[Funland] Cú điện thoại lừa đảo?

datalink

Xe tải
Nó lừa hú họa thôi.
Cụ gặp bọn tay mơ, hoạt động đơn lẻ rồi. Bây giờ chúng nó hoạt động như này:
- Mua tài khoản ngân hàng do người thật lập ra, nhưng ko sử dụng.
- Mua thông tin cá nhân thông qua rất nhiều kênh.
- Gọi điện từ nước ngoài, sử dụng computer hiện số của Bộ C.A, hoặc phòng ban nào đó.
- Đọc thẳng ra chính xác thông tin cá nhân con mồi.
- Hướng dẫn con mồi xem Trát dưới dạng văn bản điện tử.
- Yêu cầu chuyển tiền.
Một bị hại có thể bị lừa từ vài triệu đến hàng tỷ đồng. Tổng số tiền bị lừa là hàng trăm tỷ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
e dong nó 1 tiếng í, cảm giác sắp ăn đến nơi, sau nó cứ bảo zalo để gửi qđ :)). Đến đoạn nhây nó chửi e xong cups máy. 2' sau kiểu vẫn cay vì mất tgian và tụt hứng nó gọi lần nữa để chửi em thôi, kiểu chửi cay cú đmm thôi (quên giấu số voip) thì hiện phòng vé, cty bán vé ở Thanh Hoá.
E gọi số đó lại thì nó chỉ dám để thư thoại thôi. Ko e buôn với nó cho vui tiếp
Giống tôi.
Nó gọi điện, sau khi bla bla thì yêu cầu cung cấp Địa chỉ để nó đối chiếu với Hồ sơ lưu.

tôi cung cấp 1 địa chỉ kiểu Số 678 phố Tràng Tiền, ấy vậy mà cháu nó vẫn Kiểm tra và xác nhận Tôi (có tên đúng) ở đúng địa chỉ kia, có 1 lệnh truy nã này nọ ... và ...
Đến khi tôi hết kiên nhẫn, cứ bò ra cười thì cháu nó cúp máy, rồi có gọi điện lại để chưởi.

Phi40.15p

Xe máy
Nhà cháu còn bị lừa trên Face như thế này.

Cháu đăng bán hàng chuyên nghành trong hội nhóm dành riêng cho nghành đấy; bọn lừa đảo nó cũng là thành viên trong nhóm đó. Nó chat mesenger rồi hỏi mua hàng. Nó gọi điện nhưng là gọi từ mesenger chứ ko phải là gọi bằng số di động hay cố định vì trình bày là đang ở nước ngoài chưa về kịp, hỏi rất cụ thể đến địa chỉ, cơ quan nọ chai kiểu như tâm lý sợ bị lừa. hỏi dăm ba câu chả liên quan gì đến thông số máy và thiết bị rồi chốt mua hàng và xin thông tin để chuyển khoản cũng như nhắn địa chỉ ngoại tỉnh để khi nhận được tiền thì cháu sẽ chuyển hàng về đó. Bọn này sẽ đặt vấn đề là tài khoản có nhận tiền từ nước ngoài được ko ? có internet banking không? đã nhận tiền nước ngoài bao giờ chưa ...vv

Đến cái phần chuyển khoản thì nói chuyển 100% luôn không cần cọc hay thanh toán sau gì gì đâu, nghe rất sằng phẳng, Tiếp đến nó gửi 1 cái bảng kê từ phía ngân hàng nước ngoài đã chuyển tiền và gửi cho mình một đường link để xác nhận nhận tiền. trong cái đường link đấy thì nó sẽ bắt điền tên, số điện thoại, số tài khoản và mật khẩu đăng nhập luôn. Thấy nghi nghi thế là cháu check lại tổng đài ngân hàng thì biết là lừa đảo.

vanza6061

Xe tải
cứ giả vờ nghe chưa kỹ, yêu cầu anh đọc lại để tôi nắm vững thông tin :)
khoảng 3 lần đọc lại là nó chán ngay ý mà =))

CVB

Xe tải
Website
yesiam.com.vn
Giống tôi.
Nó gọi điện, sau khi bla bla thì yêu cầu cung cấp Địa chỉ để nó đối chiếu với Hồ sơ lưu.

tôi cung cấp 1 địa chỉ kiểu Số 678 phố Tràng Tiền, ấy vậy mà cháu nó vẫn Kiểm tra và xác nhận Tôi (có tên đúng) ở đúng địa chỉ kia, có 1 lệnh truy nã này nọ ... và ...
Đến khi tôi hết kiên nhẫn, cứ bò ra cười thì cháu nó cúp máy, rồi có gọi điện lại để chưởi.
E tìm cái video Đây

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trưa nay bọn lừa đảo xưng bên Hải quan gọi từ số ‭091 1428546‬ nói abcxyz
Em hỏi : anh tên gì + nhà ở đâu + số cccd..
Nó hỏi : em anh hỏi làm gì?
Em bảo: giọng anh tôi nhớ vì nghe rất nhiều clip trên mạng :))
Nó cúp máy luôn. Bố tổ sư!

Manhpd 8-}

landopen

Xe tăng
Vẫn cái giọng thằng này,nói chưa sõi tiếng phổ thông mà bày đặt lừa đảo.....

tomo21311

Xe tăng
Hôm trc em có thằng bảo em bị phạt nguội trong ĐN em cứ ậm uh các kiểu, nó bảo em sao lại ậm uh với cán bộ điều tra, em vẫn ậm uh. Nó tắt máy cho thằng khác gọi số khác, nó bảo sao lúc nãy cán bộ hỏi lại ậm uh em chửi um tí mẹt. Lúc sau có 1 cụ gọi đến hỏi a là bên csgt ĐN ah, hoá ra bọn nó cho số của mình cho cụ ấy để cụ ấy báo thanh tra. Đội nó cũng lắm trò phết.

hungeverest

Xe điện
Hôm trước e cũng nhận đc cuộc gọi báo sdt của e liên quan đến lừa bán kít tét, bọn e sẽ cắt liên lạc số của a trong 2h tới, để a tới giải quyết. E bảo sđt này a dùng cũng gần 30 năm rồi mà vừa rồi covid xong bết quá, a nợ gần chục tỏi rồi, cũng đang muốn bỏ để chạy nợ, a đang kiếm số mới để thay, e cắt giúp a luôn nhé. Thế là chú e cúp máy. Mà ko rõ nó lấy thông tin của e ở đâu chính xác cả số cmnd từ hồi còn 9 số e đăng ký.

toyennha

Xe lăn
Em thì bị nó hắm cắt tất cả các chiều của số đ.t làm ăn của em :( sợ quá em mét vợ em. Vợ em bảo đứa nào dụng đến sim anh ko hỏi ý em đứa đó bị kỷ luật nội bộ chắc trừ khi anh làm việc vj phạm pháp luật công an có yêu gửi vina. Mà em là xe ôm truyền thống thì phạm luật giao thông là cùng.

hatinh5760

Xe điện
E chỉ muốn hỏi: tại sao mà toàn là Đà Nẵng, mà không phải tỉnh thành khác?

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Sáng nay gấu nhà mình nhận được một cú điện thoại lừa đảo, mọi người đã bao giờ được nhận những cuộc gọi tương tự chưa và xử lí lại như thế nào?
Đây là một đoạn đối thoại mình đã ghi âm lại
Em gặp,
Nó bảo mình liên quan đến vụ tranh chấp đất đai (nó nói đúng địa chỉ nhà cũ của mình), phải có mặt tại toà. Nó doạ là mình phải chịu trách nhiệm vì đã để lộ thông tin cá nhân khiến kẻ khác sử dụng đi lừa người khác...

tranvanlong

Xe điện
Em nhận được đt các kiểu lừa. Nào là CA, viện phí, ngân hàng, giao thông, điện. Em cứ vâng vâng, dạ dạ..... đến đoạn anh chuyển khoản vào số tk.....lúc ý em mới cho một trận. Nó còn biết rõ họ tên, ngày, tháng, năm sinh :)

Chỉnh sửa cuối:

cowboy1982

Xe buýt
Lúc thì nó báo lỗi thẻ ATM, lúc nó bảo bị phạt nguội.... Em gặp nhiều.

robin2010

Xe buýt
Có lần một người lạ xưng tên, tuổi, quê Bắc giang, huyện Ba Vì sống tại Nam từ Liêm, Hà nội, nhưng giọng lại miền Nam cơ. Bố tiên sư đẳng cấp thật

campuchia.hp

Xe tải
Cụ cứ chửi cả họ là nó lên cho em :)) Nếu có việc của Toà án thì họ phải gửi văn bản tống đạt về nơi cư trú của Cụ còn nếu của cơ quan Điều tra thì họ uỷ thác cho CA nơi Cụ ở đến làm việc rồi.
Một lần chúng nó gọi cho em, yêu cầu bấm số 9 để được gặp người trực tiếp xử lý vụ việc. Em biết là bọn lừa đảo nhưng vẫn cứ bấm số 9. Nó vừa nghe là em chửi 1 thôi 1 hồi xong thì nó cũng chửi lại và chốt câu cuối: tao đ.é.o lừa được mài thì tao đi lừa người khác, kiểu gì cũng có người bị lừa - xong rồi nó cụp máy.
Khoảng 1 phút sau, có đứa gọi lại dọa dẫm em đủ điều rồi cụp máy.
Tiếp sau đó khoảng tầm gần 2 tiếng, chúng nó liên lục dùng nhiều số cả di động cả máy bàn nháy máy em:)):)):))

Xe Bao Hong

Xe tăng
Sao nhiều thế nhỉ, cách đây mấy hôm mình bị 1 thằng nó gọi kêu số ĐT của mình bán thiết bị y tế kém chất lượng cho nhiều người, bla bla..... trong khi mình ko liên quan gì tới t.bị y tế.
Hôm nay thì vk mình cũng bị 1 con mẹ nó gọi xưng bên tổng cục HQ bla bla ....
Mọi người cảnh giác

Bino

Xe điện
Có thằng nó tâm sự về nghề lừa đảo của nó. Các cụ nghe từ phút khoảng 12 trở đi