[Funland] Cú lừa mồng 1 đầu tháng và cái kết- Chia sẻ xin các cụ các mợ ý kiến và cách xử lý

Mưa tháng 11

Xe tăng
Dạo này lừa đảo nhiều quá các cụ nhỉ, em cũng gặp mấy quả lừa đểu nhưng không qua được em. Quả thứ nhất là điện thoại "Tôi là cảnh sát điều tra".. Vừa nghe thấy thế em đã mắng "Đồ mất dạy, vớ va vớ vẩn", bên kia ớ ra xong lắp bắp "sao chị lại bảo vớ vẩn".. Ha ha, em bận không có thời gian à ơi chứ cứ để một lúc xem nó giở bài gì cũng hay. Chúc mừng chủ thớt đã rất tỉnh.

phuongpt12

Xe tải
Đánh dấu để nhớ cẩn thận k bị lừa!

ubisapro

Xe trâu
cứ nổi xèng thì đưa. Chốt lại là vậy :D E mua hàng OL cũng toàn thanh toán sau :D

t_t_7love

Xe tải
Ông bạn em bị giống cụ, nhưng tinh vi hơn mấy cấp. Ông ấy đưa số TK cho nó chuyển tiền, nó nói đã chuyển rồi. Ông ấy nói chưa thấy nổi tiền, nó đưa ông đường link để kiểm tra, ngân hàng VietinBank, ông ấy nhập PSW vào kiểm tra. Xong phim, nó lấy được mật khẩu, rút hết 65 triệu trong TK. Nó nói đang ở Canada, chuyển hàng cho người nhà ở Nha Trang nên toàn liên lạc lúc nửa đêm, ông ấy buồn ngủ nên mắc sai lầm, 15' sau giật mình thì không kịp nữa. Vẫn còn may là trước đó, ông ấy đưa TK BIDV, vẫn còn hơn tỷ trong đó, nó đã rút tiền nhưng NH không chấp nhận nên nó xin TK ngân hàng khác, suýt nữa mất 1 tỷ.
E tò mò chút là bạn cụ không cài mật khẩu 2 lớp lên điện thoại à? Giờ muốn ck hay rút tiền đều phải xác nhận lần 2 hoặc chờ mã OTP như hồi xưa chứ nhỉ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ngay một một đầu tháng em dính cú lừa ngoạn mục, giống bao nhiêu cú lừa khác, may mắn cho em là tính tin người và đã từng bị lừa nhiều nên cũng quen quen cái mùi...
Chuyện thế này:
Em có đăng bán chiếc iphone XS MAX 512Gb qte full box giá 17.9 củ.
Chiều 22/4 (tức 30 âm) có một chú gọi điện và nhắn tin hỏi mua. Hỏi đủ các kiểu. 20h15 Tối lại nhắn tin xin ảnh, thông tin, phần emai giới thiệu máy, hỏi phụ kiện bla bla... hoit giá chốt và hẹn sáng mai qua xem máy.

8h45 sáng đã nhắn tin gọi điện xin địa chỉ xem máy. Mọi chuyện diễn ra hết sức hợp lý.
Lát sau lại gọi điện nói em mua cho vợ, nhưng đang ở Hưng Yên, trời mưa ngại về HN xem máy. Trả 17.8tr và Ck trước rồi nhờ người qua ship về Hưng Yên cho => Bắt đầu mường tượng mùi thính thơm nhưng chưa thực sự nghi ngờ vì em đã từng bán bộ loa bose cho một cụ ở Bắc Giang chuyển tiền trước hơn chục triệu mà tháng sau mới qua lấy loa.
Chàng ta yêu cầu mình backup dữ liệu, reset máy, tháo icloud, bỏ esim...xin cả bộ ốp da....

Sáng mình bận họp online nên hẹn trưa về nhà lấy phụ kiện và gửi. Chàng ấy còn dặn, em bận việc đến 2h chiều sẽ giao dịch (Nghe như doanh nhân bận rộn ấy).
2h50 chàng lại gọi và xin địa chỉ kèm số tk để CK. Em cho số tk ACB. Chàng ấy báo chuyển rồi và gọi ship qua lấy. Ship mất 300k nên em CK cả 300k ship, xong gửi ship 300k cho em. Nghe thật và hợp lý quá. Em bảo để gửi Viettel Post cho rẻ và có Bảo hiểm rơi vỡ chàng không nghe, bảo cần máy ngay chiều nay.

NH giờ thời 4.0, tiền chuyển nhanh 5s đã nổi, em chờ 10 phút k thấy đâu. Chàng lại nhắn hỏi mình kiểm tra lại xem đúng số tk chưa? Mình bảo đúng rồi, chàng nói k tìm đc số tk (ĐKM, ngày nào chẳng nghe tiếng tinh tinh mà kêu k đúng, mùi bắt đầu bốc lên...) Mình cho thêm 1 số tk VCB. 30 giây sau đã thấy chàng báo đã chuyển tiền. Đồng thời gửi ảnh màn hình đã CK và gửi cả Video ảnh chuyển khoảng cho mình. Quả là thuyết phục. Rồi báo gọi Ship rồi còn năn nỉ xin thêm cái bao da.

Do ngửi thấy mùi Sầu Riêng, em nhắn lại :Đang chờ tiền nổi. Chàng động viện: CK khác NH chắc chưa đến ngay đâu, bên em có báo giao dịch rồi, khoảng hơn tiếng sau là nhận được thôi, em chuyển thường, k phải chuyển nhanh, rồi gọi điện động viên, cam kết và bảo em phải nhờ ship quen và ship nó ở ngay gần viện 103 rồi. Cho nó qua lấy luôn về Hưng Yên cho em không muộn... bla bla...
Em vẫn nhẹ nhàng nhắn: Bảo ship bình tĩnh, tớ chỉ giao máy khi nhận đủ tiền, không thì cứ chờ đấy.
10 phút sau cháu nó lại gọi điện giục...
Và kết quả là bây h là 11h40 em rảnh rỗi nhắn lại cho nó một cái tin và kể câu chuyện cho các cụ cùng nghe...

Em biết rằng có rất nhiều người dính quả lừa kiểu này rồi, mong các cụ, mợ có câu chuyện hoặc kinh nghiệm hoặc cách thức nào để tiêu diệt được bọn lười lao động, lừa đảo kiếm ăn bậy bạ trên mạng như này và làm trong sạch mạng. Nó có số tk NH, có cách nào lấy được thông tin để xử lý không nhỉ, em sẵn sàng bỏ ra 5 củ thuê anh em qua tẩn cho thằng ranh con này một trận diệt trừ bớt hậu họa cho xã hội.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ, chúc các cụ mợ tháng mới nhiều may mắn! Kính các cụ, mợ 1 ly!
Bác muốn bắt nó thì phải tỉnh hơn , cứ đồng ý cho ship qua lấy . Tóm ông ship lại , có thể ship chính là thằng đó , nếu không phải thì cụ bảo ship phối hợp để bắt sống nó. hehe

TânPhạm_999

Xe buýt
Nó làm được quả tin nhắn cũng kinh đấy cụ nhỉ. Có cao nhân nào chỉ cho chúng em biết ạ.
có gì đâu cụ, giao dịch thật với ngân hàng, lấy tin nhắn của ngân hàng báo về, lấy 1 số điện thoại rác, lưu tên thành ngân hàng sau đó copy paste cái tin nhắn thật vào và chỉnh sửa thông tin theo ý là được thôi

uoat_LX

Xe điện
Dạo này lừa đảo nhiều quá các cụ nhỉ, em cũng gặp mấy quả lừa đểu nhưng không qua được em. Quả thứ nhất là điện thoại "Tôi là cảnh sát điều tra".. Vừa nghe thấy thế em đã mắng "Đồ mất dạy, vớ va vớ vẩn", bên kia ớ ra xong lắp bắp "sao chị lại bảo vớ vẩn".. Ha ha, em bận không có thời gian à ơi chứ cứ để một lúc xem nó giở bài gì cũng hay. Chúc mừng chủ thớt đã rất tỉnh.
Nhân nói đến lừa đảo em kính các cụ, lừa đảo ngoại đàng hoàng .

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container
Kiểu như này trước thấy có mấy cụ phản ánh rồi, mà ở mấy diễn đàn cơ chuyên ship về ĐH Sư phạm Hưng Yên nếu thế thì thằng này thọ gớm chưa bị vồ;))

dexom

Xe Cứu Trợ
Sao ko ra tóm cổ ngay thằng ship mà tẩn cho nó trận.
Cẩn thận hơn thì bắt nó mở máy ra rồi xem tin nhắn xong hãy tẩn.

Có những đòn mà phải bị ăn rồi mới tin là thật chứ nghe người khác kể thì cứ: làm gì có chuyện đó ... nên cứ cả nể chuyển hàng trước khị bị bầu dục.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Ông bạn em bị giống cụ, nhưng tinh vi hơn mấy cấp. Ông ấy đưa số TK cho nó chuyển tiền, nó nói đã chuyển rồi. Ông ấy nói chưa thấy nổi tiền, nó đưa ông đường link để kiểm tra, ngân hàng VietinBank, ông ấy nhập PSW vào kiểm tra. Xong phim, nó lấy được mật khẩu, rút hết 65 triệu trong TK. Nó nói đang ở Canada, chuyển hàng cho người nhà ở Nha Trang nên toàn liên lạc lúc nửa đêm, ông ấy buồn ngủ nên mắc sai lầm, 15' sau giật mình thì không kịp nữa. Vẫn còn may là trước đó, ông ấy đưa TK BIDV, vẫn còn hơn tỷ trong đó, nó đã rút tiền nhưng NH không chấp nhận nên nó xin TK ngân hàng khác, suýt nữa mất 1 tỷ.
bạn cụ đúng là lơ tơ mơ thật, ai đời đi nhập vào link thằng khác nó gửi để kiếm tra TK ngân hàng mình bao h :)

cuckhoai

Xe tăng
Ông thánh lừa này cao thủ đấy, chuyển tiền mà không mất phí. :D
Tài khoản trừ đúng số tiền cần chuyển luôn mới tài. :D

lexus2013

Xe tải
Website
www.ipot.com.vn
Vụ cảnh sát điều tra chủ yếu lừa mấy cụ già, bảo con cụ dính ma túy, buôn lậu gì đó, mẹ bạn em vừa bị lừa mất 800tr (Rút hết mấy sổ tiết kiệm đưa cho nó) như bị ma ám ấy

Trangchoắt

Xe hơi
Giờ thì kiểu này cũng nhiều người bị dính quá à

212men

Xe hơi
Cám ơn cụ, mua bán tiền triệu giờ tốt nhất chẳng tin ai, chỉ nên tin số dư trong tk của mình ạ

chikien2811

Xe hơi
Thế cụ đã bán máy chưa, nếu chưa để e qua e mua, ck buổi tối trước mặt cụ. Nổi tiền e mới cầm máy về. E hỏi thật đấy.