. Kỷ niệm vui buồn ở Thiên đường của em cách đây 3 năm.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Bẩm cccm, tháng 7 này đại gia đình em chốt đi Đồng Hới. Đoàn có người già U70 và trẻ em U10. Em muốn chọn 1 trong 2 hang động trên để đi ạ. Cccm đã đi rồi tư vấn giúp em. Em e ngại cái khoản leo nhiều bậc thang sẽ làm các cụ và bọn trẻ con kêu ca ạ.
Tớ đi cả hai vì mỗi nơi đều có cái lạ, cái hay riêng mà chỉ khi tận mắt thấy, tận tay sờ mới cảm nhận được. Riêng chỗ đó mất hẳn 1 ngày đấy!
Lối vào động Thiên Đường có 2 cách đi: hoặc leo bậc thang hoặc leo dốc thoai thoải. Tớ một chân đã sang tuổi "xưa nay hiếm" mà leo dốc vẫn bằng mấy bà U60...
Chỉ có một điều lưu ý là khi leo đến cửa động thì nên nghỉ chừng 10 phút vì vào hoặc ra khỏi động nhiệt độ sẽ thay đổi nhiều.
Hình minh họa: Lối lên động Thiên đường có 2 cách (chụp tháng 06/2012)