CSCD bắt lỗi xe 2b không guơng chiếu hậu.

pnew

Xe điện
Vâng em biết lỗi chả đáng bao nhiêu nhưng em ghét kiểu cầm giấy tờ rồi chạy đi như mấy ông cscd ở đây làm việc cụ à. mà chẳng lẽ không có cách gì cảnh tỉnh các ông ý à cụ nhỉ. em mà vi phạm lỗi gì thì cứ xin cái biên bản vì chỗ em cũng gần chỗ nộp phạt mà không ĐÚT gì hết :)
Cụ nên đầu tư 180K, 90K cho nộp phạt còn lại mua cái gương mà lắp vào và coi là cách cảnh tỉnh mình trước.
Còn cụ cảnh tỉnh xxx thì làm cái đơn tố các ông ấy làm không đúng chức năng nhiệm vụ và không đúng quy trình.

huongdao

Xe tải
Ôi cụ ơi em thao thức cả đêm chờ trời sáng để gọi cho cụ HaVu xin tư vấn nhưng bây giờ gọi được thì thuê bảo nản quá cơ....... hết cách chắc lát đi nộp phạt lấy GPLX đành ngậm quá đắng này thôi.
em viết nhầm số cụ ơi.em vua gọi vẫn có chuông. mai cụ gọi lại nhe 0913559944.
thật lòng xin lỗi cụ.hjx

HoaiAnMedia

Xe tải
Lỗi của cụ nộp phạt yêu ghi biên lai là đc ai lại yêu cầu lập biên bản ra kho bạc. Cụ sai ngay từ đầu khi đưa giấy tờ kiểm tra và ko yêu cầu lập biên bản tại chỗ. Còn bọn CĐ toàn lính nghĩa vụ manh động lắm theo cháu cụ lên dừng ở đây:)

du cong nam

Xe máy
em viết nhầm số cụ ơi.em vua gọi vẫn có chuông. mai cụ gọi lại nhe 0913559944.
thật lòng xin lỗi cụ.hjx
e biết r cụ nhé vk e mới sinh e vừa mới về quê 2 hôm nay nên đang bận quá chưa giải quyết vụ này đc. để sau nghỉ lễ em lên giải quyết vụ này. cám ơn cụ nhé.

Haiphongoi

Xe buýt
Đúng ra khi chúng nó cầm giấy tờ của cụ mà ko lập biên bản cụ ko cần theo chúng nó về đồn làm gì khi đã có video, cụ làm ngay cái đơn khiếu nại về việc sai quy trình làm việc, bây giờ đã lập biên bản rồi cụ làm đơn khiếu nại về thẩm quyền của cscđ, chúng ko có quyền bắt lỗi ko gương và các lỗi khác liên quan đến phương tiện giao thông,

pttoan265

Xe tăng
Nhiều người đi đường lắp thêm cái gương nữa có vẻ khó khăn nhỉ. Đi xe có gương quen rồi mới thấy không gương thì nó chẳng khác nào mù dở. Ngay từ thời sinh viên, đi học bằng 2B là em vẫn cứ gương, kính, khẩu trang, mũ nón, găng tay, giầy dép, áo chống nắng đầy đủ cho nó an toàn và đỡ hại sức khỏe. Xấu đẹp quái gì cái việc chạy xe trên đường mà cứ phải đánh đổi nó lấy sự an toàn làm gì.

Nhớ có dịp cách đây mấy năm, khi em đang đi trên đường thì có một con chó lao ra, em phản xa không kịp đâm vào nó thế là xòe, mặt mũi chân tay đều mài xuống đường. Cũng may là mũ bảo hiểm có kính, và đeo khẩu trang nên vẫn lành lặn, chỉ bị thâm tím một chút. Nếu không chắc giờ cũng đeo vài vết sẹo mất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Kara_men

Xe buýt
Ở đây nảy sinh một vấn đề, cụ nào thạo luật thông não giúp em.

Theo quy định, dù không có thẩm quyền xử phạt nhưng CSCĐ hoàn toàn có thẩm quyền lập biên bản, giao cho lực lượng có thẩm quyền xử phạt.

Luật xử lý VPHC
Biên bản vi phạm hành chính lập xong phải giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính 01 bản; trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền hoặc vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt.
Nghị định 81/2013/NĐ-CP:
Điều 6. Lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính
1. Người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính gồm người có thẩm quyền xử phạt, công chức, viên chức đang thi hành công vụ, nhiệm vụ; người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu và những người được chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu giao nhiệm vụ lập biên bản.
Các chức danh có thẩm quyền lập biên bản được quy định cụ thể tại các nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong từng lĩnh vực quản lý nhà nước.
2. Người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ có quyền lập biên bản về những vi phạm thuộc phạm vi thi hành công vụ, nhiệm vụ được giao và chịu trách nhiệm về việc lập biên bản.
Nhưng với lỗi không gương lại thuộc phần xử phạt tại chỗ:

Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.
2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.
Thế mà xxxđộng vẫn lập biên bản (vẫn đúng luật), giao cho CSGT ra QĐ xử phạt thì QĐ xử phạt đó thuộc loại "có lập biên bản" (có biên bản thật) hay "không lập biên bản"(do lỗi <250K)

anhtho

Xe ngựa
Nhiều người đi đường lắp thêm cái gương nữa có vẻ khó khăn nhỉ. Đi xe có gương quen rồi mới thấy không gương thì nó chẳng khác nào mù dở. Ngay từ thời sinh viên, đi học bằng 2B là em vẫn cứ gương, kính, khẩu trang, mũ nón, găng tay, giầy dép, áo chống nắng đầy đủ cho nó an toàn và đỡ hại sức khỏe. Xấu đẹp quái gì cái việc chạy xe trên đường mà cứ phải đánh đổi nó lấy sự an toàn làm gì.

Nhớ có dịp cách đây mấy năm, khi em đang đi trên đường thì có một con chó lao ra, em phản xa không kịp đâm vào nó thế là xòe, mặt mũi chân tay đều mài xuống đường. Cũng may là mũ bảo hiểm có kính, và đeo khẩu trang nên vẫn lành lặn, chỉ bị thâm tím một chút. Nếu không chắc giờ cũng đeo vài vết sẹo mất rồi.
Hôm nay mới phát hiện cụ này là mợ :))

Tolai_SH2012

Xe hơi
Các Cụ cho em hỏi chút:
Em đang đi xe 2b không lắp gương chiếu hậu . thì bị 2 đồng chí cscd dừng xe yêu cầu kiểm tra giấy tờ. ( vào lúc khoảng 18h10 ngày 26.4.2015 ) e đưa giấy tờ cho các đồng chí ý kiểm tra, đầy đủ giấy tờ .
Thì được thông báo là lỗi không gương, e biết cscd không có thẩm quyền xử phạt lỗi này. em còn chưa nói hết câu là theo khoản 4 điều 68 nghị định 171 ....

Thì các đồng chí ấy cầm giấy tờ của em lên xe vèo 1 cái còn quay đầu nói là về đồn làm việc như vậy việc làm của các đồng chí ấy đúng hay không vậy các bác ơi. mà về Đội là đội CSCD khu công nghiệp không phải CSGT nhé. ở khu công nghiệp Yên Phong Bắc Ninh dù là lỗi không mũ hay không gương hay gì gì thì cũng về đồn nghe các đồng chí ấy bla bla xong hướng dẫn cho * Đút * nhanh mà đi.

Em ức quá bảo lập biên bản cho em lỗi k gương đấy. và được lập và hẹn em 5 ngày lên công an huyện Yên phong Nộp phạt lấy giấy tờ.

Các cụ chỉ giáo cho em là cứ thế lên nộp phạt lấy biên lai thôi à các cụ, còn cái vụ cầm giấy tờ xong lên xe vèo vèo thế kia thì cũng không làm gì được các đồng chí ấy à các cụ ơi. Em hiện đang làm việc tại khu Công Nghiệp Huyện Yên Phong Bắc Ninh, ở đây tình trạng các bác CSCD làm việc rẩt là vớ vẩn các bác à.
Em hay vào of đọc bài của các cụ nhưng hôm nay mới lập cái Giấy phép để mong được các cụ chỉ giúp. cám ơn các cụ.
Em đọc 1 hồi toàn thấy các cụ kêu phải lắp gương này nọ...Em nghĩ cụ làm đơn là ok nhất . Thứ nhất cụ có video, thứ 2 bọn cơ động sai ko được bắt ko guơng, thứ 3 tụi nó cầm giấy tờ mà ko lập biên bản là sai, chưa kể như cướp ngày cầm cái phóng đi luôn. Từ khu CN đến TT chờ có mấy KM cụ làm rùm beng cho em. Quê vợ em cũng ở YP em thấy CAGT ít bắt mũ BH ở TT Chờ mà. Khu CN em ko biết chắc bọn CSCĐ nhũng nhiễu đòi tiền đây. Cụ làm vụ này nó quit sớm thôi. Bọn chó đấy toàn thằng NVu thôi. Chúc cụ chiến thắng( ko gương 90k nhưng em nghĩ tiền ko quan trọng, quan trọng cách hành xử của bọn nó)