[Funland] Cụ nào có chuyên môn xây dựng cho em hỏi xem bắc giáo như này thì an toàn không

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa toàn giáo này chứ lấy đâu giáo sắt, cơ bản cố gắng làm cho nhanh chứ vài đợt mưa nó ngấm vào đinh, gỗ thì nở ra trơn tuột, đi vài mắt xích là sập.
Thời nào rồi mà cụ vẫn còn cái tư duy "ngày xưa"?

NNS

Xe ngựa
Em nghĩ ko sập dàn gỗ do thường chỉ 3 tầng nhà, 5-6 tầng nó khác chứ
nó găm vào tường hết ý mà, chỉ dễ chết ở các ván kê mặt bước nó sút ra, thằng tô sụt chân xuống là có thể lộn cổ xuống đất thôi
nói chung thợ thuyền vn, nhất là các nhóm tổ xây dựng tự phát này cẩu thả bỏ mẹ, ngày em xây nhà nơm nớp suốt mấy tháng, nói cũng éo đc, thợ nó cứ nhe răng ra cười "em làm bao năm có sao đâu ...." đcm, dĩ nhiên là sao thì giờ mài đã éo ở đây rồi, nhưng tao éo muốn mà thằng "chủ nhà "sao" đầu tiên với mày

juve99

Xe cút kít
Làm kiểu này mất quá nhiều công và ctr giống như 10 năm về trc. Thợ tiếc tiền thuê giáo tận dụng ván gỗ cũ nhưng công đóng dc giàn này còn quá tiền thuê, thì cộng cũng bất tiện.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ko sập dàn gỗ do thường chỉ 3 tầng nhà, 5-6 tầng nó khác chứ
"Em nghĩ" của cụ và thực tế, nó xa nhau lắm ạ. Nhiều khi gần nhất cũng bằng "1 quãng đường từ nhà ra đồng" đấy ạ.

Tony_Le

Xe container
Thầu dép tổ ong.

Cartoner

Xe điện
Chủ nhà giao phó hết cho thợ vườn thế này là dại rồi. Xây cái nhà mấy tỷ tiếc mấy triệu tiền thuê giáo đàng hoàng.
Nói dại mồm, chẳng may ông thợ nào rơi ngã tử vong thì có phải cái nhà mang vong không?

Lacet_ti

Xe container
nhưng thường các vụ sập giàn giáo lại toàn ở mấy cái hệ giàn thép, thường do mất ổn định giàn siêu tĩnh siêu nạc éo gì, là sập
còn mấy kiểu giàn giáo thợ quê này coi lởm khởm chắp vá lôm côm, nhưng nó lại ko sập cả giàn, vì nó liên kết yếu, thằng nào rơi ra tự rụng trước chứ chả bao giờ kéo đổ cả giàn, có tai nạn thì trượt chân rơi xuống chết từng cá thể thằng nào bất cẩn thôi chứ chả bao giờ sụp chết cả chùm
GD thép toàn ct lớn mới làm, sập cả giàn thì lên báo ngay - em thấy ít sập.
Làm ct nhỏ thì đi thuê giáo thép, toàn các bố thợ quê lắp ko đủ chốt hãm, giáo thuê toàn lởm khởm, rỉ sét - nguy hiểm hơn cả giáo gỗ đóng.
Giáo gỗ đóng như kia thì tan nạn quá nhiều luôn, nhưng đúng như cụ nói, toàn chết, thương tích lẻ tẻ, ct chiều cao thấp cũng khó gây chết người, thương tật ko lớn - cũng chả mấy khi lên báo mấy.

alexandra

Xe điện
Ở quê toàn giáo này thôi cụ ơi!
Mấy thanh xà ngang từ trong tường phi ra mảnh quá, cái này mà bị tác động lực đẩy ngang mạnh có khi gẫy là sập. Các thanh xà này nên chọn thân cây gỗ tròn hoặc vuông thì khỏe hơn.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
An toàn.....đến lúc có đứa oẳng.

Leanh65

Xe container
Có bấu vào tường ko? Mấu vào rồi thì thêm cột chống bên dưới là ok đấy.
Có bấu vào chỗ cửa sổ và cửa chính. Vấn đề là có chốt chống rút không thôi, chứ không khóa được nó trôi ngửa ra ngoài là đi cả mảng.

sonhp88

Xe tải
nó găm vào tường hết ý mà, chỉ dễ chết ở các ván kê mặt bước nó sút ra, thằng tô sụt chân xuống là có thể lộn cổ xuống đất thôi
nói chung thợ thuyền vn, nhất là các nhóm tổ xây dựng tự phát này cẩu thả bỏ mẹ, ngày em xây nhà nơm nớp suốt mấy tháng, nói cũng éo đc, thợ nó cứ nhe răng ra cười "em làm bao năm có sao đâu ...." đcm, dĩ nhiên là sao thì giờ mài đã éo ở đây rồi, nhưng tao éo muốn mà thằng "chủ nhà "sao" đầu tiên với mày
Cái ảnh em chụp là giàn giáo nó ko chịu lực vào tường cụ nhé, toàn bộ sức nặng dồn xuống cái cột ở chân, mà cột thì như cổ tay ý

sonhp88

Xe tải
Có bấu vào chỗ cửa sổ và cửa chính. Vấn đề là có chốt chống rút không thôi, chứ không khóa được nó trôi ngửa ra ngoài là đi cả mảng.
Có neo vào tường bằng mấy miếng gỗ đóng đinh đó cụ

Hangtuyen

Xe tải
Nhìn bên ngoài thế thôi, đầu bên trong cây chịu lực họ chống ngươc lên trần rồi.Tính ra phần chịu lực chỉ khoẳng 80cm đổ lại.và các cây ngang em thấy khi bắc họ chọn cây tươi và chắc.
Nhà em truóc làm họ cũng bắc như vậy và em kiểm tra khá cẩn thận, mua thêm lưới cho họ căng bên ngoài

Mr.Alo

Xe lăn
nhìn thì nó ngon chán so với các công trình ở quê , mà thực ra làm giàn giáo xây chát đó cũng không ngại bằng việc thợ ẩu ngã đâu :D

sonhp88

Xe tải
Dưng mờ nếu chỉ xét về mặt chụi tải thì nó lại không phải ở mấy cái cột chống từ dưới đất lên.

Cái này không sợ về tải. Còn về kết cấu nhưng ông dưới nói
Chịu tải xuống cột 100% cụ nhé, ko có lỗ giáo thì làm gì có thanh ngang nào thò từ trong tường ra chịu lực cùng

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Hồi xưa toàn giáo này chứ lấy đâu giáo sắt, cơ bản cố gắng làm cho nhanh chứ vài đợt mưa nó ngấm vào đinh, gỗ thì nở ra trơn tuột, đi vài mắt xích là sập.
Thì có ai chê giáo này đâu mà xưa với nay ! Đang nói là ko có lỗ xiên thanh đỡ từ trong nhà ra cơ cụ . Cả giàn giáo chống bằng mấy cây dưới đất thôi .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhìn thì có vẻ nguy hiểm nhưng thực ra nó liên kết với nhau thành một khối , nếu để nguyên thì không sao còn người và hàng trèo lên thì em không biết :)) . Đúng là thợ xây thôn quê mới có kiểu giáo này.

tranminhhoa

Xe tăng
Nhìn kỹ sẽ thấy không phải hệ giáo chống đất mà là phân ra hệ console ở mỗi tầng, phải để ý hệ ván quay dọc lao ra ở mối tầng ấy. Hệ cột chống ở dưới đất chỉ chịu lực cho tầng 1 thôi. Tuy nhiên hệ giằng chéo hơi lưa thưa, khả năng gây mất ổn định phương ngang là có. Và dùng ván để làm console hơi kinh, khi bị xoắn nó gẫy như thường, nên thay bằng xà gồ 10x10.

Chỉnh sửa cuối: