[Funland] Cú lừa mồng 1 đầu tháng và cái kết- Chia sẻ xin các cụ các mợ ý kiến và cách xử lý

sonphdmg

Xe tải
Cụ chủ chửi nó đã quá, loại lừa đảo này phải tẩn hội đồng cho 1 trận

lexus2013

Xe tải
Website
www.ipot.com.vn
Em soạn định gửi từ hôm qua, nhưng đành để trưa nay mới gửi cho chắc chắn. Em mà được tư vấn sớm kiểu gì cũng thịt thằng nhận hàng.
Cụ chủ chửi nó đã quá, loại lừa đảo này phải tẩn hội đồng cho 1 trận

kduc

Xe Cứu Trợ

phongtrannd

Xe tải
Ui giờ đọc thớt cụ em mới nhớ lại chuyện em. 2 tháng trước bán cái laptop, có ông em alo buổi tối, bảo em đi có việc tiện 9h qua lấy. Qua kiểm tra xong hết rồi thì bảo em tiện qua nên không còn tiền mặt, bảo ck, em ok. Xong rồi đúng bài như cụ chủ bị, giơ cho em xem tin nhắn tiền đã chuyển rồi giục em giao máy. Em nhìn loáng thoáng thấy đã chuyển, lại cũng tối muộn tý nữa định đưa luôn. Nhưng phần vì chưa thấy tiền nổi, phần vì quan sát ông ẻm vội vội nên nghi nghi bảo đợi chút đã. Nhùng nhằng lúc ông ẻm giọng giận dỗi bảo vậy thôi để sáng mai em qua lấy sau, thấy tiền nổi anh báo em, em mất công tối muộn nhiệt tình qua mua mà anh lại...:))
Sau đấy thì mất hút, người đậm đậm, khoảng 25-30t cũng bảo quê Hưng yên nhưng hàng ngày lên Hn làm.

• Vodka
Reactions: one

duongqua

Xe container
riêng khoản ck nhờ ng đến cầm hộ tài sản gần 20 triệu,nghe đã muốn nhét c.ứt vào mồm rồi chứ đừng nói là cho tk để ck.bác chủ vẫn tốt tính lắm

• Vodka
Reactions: one

GoogleGoogle

Xe hơi
Cái này mà bị lừa là ngu.
Thằng lừa cũng ngu
Thằng bị lừa lại còn quá ngu hơn.
Xin lỗi phũ nhưng thật

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Bắt đc nó, méo thèm đánh, chỉ cần hắt xì hơi vào mặt nó là nó tởn 😆

Dark_Man

Xe buýt
E mua bán cứ phải rõ ràng chả có chờ đợi gì cả :))), cụ tỉnh ghê

Cunmoc

Xe hơi
Ngay một một đầu tháng em dính cú lừa ngoạn mục, giống bao nhiêu cú lừa khác, may mắn cho em là tính tin người và đã từng bị lừa nhiều nên cũng quen quen cái mùi...
Chuyện thế này:
Em có đăng bán chiếc iphone XS MAX 512Gb qte full box giá 17.9 củ.
Chiều 22/4 (tức 30 âm) có một chú gọi điện và nhắn tin hỏi mua. Hỏi đủ các kiểu. 20h15 Tối lại nhắn tin xin ảnh, thông tin, phần emai giới thiệu máy, hỏi phụ kiện bla bla... hoit giá chốt và hẹn sáng mai qua xem máy.

8h45 sáng đã nhắn tin gọi điện xin địa chỉ xem máy. Mọi chuyện diễn ra hết sức hợp lý.
Lát sau lại gọi điện nói em mua cho vợ, nhưng đang ở Hưng Yên, trời mưa ngại về HN xem máy. Trả 17.8tr và Ck trước rồi nhờ người qua ship về Hưng Yên cho => Bắt đầu mường tượng mùi thính thơm nhưng chưa thực sự nghi ngờ vì em đã từng bán bộ loa bose cho một cụ ở Bắc Giang chuyển tiền trước hơn chục triệu mà tháng sau mới qua lấy loa.
Chàng ta yêu cầu mình backup dữ liệu, reset máy, tháo icloud, bỏ esim...xin cả bộ ốp da....

Sáng mình bận họp online nên hẹn trưa về nhà lấy phụ kiện và gửi. Chàng ấy còn dặn, em bận việc đến 2h chiều sẽ giao dịch (Nghe như doanh nhân bận rộn ấy).
2h50 chàng lại gọi và xin địa chỉ kèm số tk để CK. Em cho số tk ACB. Chàng ấy báo chuyển rồi và gọi ship qua lấy. Ship mất 300k nên em CK cả 300k ship, xong gửi ship 300k cho em. Nghe thật và hợp lý quá. Em bảo để gửi Viettel Post cho rẻ và có Bảo hiểm rơi vỡ chàng không nghe, bảo cần máy ngay chiều nay.

NH giờ thời 4.0, tiền chuyển nhanh 5s đã nổi, em chờ 10 phút k thấy đâu. Chàng lại nhắn hỏi mình kiểm tra lại xem đúng số tk chưa? Mình bảo đúng rồi, chàng nói k tìm đc số tk (ĐKM, ngày nào chẳng nghe tiếng tinh tinh mà kêu k đúng, mùi bắt đầu bốc lên...) Mình cho thêm 1 số tk VCB. 30 giây sau đã thấy chàng báo đã chuyển tiền. Đồng thời gửi ảnh màn hình đã CK và gửi cả Video ảnh chuyển khoảng cho mình. Quả là thuyết phục. Rồi báo gọi Ship rồi còn năn nỉ xin thêm cái bao da.

Do ngửi thấy mùi Sầu Riêng, em nhắn lại :Đang chờ tiền nổi. Chàng động viện: CK khác NH chắc chưa đến ngay đâu, bên em có báo giao dịch rồi, khoảng hơn tiếng sau là nhận được thôi, em chuyển thường, k phải chuyển nhanh, rồi gọi điện động viên, cam kết và bảo em phải nhờ ship quen và ship nó ở ngay gần viện 103 rồi. Cho nó qua lấy luôn về Hưng Yên cho em không muộn... bla bla...
Em vẫn nhẹ nhàng nhắn: Bảo ship bình tĩnh, tớ chỉ giao máy khi nhận đủ tiền, không thì cứ chờ đấy.
10 phút sau cháu nó lại gọi điện giục...
Và kết quả là bây h là 11h40 em rảnh rỗi nhắn lại cho nó một cái tin và kể câu chuyện cho các cụ cùng nghe...

Em biết rằng có rất nhiều người dính quả lừa kiểu này rồi, mong các cụ, mợ có câu chuyện hoặc kinh nghiệm hoặc cách thức nào để tiêu diệt được bọn lười lao động, lừa đảo kiếm ăn bậy bạ trên mạng như này và làm trong sạch mạng. Nó có số tk NH, có cách nào lấy được thông tin để xử lý không nhỉ, em sẵn sàng bỏ ra 5 củ thuê anh em qua tẩn cho thằng ranh con này một trận diệt trừ bớt hậu họa cho xã hội.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ, chúc các cụ mợ tháng mới nhiều may mắn! Kính các cụ, mợ 1 ly!

Cảm ơn cụ đã chia sẻ để ae cảnh giác nhưng em cũng có một chuyện ko hiểu rõ muốn hỏi cụ? Bản thân em đã hơn một lần chuyển khoản trả tiền mua hàng nhưng do khác ngân hàng nên phải sau 1-2 ngày tiền mới tới tài khoản của người bán cụ ạ (nhất là vào ngày cuối tuần). Như vậy là sao cụ nhỉ? Do em ko biết cài đặt chế độ khi chuyển khoản hay thực tế vẫn có việc chậm chuyện như vậy? Cụ biết giải ngố giúp em với? Cảm ơn cụ!

lexus2013

Xe tải
Website
www.ipot.com.vn
Trước kia cụ Chuyển chậm, khác ngân hàng, ngân hàng ít áp dụng công nghệ, chuyển sau 16h thứ 6 thì có thể gặp trường hợp như vậy,
thứ 2 cụ mới nhận đc tiền. Giờ phần lớn các NH liên kết với nhau và áp dụng công nghệ nên nếu chuyển nhanh thì dù khác NH cụ cũng nhận tiền sau 3 nốt nhạc (30s). Còn chuyển thường sau 1-2 tiếng, hoặc sáng chuyển chiều nhận, hoặc chuyển sau 15,16h sáng hôm sau nhận.
Trường hợp của em em phải chờ đến trưa hôm sau mới viết bài là vì muốn chắc chắn nó là thằng lừa đảo, chắc chắn em k nhận được tiền em mới dám post bài.
Chiều qua nó gọi điện thúc em giao iphone liên tục và động viên chỉ hơn tiếng sau là nhận đc tiền. Em k giao, tối nó im bặt, nguyên buổi sáng k thấy giục gửi máy. Ck 17.1tr xong rồi bỏ luôn ka ka...
Cảm ơn cụ đã chia sẻ để ae cảnh giác nhưng em cũng có một chuyện ko hiểu rõ muốn hỏi cụ? Bản thân em đã hơn một lần chuyển khoản trả tiền mua hàng nhưng do khác ngân hàng nên phải sau 1-2 ngày tiền mới tới tài khoản của người bán cụ ạ (nhất là vào ngày cuối tuần). Như vậy là sao cụ nhỉ? Do em ko biết cài đặt chế độ khi chuyển khoản hay thực tế vẫn có việc chậm chuyện như vậy? Cụ biết giải ngố giúp em với? Cảm ơn cụ!

DaDieuchienxu

Xe container
Lần đầu tiên nhà cháu mới nghe có vụ ch/khoản thường & nhanh.
Cảm ơn cụ chủ đã cảnh báo rất chi tiết về phương thức lừa đảo này.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Timex

Xe tải
Bọn nó lưu danh bạ sim 1 thành tên ngân hàng. Rồi lấy sim 1 gửi tin nhắn báo biến động số dư theo form của ngân hàng đến sim 2. Nhìn sms của cụ đã thấy sai vì phải là VietinBank viết hoa chữ B. Các cụ cẩn thận nhé.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
E bán ptung ô tô mà có 1 quả này em nhớ mãi, thiệt hại ko là bao nhưng bài học xương máu. Khách mới trên Lào Cai mua em 1 cái đèn hậu Innova 2007 bên lái. Chuyển khoản nhanh phút 1 giục gửi ngay cho khách. Tiền nổi em chuyển hàng, ngon lành, đúng OF có khác làm ăn thế chứ. Hôm sau gọi em từ sáng chưa kịp đi làm nói: "Em ơi, em chuyển nhầm đèn hậu cho a rồi, sáng nhận đc hàng ra thay cho khách thấy nhầm bên, khách chửi a quá đòi bỏ đi đây, e chuyển ngay lại cho a đi, a cần bên lái em chuyển lên bên phụ rồi". Chột da, ko lẽ mình nhầm thật, mà giờ bảo khách chụp gửi ảnh xem nhầm ko thì quá chửi khách vì đèn bên nào cũng ko bit. Gọi cho cu nhân viên đóng hàng thì nó cũng khẳng định bảo em lấy đúng hàng đúng mã rồi, mở hộp xem đèn rồi. Em nghĩ chắc có lẽ nvien nó có thể nhầm, chuyện nhầm vẫn thi thoảng xảy ra, chứ chả lẽ cái khách nhầm được. Rồi gọi lại khách khách bảo cứ chuyển lên cho a đi gấp a nhận đc trong ngày, tiền thì a nhận đc đèn đúng a chuyển lại cái kia cho, a làm ăn đàng hoàng chú thấy rồi. E nghĩ ko vde j, chuyển cho đc việc khách, vì tâm trạng áy náy quá. Xong xuôi đó về sau em ko gọi đc cho số đó nữa vì ko liên lạc được, hoặc liên lạc được nhưng không bắt máy, đèn coi như khách mua 1 tặng 1.

phuongmit

Xe cút kít
trò này thì nhiều rồi nhưng công nhận là app của bọn vietinbank này cực ngu luôn. Con em em tối qua nó chuyển khoản cho em bằng vietin của nó, nó chụp ảnh màn hình tiền trừ tk nó rồi mà đến sáng nay em vẫn chưa nhận dc :)) nên khi giao dịch cứ nghe đến vietin là em ngán lắm. vcb, tech, bidv, vp chuyển tiền nổi luôn trong 1 phút. Cách đây mấy năm em bán con ipad cho 1 bác, tiện đường mang đến tận nhà, bác đó ck qua vietin, em bảo có bank khác k chứ vietin chờ lâu lắm. Bác đó có duy nhất vietin, chuyển xong em ngồi cùng xem luôn sms trừ tiền tk bác đó, đợi vài phút k thấy tiền bên em nổi nhưng nhìn bác đó chuẩn, lại biết nhà nên em bảo thôi em cứ về đã chắc lúc nữa là tiền nổi. Về cũng sốt ruột, giao dịch lúc 10h mà đến hơn 12h cơm nước xong em mới thầy tiền nổi, bó tay vietin thực sự luôn

tungon

Xe máy
cụ phải lừa nó bảo cứ qua đi cho thằng ship ấy qua chờ rồi tẩn nó.thằng chó ship ấy là nó chứ ai