[Funland] Cứ lạnh là ngứa

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái ngứa này nó ăn vào máu roài. Chữa dứt hẳn sao được :(

hoanglamhung71

Xe hơi
Website
www.viethamvui.com
Cái ngứa này nó ăn vào máu roài. Chữa dứt hẳn sao được :(
Hi Mợ Vịt Xanh. Thế mà dứt và dứt rất nhanh đấy Mợ ạh, chiều nay 1 gđ ở HN vào em chữa cho khỏi rồi đấy, vừa tiễn họ về.
Em xin thề với Min Mod là em không quảng cáo hành nghề vì em không hành nghề chữa bệnh. Nhưng trên OF nhà mình nhiều Bác bị bệnh quá, có nhiều bệnh chữa không khó mà các Bác ấy vật vã, mất tự tin vì chưa khỏi mặc dù đã chữa. Min Mod đừng xịt lốp em, tội cũng vì giúp người thôi.

yeugaidep

Xe buýt
Hi Mợ Vịt Xanh. Thế mà dứt và dứt rất nhanh đấy Mợ ạh, chiều nay 1 gđ ở HN vào em chữa cho khỏi rồi đấy, vừa tiễn họ về.
Em xin thề với Min Mod là em không quảng cáo hành nghề vì em không hành nghề chữa bệnh. Nhưng trên OF nhà mình nhiều Bác bị bệnh quá, có nhiều bệnh chữa không khó mà các Bác ấy vật vã, mất tự tin vì chưa khỏi mặc dù đã chữa. Min Mod đừng xịt lốp em, tội cũng vì giúp người thôi.
cụ cho em xin liều thuốc chữa với, em dùng kem giữ ẩm k ăn thua, ngứa cả người cả mặt, gãi nhiều nó lên nốt ở lỗ chân lông, ngứa kinh khủng cơ mà chỉ lúc tối, sáng ra đường k ngứa lắm. Mùa hè k sao mùa đông mới ngứa

hoanglamhung71

Xe hơi
Website
www.viethamvui.com
Kính Mợ Yeugaidep,
Trời lạnh, thay đổi môi trường nhiệt độ là ngứa, vì vậy ngứa liên quan đến "khí" trong người và môi trường, cái đấy chữa bằng uống thuốc thì chắc nhiều người uống rồi, đủ loại không phải nói nữa. Còn em chả uống gì vào người cả mà là chữa trực tiếp để lấy "cái ngứa" ra khỏi người bị ngứa ợ.
Nên em nói GĐ kia vào em chữa từ chiều thứ 6 vừa rồi đến chiều nay (CN) khỏi ngứa mà ko chỉ chữa một bệnh ngứa đâu.

drumer

Xe tăng
Kính Mợ Yeugaidep,
Trời lạnh, thay đổi môi trường nhiệt độ là ngứa, vì vậy ngứa liên quan đến "khí" trong người và môi trường, cái đấy chữa bằng uống thuốc thì chắc nhiều người uống rồi, đủ loại không phải nói nữa. Còn em chả uống gì vào người cả mà là chữa trực tiếp để lấy "cái ngứa" ra khỏi người bị ngứa ợ.
Nên em nói GĐ kia vào em chữa từ chiều thứ 6 vừa rồi đến chiều nay (CN) khỏi ngứa mà ko chỉ chữa một bệnh ngứa đâu.
cụ cho cháu cái địa chỉ với số đt hôm nào cháu qua chữa phát.mấy năm nay bị ngứa ghét quá

Pumzen

Xe ba gác
Hayzza..nhà cháu ngồi đọc thớt này,tay thì thò vào bụng gãi( chỉ 1 chỗ cố định) thêm cả 2 khuỷu tay,2 bắp chân nữa. Cứ bia rượu vào là bị. Khoảng 2 tuần nay rồi. Hè vừa rồi nhà cháu cũng bị như này,phải 2-3 tháng mới đỡ. Lúc đầu truyền thuốc chống dị ứng. Đỡ đc 1 tuần lại bị,sau đó tiêm trực tiếp vào ven có đỡ hẳn,nhưng chỉ 1 TG lại bị. Cuối cùng kiêng bia rượu khoảng 1 tháng thì dứt hẳn. Mới đây,a e bạn bè tụ hội nhiều. Bia rượu lại đều như vắt chanh,thế là nó lại nổi ngứa....khổ một nỗi là nhà cháu ko thể kiêng cái khoàn kia mới chít chứ :D
Thôi! Nốt năm nay,rồi giảm dần vậy:))
Vào thớt này để hóng các cao nhân chữa trị dư lào?

letuan68

Xe hơi
cụ ơi sau đó sẽ không chỉ là chân với bụng bị ngứa đâu ạ, sẽ lan lên da đầu, lưng và các nếp gấp nữa. Em phải dùng thuốc ngủ để khỏi cào rách da đầu ra đấy. dị ứng cơ địa cụ ạ. Mệt lắm luôn!

Rickyman

Xe điện
Cụ nào chữa khỏi rồi hú phát đê, đầu mùa lạnh e cũng ngứa kinh khủng, gãi sướng tay :D

leducanh2010

Xe tăng
Cách chữa cho cụ đây :

Da tiết ra những chất acid hữu cơ (organic acids, trong đó có oleanic acid, một acid hữu cơ quan trọng) lẫn trong mồ hôi. Những acid hữu cơ này giữ cho da nhờn, giúp da mềm, bền bỉ, chống sự xâm nhập của vi-sinh-vật như vi-khuẩn, nấm, ký-sinh-trùng, bụi bậm chứa độc tố, v.v... không chui nổi qua da mà vô người chúng ta.
Mùa lạnh vì không khí khô, nhà đốt máy sưởi, đôi khi có thêm một vài bịnh khác nữa (chẳng hạn dị ứng, suy-giáp-trạng-tuyến)..., nên làm da bốc hơi mau và khô. Bao lâu các chất acid hữu cơ do da tiết ra vẫn còn đủ để giữ cho da trơn, mềm, nhờn và toàn vẹn thì chúng ta còn ăn ngon ngủ yên. Song tới một mức độ lạnh và khô nào đó, nhất là những người mới tới chưa quen chịu lạnh, lại hốt hoảng, mất bình tĩnh, tự tay "bẻ gẫy" cơ-năng bảo vệ an toàn của da, sẽ mở màn cho da ngứa.
Khi cơ năng điều chỉnh chạm giới hạn an toàn của cơ-thể, da không căng dãn thêm, không tiết thêm được mồ hôi thì cơ-thể bắt đầu đầu hàng "kẻ thù". Lớp da ngoài cùng (biểu bì, epiderm) ngày càng mỏng, mất đàn hồi và nứt nẻ. Sự rạn nứt ở da được báo về hệ-thần-kinh. Trung-tâm thần-kinh bèn đối phó điều chỉnh lại bằng một "huấn lệnh" gãi để giải tỏa nạn ngứa. Gãi cho đã ngứa, nhưng gãi làm da rách thêm. Da rách thêm, tín hiệu báo về não bộ là “ngứa thêm”. Cứ thế mà gãi, càng gãi lại càng ngứa. Gãi lên gãi xuống, nên dân gian mới đặt tên tật hay gãi là "gẩy đờn". Đờn gẩy rách da, mở cửa cho vi-sinh-vật xâm nhập. Da mưng mủ, có khi nóng sốt, tính tình bẳn gắt, quơ quào tìm thuốc chữa. Càng uống thuốc ngứa mua ngoài tiệm càng làm da khô, ngứa càng hung, gãi càng mạnh.
Vòng lẩn quẩn tái diễn tồi tệ. Rồi chứng ngứa da có thể đưa dẫn tới bịnh khác ngoài da.

Chữa và tránh chứng ngứa da trong mùa lạnh

1. Giữ cho da nhờn, bằng cách mặc ấm, giữ hơi nước da “thở” ra ở lại dưới áo, giúp da ẩm và mềm.
2. Tránh nước nóng vào mùa lạnh: trước khi tắm, lấy tay thử nước, đủ ấm là được. Đừng xài nước nóng quá trong mùa lạnh. Mùa hè, muốn nóng bao nhiêu xài mặc sức.
3. Chỉ xát xà-bông vô những nơi thật cần xà-bông, chỗ phải có xà-bông mới sạch và hết mùi hôi. Ngoài ra, tránh xà-bông trên mặt ngoài như vai, đùi, bụng, lưng, tay chân, v.v...
4. Lựa loại xà-bông mềm và yếu. Tránh các hiệu xà-bông cứng và mạnh cho mùa lạnh. Mùa hè, xà-bông khô, mạnh; nước nóng bao nhiêu tùy thích.
5. Từ phòng tắm bước ra chớ vội lau khô. Mua sẵn dầu paraffin (vaseline bất cứ hiệu gì) đổ vô lòng bàn tay, thoa đều thật nhiều khắp người. Mặc áo lại cho ấm và kín.
6. Trong ngày, hạn chế tối thiểu số lần rửa tay chân bằng nước nóng và xà-bông. Cực chẳng đã hãy xài nước nóng và xà-bông. Rửa xong, tay còn ướt nước, thoa một lớp mỏng emolient lotion hay cream (bất cứ hiệu nào loại nào dễ mua). Xong, giữ da ấm và kín, tránh khô.
7. Ngủ cho đủ giờ. Ăn cho đủ no và ngon, thoải mái với các đồ ăn thịt, cá, mè, đậu phọng tùy sở thích và nhu-cầu. Cần đưa cả nhà thoát ra khỏi lối suy nghĩ sai lầm gán tội “phong hay nhiệt” cho đồ biển tôm, cá, bò, gà. Lối suy nghĩ nhảm nhí đó làm cho dân tộc ta không ngẩng mặt nổi với đời mấy ngàn năm qua.
8. Tránh các thứ thuốc ngứa xưa nay người xứ nóng thường xài theo thói quen. Các loại thuốc chống ngứa, chống dị ứng (anti-allergics, anti-histaminics) như phenergan, benadryl làm cho da đã khô càng thêm khô, dễ nứt ra, và ngứa hơn nữa.
9. Cực chẳng đã ban đêm ngứa quá, thì xài tạm những thuốc chống ngứa sẵn có ở nhà (aspirine cũng có tác dụng chống ngứa), trong lúc chờ điều chỉnh, sửa chữa những cố tật gây khô, nứt da khiến da ngứa mùa lạnh.
Chín bước trên đây giúp chữa và tránh ngứa da trong mùa lạnh. Ít khi ta cần đi khám bác sĩ.
Bạn thực hành ngay ngày hôm nay đi. Hiệu quả sẽ chứng nghiệm trong vòng vài ba ngày tới.

Sol

Xe tải
Bác chuyển vào nam vài năm là đỡ đấy, do cơ địa thôi

tqttn2007

Xe điện
Em bôi thuốc này: Neciomex, tuýt 10g. Ngon, bổ, rẻ dễ mua.

quangdzung

Xe điện
Em thì chưa bao giờ bị. Tự nhiên năm nay lại bị ngừa mới điên chứ

meodeptrai

Xe tải
Đấy là dị ứng thời tiết cụ a

xế mới

Xe máy
Bệnh dị ứng thời tiết này khó chữa phết.

Má Lúm

Xe tăng
Có cụ nào biết giúp em phát. em cứ khi giời lạnh (như thời tiết mấy tuần nay) là lại ngứa (Khắp vùng bụng và hai chân)
Em bị giống cụ. Nhưng thêm cả ngứa theo đợt nữa ạ. Ngồi nhà cả ngày nhưng vẫn ngứa từng mảng to và dày ở bất kỳ đâu, có thể trên da đầu hay lòng bàn tay/chân nữa ạ :(

Mr Win

Xe buýt
thấy các cụ bị giống em em vào cmt em bị từ năm 2002 mãi đến năm 2009 mói biết cách chữa hiệu quả:
1. biểu hiện
- bệnh có tính chu kỳ cứ mùa đông hàng năm là gãi
- bệnh chỉ xuất hiện vào mùa đông
- ngứa ở vùng da non đặc biệt hôm nào trời hanh, tắm xà phòng, nước nóng
- viết ngứa nốt nhỏ lúc gãi thì sướng nhưng xong rát râm ran
2. điều trị
2.1 với những bác đã bị và đang gãi toạc cả da
- mua kháng sinh dạng mỡ bôi cho đóng vảy và khỏi không nên lạm dụng các kháng sinh này gây hỏng da nếu dùng thường xuyên sau này bạn bị ngứa là lại phải dùng nó nên chỉ điều chị tức thời cái này vợ em dạy em
- tắm bằng sữa và bôi kem giữ ẩm sau khi tắm vào mùa đông không bôi lên vết thương hở khi tắm nên nhẹ nhàng với những vùng bị tổn thương như em thì tắm nước không quá nóng thậm chí em chí nước lạnh vào chỗ bị ngứa
2.2 với các cụ có sắp bị
- cứ đến mùa đông là tắm bằng sữa tắm bôi kem giữ ẩm
lưu ý: với những trường da khô nhanh có thể bôi thêm trước khi đi ngủ

letuan68

Xe hơi
Em cũng bị ngứa điên đảo như thế, tần suất ngày càng nhiều và lan rộng. Em đi lấy máu làm xét nghiệm thì bác sĩ bảo bị dị ứng thời tiết hay dị ứng cơ địa đấy. Nhưng trộm vía sau đợt lấy máu đấy em tiệt không bị lần nào nữa cho đến giờ. Em chỉ uống vài viên mát gan, giải độc gan thôi.

ketpo

Xe điện
Cũng bị ngứa vào mùa lạnh khi người nóng lên, ngứa từ đầu đến đến chân luôn ậ.
Em bị mấy năm nay rồi mà chưa tìm ra cách chữa