[Funland] Contra (1987): tuổi thơ dữ dội của thế hệ 8x

namson229

Xe điện
7X cũng biết; năm 1990-1991 đã thấy các bạn chơi rồi; hình như 1K/1tiếng; thuê băng video thời đó cũng 1K/cuốn/ngày tại HN; tỉnh khác e ko biết, mà năm 90-91 nhà có tivi mầu với đầu video cũng gọi là khá giả

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đạn to đùng bắn tung tóe trong Rambo2 là đạn F.

Rambo dễ quá nên e chỉ thích chơi Tank thôi; sau này còn có loại băng của Tàu, ăn hình súng là bắn đá luôn, có hình cái thuyền để băng qua nước, ... tầm 1' bài nếu chơi 2 máy phối hợp tốt, chọn chỗ đứng chuẩn.

Toàn các cụ gà lắm :D. Em chơi thì như sau:
+ Rambo 1: 1 mạng phá đảo, cực nhanh.
+ rambo 2: 1 mạng phá đảo, cực nhanh. Rambo 2 có đạn gì bắn trúng mục tiêu thì tóe ra như pháo hoa cực khỏe. đạn này bắn cắm chéo xuống đất thì cứ đi tiến thoải mái, con nào chạm vào mình đằng sau cũng tự chết, không cần quay lại bắn.
+ Mario: cứu công chúa trong 10 phút gì đó, lúc nào cũng tốc độ tối đa, nhảy qua phần lớn địch và chướng ngại. Cứu công chúa lúc nào cũng trong tình trạng teo cơ bắn đạn.
+ Kage: 1 mình phá đảo 10-15 phút gì đó, đi cực nhanh, bỏ qua phần lớn địch để xong sớm, chỉ đánh xích. Giết boss phần lớn bằng mìn chỉ vài giây là chết, trừ con cuối.
+ Tettris: chơi đến bài 17 mãi ko chêt. Trò này chỉ có đến bài 17 là hết.

dogfight

Xe buýt
em nói hồi bé chứ giờ chơi gì.

Rambo 1 khó hơn nhiều mà phá đảo 1 mình 1 mạng cũng không khó, rambo 2 dễ hơn nhiều.

Khó nhất em nhớ là trò căn nhà ma, chả hiểu tên chuẩn là gì. Nó khó vì điều khiển khó và khả năng đánh kém đa dạng. Em không phá đảo được trò đó, còn gần như trò nào cũng phá đảo nhanh gọn lẹ.

Hồi bé gần trường có 3 hàng điện tử: 1 hàng em chơi mario thì ko mất tiền, 1 hàng chơi kage thì không mất tiền, và hàng còn lại nếu chơi Tettris thì ko mất tiền. Kiểu như show game cho bọn khác xem.

Kage 15 phút? Cụ cho em xem video :D Super Rambo đạn F tóe bông chúc nòng súng mà cụ khoe như là Rambo 88 đánh 1 mạng phá đảo kk cụ cho em xem video 1 mạng phá đảo với.

Chỉnh sửa cuối:

dogfight

Xe buýt

dogfight

Xe buýt
Tank 1 mình phá đảo thì vẫn được. Nhưng phá đảo xong, sang phần 2 trở lên nó ra như điên và khoẻ lắm nên không quản nổi. 2 người cũng khó.

Em đang nói hồi bé thôi ạ chứ từ hồi đó em ko chơi lại.
Đạn to đùng bắn tung tóe trong Rambo2 là đạn F.

Rambo dễ quá nên e chỉ thích chơi Tank thôi; sau này còn có loại băng của Tàu, ăn hình súng là bắn đá luôn, có hình cái thuyền để băng qua nước, ... tầm 1' bài nếu chơi 2 máy phối hợp tốt, chọn chỗ đứng chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
chả hiểu trò đấy làm kiểu gì không bao giờ hạ cánh được bài 2, nên ko ai muốn chơi.
Thì cứ lên bắn nhau nhau hò hét thôi chứ hạ lại thêm màn ôm hôn nhau thì tốn đồ họa.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
em nói hồi bé chứ giờ chơi gì.

Rambo 1 khó hơn nhiều mà phá đảo 1 mình 1 mạng cũng không khó, rambo 2 dễ hơn nhiều.

Khó nhất em nhớ là trò căn nhà ma, chả hiểu tên chuẩn là gì. Nó khó vì điều khiển khó và khả năng đánh kém đa dạng. Em không phá đảo được trò đó, còn gần như trò nào cũng phá đảo nhanh gọn lẹ.

Hồi bé gần trường có 3 hàng điện tử: 1 hàng em chơi mario thì ko mất tiền, 1 hàng chơi kage thì không mất tiền, và hàng còn lại nếu chơi Tettris thì ko mất tiền. Kiểu như show game cho bọn khác xem.
Kage phá đảo không dưới 2h được. Còn nói xưa đánh thì thử giờ đánh là biết xưa như nào thôi :D

dogfight

Xe buýt
Chắc bác gà quá chứ kage mà 2 tiếng thì tiền đâu em chơi hồi bé.

Khả năng là bác chơi game cơ bản là kém và ko biết dùng xích và bom.

Em nói hồi bé nhé chứ ko nói bây giờ. Bây giờ em ko biết chơi ạ.

Bác lên youtube search thử xem nó đánh thế nào.

Kage phá đảo không dưới 2h được. Còn nói xưa đánh thì thử giờ đánh là biết xưa như nào thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

doctor103

Xe điện
giờ mà không có máy thì tải giả lập về rồi sắm cái tay cầm chơi trên PC cũng được

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bác gà quá chứ kage mà 2 tiếng thì tiền đâu em chơi hồi bé.

Khả năng là bác chơi game cơ bản là kém và ko biết dùng xích và bom.

Em nói hồi bé nhé chứ ko nói bây giờ. Bây giờ em ko biết chơi ạ.

Bác lên youtube search thử xem nó đánh thế nào.
Thế chắc bác xem hàng xóm chơi và tả lại. Chứ em chưa nghe ai bé chơi top1 giờ lại .... không biết chơi :D hay ý bác là bây giờ không có máy để chơi nhỉ?
Còn Kage em ít chơi vì thắng nó lâu quá, nên em chơi cái khác ngoài Kage. Lâu như Jackai nó cũng nhanh hơn Kage

dogfight

Xe buýt
Bác nói chán thật.

Ko biết chơi là ko chơi được như xuâ. Chứ bóp các cụ chơi kage 2 tiếng thì vẫn đơn giản như đi ngủ đấy ạ.

Kage bác ko dùng xích, ko biết dùng bom giết boss trong vài giây, ko biết bỏ qua đối thủ ko cần thiết thì chơi lâu là phải. Có những lúc muốn đi nhanh thì còn chịu dính đòn mất máu để qua luôn.

Jackal thì em cứ 1 xe phá đảo thôi. Chơi kiểu ko ăn vũ khí chỉ ném lựu cũng 1 mạng. Vẩy sướng vd.

Thế chắc bác xem hàng xóm chơi và tả lại. Chứ em chưa nghe ai bé chơi top1 giờ lại .... không biết chơi :D hay ý bác là bây giờ không có máy để chơi nhỉ?
Còn Kage em ít chơi vì thắng nó lâu quá, nên em chơi cái khác ngoài Kage. Lâu như Jackai nó cũng nhanh hơn Kage

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ cho xem vài video xem tay thế lào là em biết, gì mà căng :D

dogfight

Xe buýt
Em ko rảnh chứng minh cho cụ. Em chơi hồi bé chứ bây giờ ko ham hố mấy trò trẻ con này cụ nhé.

Bác cứ cho xem vài video xem tay thế lào là em biết, gì mà căng :D

khong_co_xe

Xe tăng

dogfight

Xe buýt
Ui 30 năm là ít rồi em nhớ sao được ạ. Trò ý cũng ít chơi vì chơi lâu hơn. Kiểu 15 phút ko đủ phá đảo mà chơi dài thì ko phải lúc nào cũng có đủ tiền.

Trò đấy hình như có thủ thuật là chẳng may bám vào tường sát vực, ko có chỗ tường ngược lại để nhảy bám để lên, thì vẫn có thể nhảy ngược dần lên. Nhưng điều khiển phải dẻo.

Tuy nhiên mấy trò của nnintendo cũ này thì bản đầu tiên đều khó nhất, các bản 2 3 đều dễ hơn.

Đúng rồi bác, ninja áo xanh (ko bóng) màn cuối bác xử lý ntn?

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Em thấy có 2 trò có tên Kage. Trò này em chơi 1 mình 1 mạng đến cửa cuối cùng chắc tầm 15-20 phút thôi.

Kage (J).jpg

Còn Kage này em ko biết chơi:
Kage 2.jpg