[Thảo luận] Cũ mà mới- mời các cụ đưa ra ý kiến!!!

thanhsquin

Xe buýt
Như cái tiêu đề, chủ đề ở đây là : Trên đường cao tốc PHáp Vân- Cầu Giẽ (hoặc Cầu Giẽ - Pháp Vân):
1>. Có lỗi vượt phải hay không?
2>. Có lỗi sai làn hay không?
Em xin đưa ra cái hình của cung đường này cho các cụ dễ hình dung ợ.

tata nano

Xe tải
Nếu dựa vào chỉ dẫn và biển báo như hình thì câu trả lời là KHÔNG!
Và luật lệ ở Vịt mình là rất nhập nhèm, người thực thi PL lợi dụng để h...à h...iếp và ăn ch...ặn

Honda suppercup

Xe tải
Chưa biết được cụ ạ.Đi một lúc nữa nó mọc ra vài cái biển đấy ạ

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng chẳng rõ vì chưa bi xxx phạt bao giờ ...>:D<

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chủ ý không rõ ràng! Theo em hiểu làn ngoài cùng bên trái chỉ có xe con được đi, còn làn bên phải dành cho các loại xe, kể cả xe con.

chevroletcruz

Xe điện
theo hình cụ đưa ra thì không

unknown.king

Xe tăng
làn giữa cụ được đi ợ. miễn là đúng tốc độ. còn lại thì vô tư. cháu vẫn chạy làn giữa những hôm làn ngoài đông quá ứ đi được. nhưng mà làn giữa xóc hơn, nhiều vết vá mới :-<. nên có điều kiện thì cụ chạy làn ngoài, bí quá thì vào thôi. nhớ xi nhan đầy đủ

LX_tuoi_100

Xe tăng
Chủ ý không rõ ràng! Theo em hiểu làn ngoài cùng bên trái chỉ có xe con được đi, còn làn bên phải dành cho các loại xe, kể cả xe con.
Em đồng ý với ý kiến cụ này, giống như biển cấm, đã cấm xe con thì cấm cả xe tải, hoặc cấm xe tải nhưng ko cấm xe con, không có biển cấm thì xe nào cũng ok

thanhsquin

Xe buýt
làn giữa cụ được đi ợ. miễn là đúng tốc độ. còn lại thì vô tư. cháu vẫn chạy làn giữa những hôm làn ngoài đông quá ứ đi được. nhưng mà làn giữa xóc hơn, nhiều vết vá mới :-<. nên có điều kiện thì cụ chạy làn ngoài, bí quá thì vào thôi. nhớ xi nhan đầy đủ
Vâng, em cũng có ý kiến như cụ. Nhưng có nhiều trường hợp XXX vịn vào, với lý do lỗi sai làn. Các cụ sẽ cãi như nào?? Theo em em cãi cái biển hình chữ nhật làn xe con chỉ có tác dụng chỉ dẫn, còn biển tròn là biển mình phải theo về giới hạn tốc độ tối thiểu và tối đa

TanLM

Xe tải
Các cụ ko để ý khi chạy trên PV-CG à, bây giờ xxx chỉ bắt xe tải xe khách chạy vào làn xe con và bắt xe con vào ra các làn ko signal thôi. Tóm lại - Xe con chạy làn nào cũng đc miễm đúng tốc độ của làn và vào ra có signal. Hết, đóng thớt

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Các cụ ko để ý khi chạy trên PV-CG à, bây giờ xxx chỉ bắt xe tải xe khách chạy vào làn xe con và bắt xe con vào ra các làn ko signal thôi. Tóm lại - Xe con chạy làn nào cũng đc miễm đúng tốc độ của làn và vào ra có signal. Hết, đóng thớt
Cụ nói chuẩn, vodka liền :D

alecom

[Tịch thu bằng lái]
thế nếu mà xe con chày 60 thì đi làn nào các cụ,

xeruabo2

Xe điện
E cũng hiểu như cụ nhưng bổ sung thêm tí :
- Các loại xe khác được phép sử dụng tạm thời làn xe con trong tình huống tránh /vượt chướng ngại vật ở làn bên phải .
- Xe con chỉ được chạy trên làn bên phải tạm thời trong tình huống nhường xe khác vượt/ chuyển hướng rẽ/ tránh chướng ngại vật trên làn xe con .
- Như vậy , đường này có qui định làn dành riêng cho xe con nên xe con phải chạy đúng làn . Chạy trên làn bên phải mà ko phải các tình huống tạm thời sẽ vi phạm lỗi sai làn .
- Vượt phải : Trong TH xe chạy trc trên làn xe con nhưng dưới tốc độ tối thiểu qui định ( 80 km/h) , đã phát đầy đủ tín hiệu xin vượt nhưng ko nhường đường . Lúc này có thể chuyển làn tạm thời để đi qua ( ko đc quá 80km/h) vì xe trước đc coi là chướng ngại vật . Tình huống này ko thể gọi là vượt mà xe nào đi làn đó , do đó đã không phải là vượt thì làm gì có lỗi vượt trái hay vượt phải nữa ? Đồng thời cũng ko thể qui vào lỗi sai làn vì đây là tình huống chuyển làn tạm thời đúng luật khi có chướng ngại vật . Cuối cùng , nếu xxx cố tình lập BB thì phải y/c đồng thời phạt lỗi xe phía trước gây cản trở GT .

cwise

Xe container
Chuẩn ồi, đóng thớt luôn. Nhưng ai là tài mới thì phải mở thớt :-*

limy

Xe tải
Em đã một lần cãi nhau với XXX đội 4 :
- XXX khẳng định em vượt phải...
- Em nói là tôi đi đúng làn của tôi ( làn 2 ) và đi đúng tốc độ còn người đi làn ngoài ( làn 1) người ta đi chậm thì tôi phải vượt chứ...
>>> Cuối cùng là chúng tôi nhắc nhở anh ...

kriss

Xe buýt
nếu là xe con thì làn nào cũng được nhưng cứ đúng tốc độ mà phang thui

hoangdole

Xe buýt
Em thấy xe tải, xe khách vẫn chạy làn xe con ầm ầm mà chả thấy cờ hó nào phạt cả.

Nam béo

Xe tải
không có lỗi vượt phải hay sai làn, chỉ có lỗi quá tốc độ nếu cụ vượt phải mà xe bên trong đang đi trên 80 :D

phinm

Xe tăng
E cũng hiểu như cụ nhưng bổ sung thêm tí :
- Các loại xe khác được phép sử dụng tạm thời làn xe con trong tình huống tránh /vượt chướng ngại vật ở làn bên phải .
- Xe con chỉ được chạy trên làn bên phải tạm thời trong tình huống nhường xe khác vượt/ chuyển hướng rẽ/ tránh chướng ngại vật trên làn xe con .
.
Cụ phân tích cũng hợp lý, tuy nhiên em tìm mãi mà chưa thấy đoạn nào trong luật nói về cái vụ chuyển làn tạm thời này. Cụ trích dẫn hộ em phát để còn làm cẩm nang cãi nhau với xxx trong trường hợp gặp thằng đi trước không chịu cho vượt mà mình phải chuyển sang làn phải