[Funland] Cụ nào có bộ truyện "Tam quốc diễn nghĩa" cho e mượn hoặc thuê với ah

hưvô

Xe lăn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ lấy tin a Bố sinh trc Tào Tháo ở đâu thế? a Tào làm quan lõi đời rồi a Bố vẫn còn đang đi làm vệ sỹ, a Bố chỉ già hơn a Bị thôi, nếu sinh năm 160 thì chết năm 200 mới 40 tuổi, hình ảnh trẻ hơn 2 ông kia là đúng :))
Cụ ấy lấy từ Kiwi
Còn chính xác cỡ nào thì chỉ Tàu rõ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xem bản đồ này thì thấy cụ Lý Thường Kiệt máu gớm.
Đánh lên tận cơm mẹ nấu nửa bản đồ nhà Tống ;))
Hay Ung Châu thời 3 Quốc khác thời Tống nhỉ?
Cụ đùa à Ung trong hình trên sông Hoàng Hà mà :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ đùa à Ung trong hình trên sông Hoàng Hà mà :D
Thời Tống cũng là 3 Quốc : Tây Hạ - Kim - Tống. 3 thằng phân chia nước Tàu thời Đường.
Chứ có phải mình Tống chiếm cả Tàu đâu.
Em vừa hỏi lại anh Gu thì Ung Châu thời Tống khác Ung Châu thời 3 Quốc.
Ung Châu thời Tống là anh Nam Ninh ngày nay, cũng khá gần VN

DaDieuchienxu

Xe container
Thời Tống cũng là 3 Quốc : Tây Hạ - Kim - Tống. 3 thằng phân chia nước Tàu thời Đường.
Chứ có phải mình Tống chiếm cả Tàu đâu.
Em vừa hỏi lại anh Gu thì Ung Châu thời Tống khác Ung Châu thời 3 Quốc.
Ung Châu thời Tống là anh Nam Ninh ngày nay, cũng khá gần VN
Cụ liệt kê sót Liêu quốc rồi :D
Quân Liêu rất thiện chiến, Tống mấy lần cử đại binh sang định lấy lại vùng Yên Vân thời Thạch Kính Đường đã tặng cho Liêu, nhưng lần nào cũng thua tan tác.
Mình căm cái tay Gia Luật Hồng Cơ lắm. Rõ là ăn cháo đá bát, để Idol của mình là Tiêu Phong phải chết tức tưởi....

Chelski

Xe điện
Lữ Bố gọi Lưu Bị là hiền đệ, Lưu Bị gọi Lữ Bố là đại ca mà cụ. Trương Phi thấy thế cay quá, tự nhiên mọc ra thằng đại ca của đại ca mình, mấy lần định phang Lữ Bố, may mà Lưu tai dài cản lại, không thì oẳng rồi.
Trương Phi không địch nổi được Lã Bố ! Được gọi là chiến thần mãnh tướng dù không mưu lược và bị mang tiếng là "phản phúc" dưới trướng Đổng Trác nhưng Lã Bố là dũng tướng không ai địch nổi, lại có thêm hai vũ khí hữu dụng luôn bên mình là " Phương thiên họa kích và ngựa xích thố " trong trận Hổ lao quan " Tam anh chiến Lã Bố " một mình chơi lại cả 3 anh em Lưu Bị - Quan Vũ - Trương Phi....Sau này có Triệu Tử Long cũng là mãnh tướng nhưng có mưu lược hơn người có thể so găng cùng Lã Bố nhưng hai bên chưa thực chiến nên cũng chỉ là suy đoán có thể địch lại được...xét về thứ bậc thì " Nhất Lã - Nhị Triệu - Tam Vi - Tữ Quan - Ngũ Mã - Lục Trương Phi "

Mũi tên bạc

Xe container
Theo kinh nghiệm của em về món này, phải nhìn bản đồ trực quan trước khi đọc dài, sẽ rất vào :D

View attachment 8370256

View attachment 8370260
Em cũng đọc và nghe Tam QUốc vài lượt rồi; thỉnh thoảng em hỏi các ông đọc Tam Quốc mà phần lớn họ đều đọc không dưới 2 lần một câu mà em thấy không ông nào trả lời được khi chưa có sự giúp đỡ của Google vì em xem ảnh của cụ cũng không có. Câu hỏi không khó nếu cụ nào đọc mà không trả lời được thì tặng em một ly vodka. Câu hỏi "kinh đô của Đông Ngô tên gì?"

hoangtugio23

Xe hơi
Em cũng đọc và nghe Tam QUốc vài lượt rồi; thỉnh thoảng em hỏi các ông đọc Tam Quốc mà phần lớn họ đều đọc không dưới 2 lần một câu mà em thấy không ông nào trả lời được khi chưa có sự giúp đỡ của Google vì em xem ảnh của cụ cũng không có. Câu hỏi không khó nếu cụ nào đọc mà không trả lời được thì tặng em một ly vodka. Câu hỏi "kinh đô của Đông Ngô tên gì?"
Jan ye - kiến nghiệp chứ tên gì cụ :))

Heliosii

Xe tải
Nhân thể Tam quốc đọc hay xem film, thường bị nhầm Lã Bố là 1 thanh niên tầm ngoài 30 tuổi còn 2 ông Tào Tháo và Lưu Bị phải lụ khụ 45 57 :D
Thực ra Lã Bố sinh năm 151, Tào Tháo 155 và Lưu Bị 161 :D
Chuẩn cụ ạ, vậy nên Lã Bố mới dám xưng anh với Lưu Bị

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ thời ông Kiên và Tôn Sách ở Ô Trình trong hình. Nó ở vị trí Vũ Hán ngày nay. Vì Tôn Kiên có chức Ô Trình hầu. Sau Tôn Quyền TQDN có nói di chuyển về Kiến Nghiệp, đất Cối Kê cũ

TNLak

Xe điện
Em cũng ké tí muốn tìm bộ Đông Chu mà Yểm hồ cơ bặc cái gì gì ấy

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu mua con ipad, rảnh rảnh lên web đọc
Mỏi mắt lắm bác ạ. Trước tôi cũng hay lên web,lúc dùng đt,lúc dùng máy tính. Chỉnh nền xuống đen trắng mà chỉ đọc khoảng hơn 1h là mỏi mắt. Nhưng đọc sách giấy thì cả buổi sáng,ăn trưa xong lại ôm tiếp cả chiều vẫn ok.

Vinacaptain

Xe tăng
Em nhớ là trước khi chết, có tay mưu thần em không nhớ tên (Trương Chiêu hay là Cố Ung gì đấy) nói là Mạt Lăng có khí đế vương, khuyên Tôn Quyền dời đô về đấy, và anh Quyền nghe theo mà.

thichlexus

Xe điện
Nhìn bản đồ này thì từ Thượng Dung đến Kinh Châu khá xa, giao thông thời xưa thì khó khăn nên theo Tam Quốc thì Lưu Phong Mạnh Đạt không xuất quân cứu Kinh Châu em nghĩ lý do không phải không muốn cứu mà có xuất binh thì đến nơi cũng đã quá muộn không cứu được rồi

Mũi tên bạc

Xe container
Em nghĩ thời ông Kiên và Tôn Sách ở Ô Trình trong hình. Nó ở vị trí Vũ Hán ngày nay. Vì Tôn Kiên có chức Ô Trình hầu. Sau Tôn Quyền TQDN có nói di chuyển về Kiến Nghiệp, đất Cối Kê cũ
Nếu hai cụ không google thì em thấy các cụ ổn vì em hỏi trực tiếp thì em chưa thấy ai trả lời được câu này. Bản thân em nếu chỉ đọc Tam quốc em cũng không biết nốt!

Chỉnh sửa cuối:

hoangtugio23

Xe hơi
Em nhớ là trước khi chết, có tay mưu thần em không nhớ tên (Trương Chiêu hay là Cố Ung gì đấy) nói là Mạt Lăng có khí đế vương, khuyên Tôn Quyền dời đô về đấy, và anh Quyền nghe theo mà.
Mạt Lăng, Kim Lăng chính là Kiến Nghiệp, sau này là Nam Kinh của Tàu đó cụ

One-77

Xe cút kít
Nhân thể Tam quốc đọc hay xem film, thường bị nhầm Lã Bố là 1 thanh niên tầm ngoài 30 tuổi còn 2 ông Tào Tháo và Lưu Bị phải lụ khụ 45 57 :D
Thực ra Lã Bố sinh năm 151, Tào Tháo 155 và Lưu Bị 161 :D
Lã Bố chết năm 198 hay 199 gì đó lúc 39 tuổi. Vị chi sinh khoảng 160-161 thôi chứ cụ?

TN1805

Xe điện
Tài nhất là ông La Quán Trung....haha....dựa trên những sự kiện và nhân vật có thật trong sách sử "Tam Quốc Chí", ông đã hư cấu, cũng có thêm bớt....hình tượng hóa 1 số Nhân vật...khiến bao độc giả (từ xưa đến nay) mê mẩn.

Tính cách Tào Tháo : "Thà ta phụ cả thiên hạ, chứ quyết không để thiên hạ phụ ta"
Tính cách Lưu Bị (nhân vật được La Quán Trung ưu ái): "Thà cả thiên hạ phụ ta, ta quyết không phụ thiên hạ"
Tính cách Tư Mã Ý: " Thua mà không đau, thua mà không nhục, cái cần học trước tiên là giỏi thua"
Tính cách Chu Du: "Trời đã sinh ra Du, sao lại sinh ra Lượng ?"
Khổng Minh-Gia Cát Lượng với những lời tiên tri sấm truyền.
Phượng Sồ hy sinh mạng mình để cứ Lưu Bị ....
Quan Vũ ngạo mạn, khinh thường đối phương....nên chết thảm.
Tương Phi nóng tính, lỗ mãng...

Vân vân mây mây....tất cả là do La Quán Trung hư cấu mà ra....:))

One-77

Xe cút kít
Xem bản đồ này thì thấy cụ Lý Thường Kiệt máu gớm.
Đánh lên tận cơm mẹ nấu nửa bản đồ nhà Tống ;))
Hay Ung Châu thời 3 Quốc khác thời Tống nhỉ?
Ung Châu Lý Thường Kiệt đánh mãi tít phía nam, cách Lạng Sơn, Quảng Ninh bây h khoảng 200km thôi cụ.