[Funland] Cụ nào cho em hỏi nhờ giấy tờ này là giấy tờ gì với ạ?

K_Grab

Xe tải
Cụ xin xác nhận năng lực tiếng Anh từ trường ĐHBK hoặc Viện KH Năng lượng. Sếp phụ trách trực tiếp (hoặc người hướng dẫn) ký cũng được. Sau đó gửi bản pdf là okie.

Cái ko phải yêu cầu bằng cấp học thuật đâu. Một dạng xác nhận năng lực thực tế thôi. Có vẻ dễ dàng.

Cái khó là ko biết cái năng lực tiếng Anh được so với chuẩn gì mà sếp cụ xác nhận được :)
Nó đòi chứng nhận về khả năng tiếng Anh của ĐH bách khoa hoặc học viện KH năng lượng.
Cái này không dịch nổi thì ai chứng nhận cho cụ :))
Sao em chả thấy chữ Viện KH Năng lượng nào nhỉ :D

minhvmu

Xe buýt
Phải đặt vậy nó mưới khác biệt c ạ (đặt tên đung chính tả có người đặt rồi).
Em cám ơn c, em nghĩ câu trả lời của c là câu trả lời cho vấn đề của em rồi ạ. C có biết mẫu nào không ạ? Em search khó kiếm quá. Quả hiệu trưởng thì hơi căng ạ. Thầy em là phó viện trưởng của một viện trong trường thôi ạ.
Cụ hỏi trực tiếp những người đi trước trong viện/trường của cụ ấy. Kiểu gì họ đã chả phải chế cháo cái "thư giới thiệu"/"thư xác nhận năng lực". Hiệu trưởng cho nó chính thống, hoặc tầm viện trưởng, quan trọng là cái dấu củ khoai nhé. Đây là vấn đề nhẹ nhàng, cụ cứ khéo léo-mạnh dạn mà làm.

K_Grab

Xe tải
Phải đặt vậy nó mưới khác biệt c ạ (đặt tên đung chính tả có người đặt rồi).
Em cám ơn c, em nghĩ câu trả lời của c là câu trả lời cho vấn đề của em rồi ạ. C có biết mẫu nào không ạ? Em search khó kiếm quá. Quả hiệu trưởng thì hơi căng ạ. Thầy em là phó viện trưởng của một viện trong trường thôi ạ.
Giáo sư tây nó chỉ cần viết như viết thư rồi ký bên dưới thôi cụ ạ. Thư của thầy cụ là oai rồi, chả cần dấu má gì đâu.

K_Grab

Xe tải
Cụ hỏi trực tiếp những người đi trước trong viện/trường của cụ ấy. Kiểu gì họ đã chả phải chế cháo cái "thư giới thiệu"/"thư xác nhận năng lực". Hiệu trưởng cho nó chính thống, hoặc tầm viện trưởng, quan trọng là cái dấu củ khoai nhé. Đây là vấn đề nhẹ nhàng, cụ cứ khéo léo-mạnh dạn mà làm.
Thích dấu củ khoai thì kèm thêm cái chứng chỉ A,B,C. Mà cái ấy cụ chủ theard có rồi còn gì.

Đoán chắc cụ đang học hoặc đang làm trong trường, vậy thư giới thiệu của thày, nhấn mạnh khả năng tiếng anh của cụ là OK.

Tìm thày nào càng uy tín (quốc tế) càng tốt. Dưới chữ ký của thày có chức danh, số đt, email và địa chỉ rõ ràng. Tốt nhất là cụ soạn cho thày xem rồi ký. Mẫu kiểu như này

slaz8

Xe ba gác

Họ đang yêu cầu em cho loại giấy tờ này mà em đang không biết nó là loại giấy tờ gì, mẫu như thế nào ạ/
Cám ơn các cujaj!
trình độ Anh ngữ còi của em cũng thấy có gì đó không chuyên ngiệp lắm trong văn bản này ạ. Theo em " PDF file is alright" có lẽ không chuẩn ngữ pháp và cách dùng. nếu là em sẽ thay cụm này băng " PDF files are acceptable "

Bó tay. Trình tiếng Anh như này mà thày ký, trường đóng dấu thì chán thật

xehoi.net.vn

Xe buýt
trình độ Anh ngữ còi của em cũng thấy có gì đó không chuyên ngiệp lắm trong văn bản này ạ. Theo em " PDF file is alright" có lẽ không chuẩn ngữ pháp và cách dùng. nếu là em sẽ thay cụm này băng " PDF files are acceptable "
Văn nói đưa vào văn viết thôi cụ. It's OK

Tuy nhiên, cái chính cháu muốn nói (mà cụ chủ chưa hiểu, hoặc chưa muốn hiểu)...là cụ ấy không hiểu đoạn tiếng Anh kia viết gì thì không nên đi xin cái xác nhận ấy, thầy cụ ấy mà cũng nhắm mắt cộp cái xác nhận năng lực tiếng Anh cho một ông không đủ năng lực tiếng Anh thì cũng thật là...hết nói.
Hay cháu hiểu sai gì thì mong các cụ bỏ quá cho.

slaz8

Xe ba gác

Tuy nhiên, cái chính cháu muốn nói (mà cụ chủ chưa hiểu, hoặc chưa muốn hiểu)...là cụ ấy không hiểu đoạn tiếng Anh kia viết gì thì không nên đi xin cái xác nhận ấy, thầy cụ ấy mà cũng nhắm mắt cộp cái xác nhận năng lực tiếng Anh cho một ông không đủ năng lực tiếng Anh thì cũng thật là...hết nói.
vâng em mười cụ 1 ly, em thấy không chuyên nghiệp thui cũng chả dám khẳng định đúng sai ạ :D

nghienruou

Xe điện
Em nghĩ cụ thớt không cần đến cái giấy kia đâu ạ :D

allmay

Xe tăng
Nhưng c biết nó là mẫu thế nào không ạ? Dấu thì em xin thầy em được, mà em ko biết mẫu kiểu thế nào để soạn ý ạ. (Mà họ nhầm tên viện em, em là bên Viện năng lượng)
có 2 khả năng
1. Theo phong cách Tây thì em hiểu trong trường hợp này thì chỉ cần free form dạng "to whom it may concern" trong đó sếp cụ sẽ nhận xét về năng lực giao tiếp, thuyết trình và viết báo cáo trong phạm vi công việc hiện tại. Ko cần dấu mà chỉ chữ ký cũng ok.
2. Họ cần bảo sao chứng chỉ tiếng Anh của cụ được sếp cụ xác nhận là "true copy".

Còn nếu họ cần Chứng chỉ hịn dạng academic thì sẽ phải là IELS, TOEFL, cái này thì chẳng cần sếp cụ "make" mà muốn cũng ko được :)

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]

Em có muốn nói là em ko hiểu họ viết gì đâu. Em muốn hỏi giấy này là giấy gì, mẫu nó trông thế nào. Vì em chưa thấy cái giấy tờ này kiểu như thế nào. Nhưng có c nói e biết rồi. Nó dạng thư giới thiệu.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Người châu Á c ạ, ko phải người tây đâu c.

ruby_eagle

Xe điện
Ý là cái tờ giấy xác nhận trình độ tiếng anh của cụ á, mà do trg dh cấp. Cụ ko dịch dc thì cũng đừng cười họ chứ

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Ý là cái tờ giấy xác nhận trình độ tiếng anh của cụ á, mà do trg dh cấp. Cụ ko dịch dc thì cũng đừng cười họ chứ
E cười gì đâu. E muốn hỏi cái giấy đấy trông nó thế nào, mà em biết nó là giấy gì rồi ạ. Em hỏi trực tiếp họ rồi. Có 2 c trong thớt nói đúng thôi ạ.