[Thảo luận] CSGT bắt xe khi đè vạch không cấm đè :)

superdrives

Xe điện
Thực ra lỗi của cụ chủ thớt là không nhập làn từ đầu. Cụ đè cái vạch liền rộng 20cm phân chia giữa làn đường có vách karo chéo rành cho phương tiện rẽ phải ( ở đây đèn đỏ đc phép rẽ phải) và là ngoài phải đứng chờ đèn. Thực ra ở cái ngã 3 này kẻ như vậy chỉ đầy đủ với 2B chứ 4B đâu có đi thẳng được đâu, xe nào chả phải rẽ phải ấy thế nhưng GTCC kẻ thế cũng chẳng sai!
Em cam đoan xxx vịn cụ ko sai vì cụ chuyển làn đường cắt vạch liền trong tình huống mà cụ khó có thể chứng minh mà nguy hiểm được. Chẳng qua chỗ đó đông, lỗi đó chẳng nuốt đc mấy đồng lại mất time và xxx cũng non nên cụ thoát!

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
Thực ra mình nên tránh cho đỡ lằng nhằng. Để đôi co mất thời gian lắm.
Tụi nó biết cả đấy, nhưng cứ giả ngây ăn người thôi.
Không, ý em là cái ông này này"... lỗi đè vạch liền rồi còn cãi , bắt bẻ câu vạch sơn của csgt làm gì ..."

Vanland

Xe hơi
Cái này kiểu này rất nhiều ngã tam ngã tứ như vậy, hầu hết xuống là lỗi đè vạch liền rồi 50-50.Nhưng để nói mà xxx cứng họng thì phải thực sự hiểu luật mới đc còn đa phần bị xơi tái :(

HANOICity

Xe điện
Cụ không sai nhưng cũng không nên đi như vậy, nhất là đã biết rõ chỗ đó đi như thế nào.

thichxeFord

Xe tăng
Vạch này chỉ là đường viền của vạch mắt võng cấm dừng, giống vạch liền phân cách lề đường với vỉa hè. Hoàn toàn có thể đè được khi cần thiết. Cụ nói chuẩn ợ.

Vạch liền 20cm được phép đè trong những trường hợp cần thiết

luckyme

Xe buýt
Vậy cụ đọc lại cái này: "H.2. Ý nghĩa sử dụng các vạch nằm ngang
a) Vạch số 1.1. Phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xe không được đè lên vạch."
Vậy nên cái vạch đó chỉ nên coi là vạch để xác định ranh giới của vùng vạch mắt lưới thôi chứ không phải vạch 1.1.
Mà kể cả cái vạch mắt lưới đó cũng không có trong Quy chuẩn đâu ạ. Nó chỉ có cái vạch tương tự như vậy nhưng sơn vàng và quy định cho đường có tốc độ > 60km/h thôi ạ.
Ngoài ra nữa thì cái đèn mũi tên lúc nào mà nó chả xanh nên về luật thì em có rẽ từ làn bên cạnh khi cái đèn tròn đỏ thì cũng chả bắt được em vì chả có chỗ nào của luật quy định em phải chui vào đó để rẽ cả.

Chỉnh sửa cuối:

luckyme

Xe buýt
Cụ ơi! Tranh luận nảy lửa bên này cũng chưa tìm ra đây này, cụ chỉ em cái: http://www.otofun.net/threads/556308-vach-lien-tren-duong-loai-nao-cam-de-len-loai-nao-duoc-de-len?highlight=

Em chưa hiểu lắm ý cụ đăng post này nghĩa là gì. Em nghĩ cụ pnew cũng hiểu như cụ sgb345 thôi: cái vạch liền 1.1 không thể dùng để phân chia các làn cùng chiều trên những đường cho phép chạy ≤ 60 km/h. Còn cụ dongkijote chỉ là trao đổi lại chứ đã thấy tranh luận nảy lửa gì đâu. Cái thớt đấy em cũng có tham gia nhưng cũng lâu rồi nên không nhớ hết nói những gì nhưng em thu lượm được những gì em cần biết và thấy đúng.

RubynamitnA

Xe điện
Em chưa hiểu lắm ý cụ đăng post này nghĩa là gì. Em nghĩ cụ pnew cũng hiểu như cụ sgb345 thôi: cái vạch liền 1.1 không thể dùng để phân chia các làn cùng chiều trên những đường cho phép chạy ≤ 60 km/h. Còn cụ dongkijote chỉ là trao đổi lại chứ đã thấy tranh luận nảy lửa gì đâu. Cái thớt đấy em cũng có tham gia nhưng cũng lâu rồi nên không nhớ hết nói những gì nhưng em thu lượm được những gì em cần biết và thấy đúng.
Em bảo trong Qui chuẩn chưa có cấu tạo vạch sơn liền chia làn ở các nút giao thông (Không hiểu các Sở GTVT lấy cơ sở nào để kẻ, vẽ), nhưng cụ Pnew cụ ấy bảo em đọc kỹ lại sẽ tìm thấy, nên em phải trích dẫn cái thớt kia cụ ạ.

Amoni

Xe đạp
Móa, hôm nọ vừa bị bắt ở Ngã tư Nguyễn Thượng Hiền - Khâm Thiên - Lê Duẩn cũng cái lỗi này. Bảo mình đi sai làn, cãi 1 hồi mình không nhớ số vạch nên ngậm ngùi chạy ra tận Lạc Trung đóng phạt 70k :-<

Giờ thì chết với mình rồi. Các cụ xem em nhẩm các từ khóa thế này có đúng không: Vạch liền, 10cm, 20cm, <60km/h , 1.1 1.3 1.11 1.16 , Vạch kẻ số 52,53

songxanh

Xe tăng
Xe 7 chỗ nhận chở khách từ Hà nội: 0983970196
Không, ý em là cái ông này này"... lỗi đè vạch liền rồi còn cãi , bắt bẻ câu vạch sơn của csgt làm gì ..."
thì đấy, đấy chính là đôi co lằng nhằng mà để nói cho hiểu thì biết đến khi nào :))

songxanh

Xe tăng
Xe 7 chỗ nhận chở khách từ Hà nội: 0983970196
Vậy cụ đọc lại cái này: "H.2. Ý nghĩa sử dụng các vạch nằm ngang
a) Vạch số 1.1. Phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xe không được đè lên vạch."
Vậy nên cái vạch đó chỉ nên coi là vạch để xác định ranh giới của vùng vạch mắt lưới thôi chứ không phải vạch 1.1.
Mà kể cả cái vạch mắt lưới đó cũng không có trong Quy chuẩn đâu ạ. Nó chỉ có cái vạch tương tự như vậy nhưng sơn vàng và quy định cho đường có tốc độ > 60km/h thôi ạ.
Ngoài ra nữa thì cái đèn mũi tên lúc nào mà nó chả xanh nên về luật thì em có rẽ từ làn bên cạnh khi cái đèn tròn đỏ thì cũng chả bắt được em vì chả có chỗ nào của luật quy định em phải chui vào đó để rẽ cả, trừ khi làn bên cạnh chỉ có mũi tên đi thẳng và làn mắt lưới có mũi tên rẽ phải (và/hoặc biển 411 quy định tương tự).
dúng rồi đấy, còn có cả biển ghi chữ:
- Đèn đỏ được rẽ phải >> thì đèn đỏ tôi rẽ phải :D
- Chú CS lắp bắp bảo: đèn đỏ được rẽ phải chỉ áp dụng cho làn rẽ thôi chứ không áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông theo chiều đi !!!
>>các cụ thấy mâu thuẫn không ạ?
đèn đỏ áp dụng cho người tham gia giao thông theo chiều mà đèn đỏ đó có hiệu lực, có nghĩa là toàn bộ ai tham gia giao thông theo chiều đường có đèn đỏ là đều phải tuân theo. và cái biển phụ ghi: đèn đỏ được phép rẽ phải... thì phải áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông theo chiều đó.
còn phần gạch chéo kia là đi theo đèn mũi tên xanh, đã đi vào đó thì không có quan niệm đèn đỏ nữa, mà mặc nhiên là phải rẽ theo mũi tên đèn xanh.

vậy cái biển : đèn đỏ các phương tiện được phép rẽ phải là áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông khi gặp đèn đỏ trước mặt.

đúng k a?

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Cụ sai rồi. Cụ bị lỗi đè vạch liền. Chú xxx phát biểu vạch sơn làm tình huống đi theo 1 hướng khác

Amoni

Xe đạp
dúng rồi đấy, còn có cả biển ghi chữ:
- Đèn đỏ được rẽ phải >> thì đèn đỏ tôi rẽ phải :D
- Chú CS lắp bắp bảo: đèn đỏ được rẽ phải chỉ áp dụng cho làn rẽ thôi chứ không áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông theo chiều đi !!!
>>các cụ thấy mâu thuẫn không ạ?
đèn đỏ áp dụng cho người tham gia giao thông theo chiều mà đèn đỏ đó có hiệu lực, có nghĩa là toàn bộ ai tham gia giao thông theo chiều đường có đèn đỏ là đều phải tuân theo. và cái biển phụ ghi: đèn đỏ được phép rẽ phải... thì phải áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông theo chiều đó.
còn phần gạch chéo kia là đi theo đèn mũi tên xanh, đã đi vào đó thì không có quan niệm đèn đỏ nữa, mà mặc nhiên là phải rẽ theo mũi tên đèn xanh.

vậy cái biển : đèn đỏ các phương tiện được phép rẽ phải là áp dụng cho toàn bộ người tham gia giao thông khi gặp đèn đỏ trước mặt.

đúng k a?
Đèn giao thông không có tín hiệu phân làn, chỉ cần có mũi tên xanh và không có 1.18, 411 thì có từ bên trái rẽ sang bên phải cũng vô tư miễn là có biển đèn đỏ được phép rẽ phải hoặc đèn rẽ phải xanh

Jinzin

Xe điện
Vạch đó ko cấm đè vì nó chỉ là đường bao phạm vi vạch chéo cấm dừng đỗ. Tuy nhiên, ta nên đi sát bên phải khi rẽ phải cho an toàn.

luckyme

Xe buýt
Vâng ý em là biển 411 đi kèm mũi tên :D. Em có bảo cụ chủ sai đâu.
Vấn đề là có 1 làn thôi thì 411 với 1.18 làm gì hả cụ ;))? Cái vạch liền đó chỉ là để ngăn cách cái vạch mắt lưới ra thôi nên dù cụ chủ có đi bên trái vạch mắt lưới mà rẽ (tất nhiên không đè cái vạch 1.1 ở giữa đường) thì chả có gì là sai cả (vì mũi tên rẽ phải lúc nào chả xanh). Vấn đề chỉ là văn minh, văn hóa giao thông thôi. Cụ chủ thớt đăng bài này lên cũng chỉ nói là xxx cố tình bắt không đúng luật chứ không phải cổ xúy cách đi như thế (ít nhất là em hiểu vậy).