[Funland] Cụ có kinh nghiệm hay hiểu về luật liên quan đến bán nhà cho em hỏi với.

ltlinh

Xe tăng
Trường hợp cụ chủ là các con lớn rồi thành niên có tư cách dân sự.

Ví dụ trường hợp khác hai vợ chồng với các con nhỏ, chồng mất thì vợ có được toàn quyền bán ko ?

dongphuong031

Xe tăng
Có nhất thiết phải chia không cụ. Để làm của chung - là nơi tất cả con cháu đều có thể về - kiểu như nhà từ đường.
Đất ở nên sử dụng để ở là đẹp nhất- ai ở ko biết. Còn để thờ, để hoang, ... hơi phí.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều cụ cứ mặc nhiên cho là phải bán mới là khôn còn ai ngược lại là dở hơi nhỉ :D.
Đất quê có giá là khối nhà sôi sùng sục lên đòi bán,
Không khéo cái người gọi là dở đó đó mới là tỉnh nhất không biết chừng.
Cụ lái sang chuyện khác làm gì, việc đất lên xuống hay mất vì qui hoạch phụ thuộc vào số và chả ai vỗ ngực khoe giỏi nếu sau 6h bàn đề. Còn bán chác để chia là phương án tối ưu nhất, phá đám không dở hơi là gì. Việc đòi bán đòi giữ không liên quan đến đất lên hay xuống mà là chuyện sở hữu.

Mì tôm trứng

Xe tăng
Nhiều cụ cứ mặc nhiên cho là phải bán mới là khôn còn ai ngược lại là dở hơi nhỉ :D.
Đất quê có giá là khối nhà sôi sùng sục lên đòi bán,
Không khéo cái người gọi là dở đó đó mới là tỉnh nhất không biết chừng.
Cũng tùy mà cụ, như cụ nói là nhà có nguồn gốc ông cha hay cái nhà có giá trị mà khi để lại sẽ có lợi thì như thế.
Trên đời này người có tiền người ta đủ khôn ngoan để biết khi nào nên bán khi nào không cụ ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Có nhất thiết phải chia không cụ. Để làm của chung - là nơi tất cả con cháu đều có thể về - kiểu như nhà từ đường.
Câu hỏi vui nhất thiên hạ, thằng cần tiền ăn để tồn tại lại để bánh thiu vất đi rồi chết đói. Từ đường là ý chí của ai thì người ấy sẽ làm.

kitty phương

Xe máy
Nếu để chia đều cho các con thì bác cứ để đấy thôi, Sau bác mất thì các con tự chia. Còn nếu bác cho ai phần hơn thì dựa theo luật là bác có trên 50% đấy thì bác làm di chúc để lại phần nhiều cho người đấy. Nếu tất cả mọi người muốn bán trừ 1 người thì làm cái đơn ra tòa. Lúc đó sẽ bắt buộc phải chia, nếu người ko muốn bán muốn giữ lại thì sẽ đưa phần tiền còn lại cho mọi người.