[Funland] Cứ dịch bệnh kéo dài thế này thì gay quá

huyhung123

Xe điện
Dân phía nam ko bao giờ tích lũy, và bây giờ là lúc họ phải gánh chịu sự khốn khổ cùng cực. Nếu chỉ cho ra đường với lý do đặc biệt, thì sẽ có rất nhiều người "có lý do đặc biệt" phải ra đường.
Thế sao trong ấy kinh tế pt hơn, đầu tàu cả nước?

009888

Xe máy
Nhiều người cứ thích nói ra câu này nhỉ?
Mà còn dân phía Nam mới kinh.
Làm ra tiền thì xài, đồng tiền có chảy thì kinh tế xã hội mới phát triển.
Em làm ra tiền em cũng dùng thoải mái, để dành tí chút thôi.
Nên tại sao các Cụ thấy SG tất cả mọi mặt đều hơn HN là vậy.
Từ ẩm thực, dịch vụ, văn hoá giải trí...
Dịch bệnh thì chả ai muốn.
Ở góc độ vĩ mô thì cụ nói chính xác, chi tiêu thì đồng tiền mới luân chuyển tạo ra của cải.
Còn ở góc độ kinh tế gia đình, cứ ăn nhậu triền miên quên tháng ngày, đi làm ngày nào xào luôn ngày đó ko có chút xíu tích lũy,ốm đau lại thiếu nợ tùm lum thì bao giờ mới thoát được nghèo. Dân nghèo thì đất nước làm sao hùng cường đc cụ.
Ăn nhậu đến đổ cả nhà thì quá đà rồi, tất nhiên đấy là cách sống của bà con mình luôn tôn trọng. Nhưng lúc cơ sự xảy ra mới thấy được cái hạn chế của lối sống ăn nhậu.

thieuhuyen

Xe hơi
Viết báo giờ dễ nhỉ. Cứ cho tay vào quần móc gãi gãi cái là ra bài.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ hơi lo cho những người lao động nhập cư thôi.
Hầu hết là lao động tự do hay công nhân, đang áp dụng CT 10 nên kg làm được.
Chứ dân SG mà lo đói gì.
SG giờ các khu có F0 cũng không làm căng như đợt đầu.
Toà nhà VP, khu phố, chung cư...chỉ cách ly phần có F0 thôi.
Em thấy làm vậy là đúng.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ở góc độ vĩ mô thì cụ nói chính xác, chi tiêu thì đồng tiền mới luân chuyển tạo ra của cải.
Còn ở góc độ kinh tế gia đình, cứ ăn nhậu triền miên quên tháng ngày, đi làm ngày nào xào luôn ngày đó ko có chút xíu tích lũy,ốm đau lại thiếu nợ tùm lum thì bao giờ mới thoát được nghèo. Dân nghèo thì đất nước làm sao hùng cường đc cụ.
Ăn nhậu đến đổ cả nhà thì quá đà rồi, tất nhiên đấy là cách sống của bà con mình luôn tôn trọng. Nhưng lúc cơ sự xảy ra mới thấy được cái hạn chế của lối sống ăn nhậu.
Cụ nghe thấy hay Cụ trực tiếp chứng kiến vậy Cụ?
Em hỏi thật đó.
Cụ nào SG xác nhận hộ em thông tin này với.:))

huyhung123

Xe điện
Cụ có tin rằng có người lương 50-70 củ nhưng chỉ cần thất nghiệp 6 tháng thì toang không?

Ai sang chảnh cho, ai đổi xe, căn hộ xịn cho, con cái học trường cuốc tế, du lịch nghỉ dưỡng cho...
Lương 50-70 củ chưa đủ tầm chi tiêu như cụ nói đâu, hi!

Matnautq

Xe tải
Em làm online 1 tháng sau đó nghỉ ở nhà 1 tháng rồi.
Mong tháng 7 tình hình ổn định được đi làm lại mà nghe chừng khó quá.
Các bạn làm nhà nước có lẽ ít bị ảnh hưởng như làm tư nhân hoặc làm tự do.

HUNGSMUN

Xe container
Nhà em chưa năm nào bị trộm để ý mà sáng sớm hôm qua có đứa lởn vởn trước nhà :(
Chỉ cần nhìn vào cái Avatacuar cụ là đã đủ hiểu khó khăn thế nào rồi:)):)):)):)):))
Cô vít chết tiệt!!!!!!!!

009888

Xe máy
Cụ trẻ tích luỹ dc nhiều ko?
Biết là cụ hỏi hơi cong nhưng em vẫn trả lời cụ hết sức trọng thị.
Chắc cái loại tư duy ăn chắc mặc bền như em chả khá đc đâu, nhưng em biết thân biết phận mình là thằng ở quê ra phố, cũng chả tài cán gì cho cam. Cố tích góp em cũng có cái nhà cho SV thuê, nó ko đc mấy so với thu nhập của cụ, nhưng cũng xêm xêm lương của cụ Tiến sỹ 37 tuổi lên đây tìm vợ, coi như là cái sổ lương hưu có làm ăn thất thế thì có chỗ mà trông cụ ạ

Em làm trong miền tây và dọc miền trung liên tục từ 2013 đến nay, có thể hiểu biết của em chưa đầy đủ, có gì mong cụ lượng thứ cho sự vụng về của em để chúng ta tiếp tục thảo luận.

Thế sao trong ấy kinh tế pt hơn, đầu tàu cả nước?
Vì phía bắc đầu tư nhiều, các tỷ phú đô la đa phần gốc bắc, các tập đoàn lớn đa phần gốc bắc, các công trình lớn xây do người bắc đầu tư, thu nội địa không cao hơn nhiều toàn thu hộ, cao tốc ít hơn vì không đầu tư.

Dan du an

Xe ba gác
Sài gòn hàng năm đóng ngân sách khủng cho cả nước. Dịch mà kéo vài tháng thì lấy đâu ra mà đóng về. Các tỉnh không hoặc ít ảnh hưởng thì lại toàn xin chứ chắc gì đã đóng về được đồng nào. Hậu quả của con này đúng là khó mà tưởng tượng được. Hy vọng nguồn lực dự trữ của chính phủ tốt để qua được cái hạn này. Sinh kế mà khó khăn quá tất sẽ kéo đến các vấn đề xã hội như trộm cắp, cướp giật.....Các cụ có câu "Đói đầu gối phải bò", không bò cũng chết, hy vọng họ bò đúng luật thôi. Cứ tưởng tượng nếu là một người không có bằng cấp, không nghề nghiệp thì đúng là giờ không biết làm gì mà có thu nhập. Để đi làm grap được cũng đâu có dễ. Đi phụ hồ hay đi bán rong đây. Muốn đi phụ quán người ta có thuê không. Nhất là ông nào vừa ra tù, sinh viên mới ra trường thời điểm này đúng là để tồn tại không dễ các cụ nhỉ.

kienvinh

Xe lăn
Chưa cần tội phạm.

Đói quá dân sẽ không tuân tủ các biện pháp chống dịch nữa. Thế là toang.

Như ở Ấn đụ đấy. Đã đói thì bất chấp.

Đáng ra sau mấy đợt đầu chống dịch rất tốt thì phải hiểu là câu thời gian để có vaccine chứ không thể cậy mãi cách ly, phong tỏa được vì đó là hy sinh kinh tế.

Tầng lớp lao động nghèo sẽ kiệt sức đầu tiên.
Sâu xa hơn tý là thế này.

Tầng lớp trung lưu, chủ nhỏ không đóng góp đáng kể cho ngân sách nhưng lại là người tạo việc làm cho người lao động nghèo là chủ yếu.

Không phủ nhận vai trò của doanh nghiệp lớn, nhưng thực tế là ở VN bây giờ chỉ có 11 triệu người đóng bảo hiểm xã hội. Làm cho doanh nghiệp lớn thì được đóng BHXH, tham gia lực lượng này. Con số này quá ít.

Tầng lớp chủ nhỏ đóng băng hết, thì mất hết công ăn việc làm cho người lao động nghèo. Cửa hàng tạp hóa thôn tôi, trông thế mà cũng không còn thuê người bán nữa. Chủ tự bán hàng, thêm nữa có con (của chủ) ra trợ giúp. Trông thế mà 2 việc làm mất đi đấy.

dreamer7985

Xe hơi
Liệu có lặp lại những chị Dậu, những Lão Hạc trong thời đại mới không?
Phường, xã, tổ chức xã hội ở đâu? kênh nào để những đối tượng này được tiếp cận với sự hỗ trợ của nhà nước?
Liệu có xảy ra tình trạng vô cảm trước những gia đình này của chính quyền địa phương không?
Liệu có Sống Chết Mặc Bay của Phạm Duy Tốn không?
Tôi chưa nghe thấy chỉ đạo của chính quyền về việc chính sách hỗ trợ những gia đình như thế này

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chưa cần tội phạm.

Đói quá dân sẽ không tuân tủ các biện pháp chống dịch nữa. Thế là toang.

Như ở Ấn đụ đấy. Đã đói thì bất chấp.

Đáng ra sau mấy đợt đầu chống dịch rất tốt thì phải hiểu là câu thời gian để có vaccine chứ không thể cậy mãi cách ly, phong tỏa được vì đó là hy sinh kinh tế.

Tầng lớp lao động nghèo sẽ kiệt sức đầu tiên.
Giờ thì chỉ mong sớm có vaccin để có thể trở lại cuộc sống bình thường thôi.
Cứ phong tỏa mãi thì đói.
Các nước giầu họ phong tỏa nhưng trợ cấp cho dân gần như thu nhập hàng ngày nhưng không thể kéo dài vì lực nhà nước cũng không thể làm được.
Nhưng họ đầu tư mua được vaccin sớm nên kinh tế toàn dân không bị ảnh hưởng nhiều.
Giờ thì phải có vaccin tiêm cho toàn dân và sau đó chấp nhận sống chung với lũ thôi. Con Covid này sẽ như cúm mùa, sẽ không bao giờ hết được

noname311

Xe hơi
Đọc những bài ntn mới thấy mình vẫn còn may mắn, đúng là đợt này các cụ dùng đòn bẩy đầu tư khổ thật :(

Honghen2008

Xe container
Lạ nhỉ, năm ngoái dịch bệnh mới bùng phát nhẹ thị trường chứng khoán mới loanh quanh 7 đến 8 trăm, năm nay số ca nhiễm tăng đột biến có ngày trên 200 ca bệnh mới thì chứng khoán cứ tăng vù vù lên tận trên 1400. E cứ tưởng nên kinh tế đang rất ổn và tăng trưởng mạnh.
BĐS và CK đã ở tầng cao mới, không biết tiền đi đâu🤷🏼‍♀️

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em cũng mới phải chia ca làm việc. Nhiều người quá mà việc ít đi hơn 1 nửa !
Ngành em phát triển mạnh vậy mà trong tháng 5 và tháng 6 cũng bị quật vì doanh số giảm mạnh!