[Thảo luận] CSGT không có thẻ xanh có được phép DỪNG phương tiện vi phạm?

yeuem89

Xe máy
Như tít, theo các cụ CSGT không có thẻ xanh có được phép DỪNG phương tiện vi phạm không?

Dừng xe! thôi các cụ nhé.
Còn việc xử lý vi phạm chắc chắn phải để CSGT có thẻ xanh đảm nhận rồi.

running

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

pttoan265

Xe tăng
Dừng tốt cụ à. Chỉ không được xử lý vi phạm và ra quyết định xử phạt mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

ngungo thien ly

Xe container
Giúp các cụ cho dễ xem

[YOUTUBE]https://youtu.be/tBeMCIr8HMs[/YOUTUBE]

tavantruong

Xe tải
Theo thông tư 45 của Bộ Công an có hiệu lực từ 1/1/2013, chỉ những CSGT mang bảng hiệu tuần tra kiểm soát màu xanh mới có quyền dừng các phương tiện đang lưu thông để xử lý. Ai không đeo bảng hiệu này mà ra tín hiệu dừng xe đều sai quy định của ngành. Những người được cấp thẻ phải có trình độ trung cấp cảnh sát trở lên và trải qua kỳ sát hạch.
Các lực lượng chức năng khác chỉ được xử lý ở lĩnh vực do mình phụ trách hoặc chỉ tham gia hỗ trợ CSGT làm nhiệm vụ trong một thời gian cần thiết khi có điều động. Quy định mới này ngăn chặn khả năng lạm quyền trong việc chặn xe trên đường.

pttoan265

Xe tăng
Theo thông tư 45 của Bộ Công an có hiệu lực từ 1/1/2013, chỉ những CSGT mang bảng hiệu tuần tra kiểm soát màu xanh mới có quyền dừng các phương tiện đang lưu thông để xử lý. Ai không đeo bảng hiệu này mà ra tín hiệu dừng xe đều sai quy định của ngành. Những người được cấp thẻ phải có trình độ trung cấp cảnh sát trở lên và trải qua kỳ sát hạch.
Các lực lượng chức năng khác chỉ được xử lý ở lĩnh vực do mình phụ trách hoặc chỉ tham gia hỗ trợ CSGT làm nhiệm vụ trong một thời gian cần thiết khi có điều động. Quy định mới này ngăn chặn khả năng lạm quyền trong việc chặn xe trên đường.
Thông tư 45 quy định thêm về biển hiệu, giấy chứng nhận tuần tra kiểm soát. Những cảnh sát đã qua tập huấn, sát hạch được cấp thẻ xanh mới được bố trí tuần tra kiểm soát và xử lý phương tiện vi phạm trên đường.

Còn những chiến sĩ chưa được cấp thẻ, sẽ thực hiện theo điều 4 của Thông tư 28 trước đó, khi chốt trực và chỉ huy giao thông tại các ngã tư, nếu phát hiện vi phạm vẫn có quyền được dừng xe, nhưng việc xử lý vi phạm được giao cho cấp trên.

hn03

Xe điện
Ai bảo xxx ko dừng được nào? Họ có quyền dừng xe của họ, còn xxx ko đeo bỉm thì ko được dừng xe người khác ạ. Hehe

ubisapro

Xe trâu
Thông tư 45 quy định thêm về biển hiệu, giấy chứng nhận tuần tra kiểm soát. Những cảnh sát đã qua tập huấn, sát hạch được cấp thẻ xanh mới được bố trí tuần tra kiểm soát và xử lý phương tiện vi phạm trên đường.

Còn những chiến sĩ chưa được cấp thẻ, sẽ thực hiện theo điều 4 của Thông tư 28 trước đó, khi chốt trực và chỉ huy giao thông tại các ngã tư, nếu phát hiện vi phạm vẫn có quyền được dừng xe, nhưng việc xử lý vi phạm được giao cho cấp trên.
Tức là vẫn được dừng nhưng ko được xử lý vi phạm đúng ko cụ? Tức là 1 tổ tuần tra chỉ cần 1 ông có thẻ xanh là đủ (để xử lý vi phạm), còn các ông kia mang lưới ra vợt ko cần thẻ?

pttoan265

Xe tăng
Tức là vẫn được dừng nhưng ko được xử lý vi phạm đúng ko cụ? Tức là 1 tổ tuần tra chỉ cần 1 ông có thẻ xanh là đủ (để xử lý vi phạm), còn các ông kia mang lưới ra vợt ko cần thẻ?
Đúng rồi cụ à. Cụ có thể xem thêm tại đây

DucHa

Xe hơi
Không có thẻ xanh vẫn được dừng cụ ạ, chỉ có bọn áo xanh mới ko được dừng thôi ( cụ nào bị nó dừng chửi luôn cho em) nhưng cụ cứ vặn vẹo một lúc là thấy lảng mất ngay đấy ạ

DucHa

Xe hơi
Không có thẻ xanh vẫn được dừng cụ ạ, chỉ có bọn áo xanh mới ko được dừng thôi ( cụ nào bị nó dừng chửi luôn cho em) nhưng cụ cứ vặn vẹo một lúc là thấy lảng mất ngay đấy ạ

DucHa

Xe hơi

Lé Xai

Xe tăng
Cuối cùng thì cụ nào có thể cho em câu trả lời cụ thể và rõ ràng là

1.K đội mũ bảo hiểm thì áo xanh có được dừng xe lại và kiểm tra giấy tờ ?
2.Để xe máy trên vỉa hè,ngồi chơi thì áo xanh với dân phòng ra đuổi ?
3.Để xe sát cửa hàng vào mua hàng, áo xanh ra vợt xe với lí do là k đc để xe ở lòng lề đường
4.Đường quốc lộ ( vd đường 32 ) thì CA huyện ( vàng lẫn xanh ) có được ra đứng chặn xe k ?
5.Cơ động hoặc 113 có được dừng xe kiểm tra giấy tờ khi k đội mũ BH hoặc xe k có gương ?

Em còn thấy cả Thanh tra giao thông cũng nhảy ra bắt nữa. Cuối cùng là những lực lượng nào có quyền chặn vì k mũ bảo hiểm và đòi kiểm tra giấy tờ ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

mrhenry85

Xe đạp
Tóm lại thì theo thông tư 45 và theo điều 4 thông tư 28 thì CSGT không có thẻ xanh thì chỉ được dừng xe, phát hiện vi phạm thì giao cấp trên hoặc giao ai có thẻ xanh chứ ko đc xử lý bất kỳ vi phạm nào hết. Ngoài ra dù có thẻ xanh nhưng chốt chặn chỉ có 1 người thì cũng ko đc phép xử lý vi phạm, phải từ 2 người trở lên

mrhenry85

Xe đạp
Cuối cùng thì cụ nào có thể cho em câu trả lời cụ thể và rõ ràng là

1.K đội mũ bảo hiểm thì áo xanh có được dừng xe lại và kiểm tra giấy tờ ?
2.Để xe máy trên vỉa hè,ngồi chơi thì áo xanh với dân phòng ra đuổi ?
3.Để xe sát cửa hàng vào mua hàng, áo xanh ra vợt xe với lí do là k đc để xe ở lòng lề đường
4.Đường quốc lộ ( vd đường 32 ) thì CA huyện ( vàng lẫn xanh ) có được ra đứng chặn xe k ?
5.Cơ động hoặc 113 có được dừng xe kiểm tra giấy tờ khi k đội mũ BH hoặc xe k có gương ?

Em còn thấy cả Thanh tra giao thông cũng nhảy ra bắt nữa. Cuối cùng là những lực lượng nào có quyền chặn vì k mũ bảo hiểm và đòi kiểm tra giấy tờ ạ ?
Em cũng thắc mắc như cụ, luật pháp gì chán, công bố chẳng rõ ràng, để dân mơ hồ rồi tha hồ xử phạt

Lé Xai

Xe tăng
Em cũng thắc mắc như cụ, luật pháp gì chán, công bố chẳng rõ ràng, để dân mơ hồ rồi tha hồ xử phạt
Vâng, em hỏi là để đỡ bị bắt nạt thôi. Chứ k pải hỏi để rồi lại có cụ nào nhảy vào phán theo kiểu " ai bảo k đội mũ, ai bảo dại " nhé
Và trường hợp áo xanh bắt xe thì nếu là 2 áo xanh ( đi xe máy ) thì có được lập chốt sát lề đường bắt xe , kiểm tra giấy tờ k ạ ?

otoducthanh

Đi bộ
loanh quanh đi đường full set item + đi đứng cẩn thận thì lo gì nó vợt, và nó cũng chả dám vợt, chửi chết cha nó lun.

ubisapro

Xe trâu
Có quy định cụ thể chức năng, nvu, quyền hạn (được bắt lỗi j rõ ràng rồi) chứ ko phải ko có cụ ợ