CSGT có được dừng xe vì lỗi ko gương?

Vuong Ngoc Yen

Xe đạp
Xe máy không có gương bên trái là bị dừng xe kiểm tra mà cụ. Đội mũ BH không cài quai cũng bị dừng xe kiểm tra. Kiểm tra nếu không trình được bằng lái hay giấy tờ xe thì sẽ phạt bổ sung.

Nếu bị lỗi vượt đèn đỏ chẳng hạn, thì lỗi chính là phạt vượt đèn đỏ, thấy xe có gương trái nhưng bị vỡ chẳng hạn, thì phạt thêm lỗi không có gương trái là lỗi phụ. Mình cứ quen mồm gọi chính/phụ thôi chứ xxx có quyền dừng xe kiểm tra khi thấy mình có lỗi (không gương trái, mũ không cài quai, bánh xe chớm vạch trắng khi dừng đèn đỏ v.v là lỗi nhìn thấy ngay nên xxx vịn là chuẩn).

Kara_men

Xe buýt
Mình đã từng bị dừng vì lỗi này rồi. Nói chung là tốt nhất là lắp đôi gương vào vừa an toàn khi tham gia GT bạn ạ
Nói chung tuỳ hứng nữa cụ ợ, em thấy ở HN dân đi không gương rất nhiều mà có sao đâu. Đành rằng nó là lỗi, nhưng cũng tuỳ hứng mà xxx mới tóm. =:)
Có gương còn dừng xe kiểm tra huống chi không gương hả cụ.
Kính các cụ, như em đã nói, theo em thì các lỗi "nhìn thấy được" thì xxx có quyền thịt các cụ vô tư sờ, chẳng qua ở HN ít bắt vì quá nhiều người vi phạm và mức phạt không cao nên xxx chẳng mấy khi đoái hoài, nghĩa là "không thèm phạt" chứ không phải là "không được phạt". Và em cũng không thấy ở đâu có định nghĩa "lỗi chính", "lỗi phụ" cả nên các cụ đừng có cãi nếu bị bắt lỗi không gương. Nếu đầy đủ hết, không vi phạm gì "nhìn thấy được" mà các cụ bị xxx tôm vào thì khi ấy mới vận đến TT65.
Như cụ Vuong Ngoc Yen nói dưới đây em nhất trí một phần, phần không nhất trí đó là "phạt bổ sung" vì theo em biết ngoài phạt tiền chỉ có "hình phạt bổ sung" như "tước GPLX"; "tạm giữ phương tiện"... thôi.

Xe máy không có gương bên trái là bị dừng xe kiểm tra mà cụ. Đội mũ BH không cài quai cũng bị dừng xe kiểm tra. Kiểm tra nếu không trình được bằng lái hay giấy tờ xe thì sẽ phạt bổ sung.

Nếu bị lỗi vượt đèn đỏ chẳng hạn, thì lỗi chính là phạt vượt đèn đỏ, thấy xe có gương trái nhưng bị vỡ chẳng hạn, thì phạt thêm lỗi không có gương trái là lỗi phụ. Mình cứ quen mồm gọi chính/phụ thôi chứ xxx có quyền dừng xe kiểm tra khi thấy mình có lỗi (không gương trái, mũ không cài quai, bánh xe chớm vạch trắng khi dừng đèn đỏ v.v là lỗi nhìn thấy ngay nên xxx vịn là chuẩn).
Cái này mời các cụ đọc trong Luật xử lý VPHC
Điều 21. Các hình thức xử phạt và nguyên tắc áp dụng
1. Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:
a) Cảnh cáo;
b) Phạt tiền;
c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;
d) Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (sau đây gọi chung là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính);
đ) Trục xuất.
2. Hình thức xử phạt quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều này chỉ được quy định và áp dụng là hình thức xử phạt chính.
Hình thức xử phạt quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này có thể được quy định là hình thức xử phạt bổ sung hoặc hình thức xử phạt chính.
3. Đối với mỗi vi phạm hành chính, cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính chỉ bị áp dụng một hình thức xử phạt chính; có thể bị áp dụng một hoặc nhiều hình thức xử phạt bổ sung quy định tại khoản 1 Điều này. Hình thức xử phạt bổ sung chỉ được áp dụng kèm theo hình thức xử phạt chính.

dracula_bg

Xe điện
Nói chung tuỳ hứng nữa cụ ợ, em thấy ở HN dân đi không gương rất nhiều mà có sao đâu. Đành rằng nó là lỗi, nhưng cũng tuỳ hứng mà xxx mới tóm. =:)
chẳng qua nó là gà nhỏ không đáng để vặt lông thôi. Chứ mức phạt mà cao thử xem là thịt hết.
nhưng đi đường hà lội thì có gương lại còn dễ tai nạn hơn là không gương.

yeuem89

Xe máy
Sao lại có gương thì dễ tai nạn hơn hở cụ? Em chưa hiểu ý của cụ.
chẳng qua nó là gà nhỏ không đáng để vặt lông thôi. Chứ mức phạt mà cao thử xem là thịt hết.
nhưng đi đường hà lội thì có gương lại còn dễ tai nạn hơn là không gương.

dracula_bg

Xe điện
Sao lại có gương thì dễ tai nạn hơn hở cụ? Em chưa hiểu ý của cụ.
xe em vẫn để gương, nhưng là loại gương nhỏ, để chống đối thôi chứ chả soi hậu đc mấy
nếu để gương dài, đi giờ cao điểm rất dễ va quệt cụ ạ. vì lượng xe đông số lượng luồn lách lớn.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Đây là lỗi phạt bổ sung thôi nhưng đã đi xe thì lắp thêm cái gương vào an toàn cho chính mình lại đỡ mất mất thời gian với mấy chú xxx

hanoipho83

Xe tải
nói chung là đen thì bị thôi còn đã bị hỏi thì bác hồ dẫn đường cho nhanh
Nhiều cụ suy nghĩ như này bảo sao CSGT ko béo bụng, lỗi ko gương ko phải lỗi phụ đâu cụ nhé, chẳng qua ở HN phổ biến nên xxx ko sờ đến thôi, chứ e thấy nhiều tỉnh làm căng lắm, như Hải Phòng hay SG bị dừng xe ngay.

yeuem89

Xe máy
xe em vẫn để gương, nhưng là loại gương nhỏ, để chống đối thôi chứ chả soi hậu đc mấy
nếu để gương dài, đi giờ cao điểm rất dễ va quệt cụ ạ. vì lượng xe đông số lượng luồn lách lớn.
Ra là thế ạ.
Em ở ngoại thành HN, đi đường vành đai quen rồi, chứ hôm nào mà lò dò vào bên trong thì y như rằng mang bực vào thân. vì dân trong nội đô đi xe quá là kém, cứ kiểu như ko vững ý :).

cachuoicon

Xe tải
Khi có kế hoạch được người có thẩm quyền ký duyệt tổ công tác có thể dừng phương tiện theo kế hoạch đã được duyệt để kiểm tra, kiểm soát.

Just.kidding

Xe hơi
Không gương vẫn bị dừng cụ ạ. Mà nhiều lúc đang đi đúng luật cũng bị CAGT dừng ktra, cái đó là không được quyền đúng không các cụ? E k rõ lắm

Vuong Ngoc Yen

Xe đạp
Kính các cụ, như em đã nói, theo em thì các lỗi "nhìn thấy được" thì xxx có quyền thịt các cụ vô tư sờ, chẳng qua ở HN ít bắt vì quá nhiều người vi phạm và mức phạt không cao nên xxx chẳng mấy khi đoái hoài, nghĩa là "không thèm phạt" chứ không phải là "không được phạt". Và em cũng không thấy ở đâu có định nghĩa "lỗi chính", "lỗi phụ" cả nên các cụ đừng có cãi nếu bị bắt lỗi không gương. Nếu đầy đủ hết, không vi phạm gì "nhìn thấy được" mà các cụ bị xxx tôm vào thì khi ấy mới vận đến TT65.
Như cụ Vuong Ngoc Yen nói dưới đây em nhất trí một phần, phần không nhất trí đó là "phạt bổ sung" vì theo em biết ngoài phạt tiền chỉ có "hình phạt bổ sung" như "tước GPLX"; "tạm giữ phương tiện"... thôi.

Cái này mời các cụ đọc trong Luật xử lý VPHC
Hi hi, ý em nói là phạt thêm lỗi khác nếu sau khi dừng xe mà phát hiện ra thêm như không có giấy BH dân sự hay không có bằng lái chẳng hạn. Phạt bổ sung thì như cụ nói mới chuẩn.

tieubao169

[Tịch thu bằng lái]
Cái ko gương này thì chú nào đi sát quá chỗ áo vàng đứng thì tiện tay nó tóm luôn ấy mà. Phạt 90k là ok ra kho bạc nộp cho nn luôn. Chả nhẽ lại em đưa anh 50k, anh giả lại cho em 5 nghìn nhé :D

wonbin510

Xe hơi
Bác cứng quá. Nó ngại viết nên tha đấy ạ.hi

quanghuy868

Xe hơi
Em nhớ không nhầm thì không được phép dừng xe nếu chỉ phát hiện ra lỗi không gương. Các cụ nào tinh tường chốt hạ để AE gặp còn biết đường ứng phó.

sieucuchuoi

Xe buýt
theo e tìm hiểu thì xxx được phép ra hiệu lệnh dừng xe không gương, và chỉ duy nhất xxx vàng có thẩm quyền xử phạt. còn các thể loại khác như Công An phường, cơ động 113, ... ko được phép xử phạt không gương.

Long_Dao

Xe hơi
Em toàn đi không gương. Nhưng em hay đỗ đèn đỏ cách vạch liền khoảng 3-4 làn xe để xxx ko soi nhiều. Đèn xanh thì đi như thường. Không lẽ đang đi nó giữ lại..... ^^

o0mobiado0o

Xe hơi
nhưng mấy bác phường vs cơ động có đc hỏi thăm lỗi ko các cụ?

o0mobiado0o

Xe hơi
ơ chỗ e toàn mấy ông c.a phường đi hoạch họe,đến gét

HacLongMV

Xe tải
Tiện em xin hỏi các cụ là lỗi không mua bảo hiểm có bị giữ giấy phép lái xe không ạ?