[Funland] Cụ Khóa -Liên Phuơng: Một huyền thoại kinh doanh

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc lâu rồi, thậm chí không nhớ chính xác có phải tác giả đó không. Truyện viết về 1 nhân vật chính - từ khi là cậu bé, có bà chị họ sống 1 mình, nhưng vẫn ổn trong thời kỳ đói kém bao cấp. Cậu bé đó nhiều lần được ngồi sau xe của bà chị đến 1 nhà người quen, và thấy chị lấy ra 1 cái bát. Lúc lớn hơn cậu (hoặc nhà cậu) cần tiền, chị đó cũng đi và quay về xoay sở công việc cho nhà cậu đó. Câu chuyện đọc tầm hơn 20 năm nên chỉ ấn tượng chi tiết giấu của bằng đồ cổ thôi. Xin lỗi cụ không trả lời được tên, kể cả tác giả cũng không biết có đúng không nữa.
Chắc không phải tác giả NG H Thiệp.

Năm 2020 em Nhung CV nổi danh khắp VN ở tuổi 26, nhưng gần 80 năm trước (1942) cũng có một nữ Tư Sản nổi lên khắp miền bắc ở tuổi 23 cùng với cty bánh kẹo Liên Phương, cụ Phan Thị Khoá.
Xuất thân nghèo khó phải đi ở đợ,10 tuổi đi buôn, hơn 20 tuổi thành danh, cuộc đời hết trắng tay rồi tỷ phú, cụ đã làm được những việc mà cùng thời ít người đàn ông nào làm được, giàu có nhưng sẵn sàng cứu giúp người dân khi nạn đói xẩy ra, sẵn sàng hiến toàn bộ ra tài cho cách mệnh.
35 tuổi mới lập ra đình (với ông Nguyễn Khắc Tháo), 50 tuổi xin về hưu và làm lại sự nghiệp trong hoàn cảnh đất nước đang thời kỳ khó khăn (1975).
Năm 1999 cụ trích ra 40k USD lập quỹ học bổng K-T hỗ trợ sinh viên hoàn cảnh khó khăn (của trường ĐH Quốc Gia).
Năm 2003 cụ xây dựng ngôi nhà thờ (công trình thế kỷ) trên mảnh đất tổ tiên của chồng ở Thuỷ Nguyên - Hải Phòng và giao người con thứ 2 Nguyễn Khắc Thành trông nom. (Cụ có 3 người con: Hà, Thành, Công).
Đầu năm 2020 ...
Cụ đỉnh quá!

NDTBM

Xe điện
Tiếp theo bây giờ là ông ní nuận TW thôi, vỏn vẹn có mấy ngày mà ông đấy quan hệ xã giao những 369 người từ nam ra bắc.
Phải trừ bớt số lượng tập GYm thứ thiệt (~20 người) bị cách ly oan do T21 khai thiếu trung thực (và họ hình như đã đấu tố nên CQ phải xác minh làm rõ ra chuyện tới Royal trong thời gian khai tới phòng tập ở NKN...)?! ;)

Bluestorm

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em này giàu mà thuê đội truyền thông ngu đéo đỡ được. Cái bài giảm tội vì gia đình có công với cách mạng nó là phản cảm hơn cả tội lươn lẹo. Đội media lẽ ra phải có được toàn bộ sự thật ngay từ đầu để từ đó lập ra kế hoạch cụ thể tẩy trắng cho em này. Chứ vừa bênh xong chính quyền lại đưa tin ra tát thẳng vào mặt nhục đéo để đâu hết.
Bây giờ tốt nhất là chĩa vào thím 34. Không hiểu sao bà này cũng nói dối, gây toang hoác cả miền Nam thì lại không thấy ai đưa tin

Ben BMS

Xe buýt
Nhà em này giàu mà thuê đội truyền thông ngu *** đỡ được. Cái bài giảm tội vì gia đình có công với cách mạng nó là phản cảm hơn cả tội lươn lẹo. Đội media lẽ ra phải có được toàn bộ sự thật ngay từ đầu để từ đó lập ra kế hoạch cụ thể tẩy trắng cho em này. Chứ vừa bênh xong chính quyền lại đưa tin ra tát thẳng vào mặt nhục *** để đâu hết.
Bây giờ tốt nhất là chĩa vào thím 34. Không hiểu sao bà này cũng nói dối, gây toang hoác cả miền Nam thì lại không thấy ai đưa tin
Cụ đọc lại bài báo đi nó lên từ 2008, em chỉ giúp mọi người biết thân thế của em này thôi.
Tầm này chả cần truyền thông đâu.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em ở HN tới năm 30 tuổi mà chưa bao giờ nghe tới cụ này :)) . Đúng là ọp phơ giỏi thật, cái gì cũng biết.

Patriots

Xe lăn
Cụ Khóa này có đóng góp bằng cụ Bưởi cụ Bô không?

jazzzzz

Xe lăn
Thêm 1 bài nữa về cụ Khóa:

Mấy bài này lên từ năm 2001, thời xa xa lắm rồi, chứ giờ lên thiên hạ chửi cho SML luôn.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ Khóa này có đóng góp bằng cụ Bưởi cụ Bô không?
Em gặp cụ bà năm 2009 trong lần trao học bổng cho SV nghèo ở ĐH quốc gia HN.
So cới cụ Bưởi cụ Bô thì còn thua nhiều nhưng cụ là nhà tư sản đến thời điểm đó vẫn rất giàu, và có tâm.
Nghe cụ nói chuyện rất hay, hiểu thời cuộc và nhậy bén.

hoviethung

Xe lăn
Năm 2020 em Nhung CV nổi danh khắp VN ở tuổi 26, nhưng gần 80 năm trước (1942) cũng có một nữ Tư Sản nổi lên khắp miền bắc ở tuổi 23 cùng với cty bánh kẹo Liên Phương, cụ Phan Thị Khoá.
Xuất thân nghèo khó phải đi ở đợ,10 tuổi đi buôn, hơn 20 tuổi thành danh, cuộc đời hết trắng tay rồi tỷ phú, cụ đã làm được những việc mà cùng thời ít người đàn ông nào làm được, giàu có nhưng sẵn sàng cứu giúp người dân khi nạn đói xẩy ra, sẵn sàng hiến toàn bộ ra tài cho cách mệnh.
35 tuổi mới lập ra đình (với ông Nguyễn Khắc Tháo), 50 tuổi xin về hưu và làm lại sự nghiệp trong hoàn cảnh đất nước đang thời kỳ khó khăn (1975).
Năm 1999 cụ trích ra 40k USD lập quỹ học bổng K-T hỗ trợ sinh viên hoàn cảnh khó khăn (của trường ĐH Quốc Gia).
Năm 2003 cụ xây dựng ngôi nhà thờ (công trình thế kỷ) trên mảnh đất tổ tiên của chồng ở Thuỷ Nguyên - Hải Phòng và giao người con thứ 2 Nguyễn Khắc Thành trông nom. (Cụ có 3 người con: Hà, Thành, Công).
Đầu năm 2020 ...
Chị gái em Nhung cũng nổi tiếng không kém gì bà nội đâu nhé...nhưng ở nước ngoài

mango

Xe tăng
Em chỉ nhớ câu: ko ai giàu 3 họ, ko ai khó 3 đời

Tony_Bui

Xe buýt
Cô chị thì em thấy ko sao cả, cô ta cũng chỉ bị nhiễm và xét nghiệm ra dương tính thôi. Có điều cô em biết hết mà vẫn gian dối, gây ra bao nhiêu hậu quả, làm khổ cả 1 nước thì nên tống vào tù.
em không bênh nhưng tâm lý người thì thấy triệu chứng cũng có suy nghĩ chắc mình không sao đâu, để theo dõi từ từ vài hôm nữa xem sao.
Em nghĩ đừng vì một hành động mình cũng chưa biết đúng sai rõ ràng mà nhận định về nguoi trẻ tuổi như vậy Cụ ah. hãy cho họ cơ hội để suy ngẫm, làm lại, nhất là trong thời đại công nghệ thông tin như hiện nay. Mặc dù em bị thiệt hại rất nhiều vì dịch này nhưng em vẫn cứ nghĩ không có em Nh thì có em Cúc em Mận thằng Adam nó mang virus về. VN mở cửa thế cơ mà, sao tránh được.
Chỉ là sớm hay muộn thôi mà ..