[Funland] content kêu ca nhiều quá

manhanoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã điểm top top để em nghe thấy

minh.nt

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cháu genZ bây giờ nhiều cháu đáng sợ lắm, cái tôi rất lớn, không thích bị góp ý phê bình, tính chó đàn rất cao. Hơi một tí là chúng nó hùa nhau đi bắt nạt người khác. E vừa bị một lũ gen Z combat trong một group cư dân của làng em đây mặc dù mình tầm tuổi cha mẹ chúng nó. Chả là đoàn thanh niên làng em (toàn genZ) buổi đêm chúng nó kéo nhau đi sơn chân cột điện màu trắng khắp làng (cái cột đang màu xi măng). Sơn trắng mà lại còn sơn lem nha lem nhem, không đều, vệt cao vệt thấp… trông bẩn cả mắt, đã thế nó còn sơn đè lên mấy cái phản quang chống đâm vào cột điện. Em chụp ảnh gửi lên group góp ý thế là chúng nó bảo em là đã làm được cái gì mà chê,ý thức đã bằng ai mà chê, ai làm là có tâm còn không làm là không có tâm…Nghe mà vừa buồn cười vừa thương cho sự ngu dốt + nhiệt tình của các cháu 😂. E đành phải flex nhẹ “nhà cô hiến có mấy mét đất để mở rộng đường làng ngõ xóm thôi các cháu ạ”, sau đó cháu bí thư đoàn phải nhắn tin xin lỗi và hứa sẽ đi sơn sửa lại. Toàn các cháu có ăn có học và tương lai sẽ làm lãnh đạo xã, huyện,tp cũng nên vì cái bọn theo nghiệp Đoàn là hay đi theo hướng đó. Không ai ý kiến gì chúng nó lại ảo tưởng sức mạnh 😂
Xem tiktok với facebook nhiếu ngáo nga ngáo ngơ nó thế mợ ạ, cái hay thì mãi ko học dc học toàn cái mất dạy là nhanh…genZ

blablo

Xe tải
Kụ làm chủ nhỏ còn các pé trên là nhân viên của kụ phỏng ợ. Kụ kể rõ kinh doanh ngành giè thì mới tư vấn cụ thể được ợ. Còn không kinh doanh thì mình cũng I quit mấy cái tiêu cực đó là xong. Simply!
Cảm ơn cụ đã động viên, công việc mình phải tự giải quyết thôi chả nhờ ai tư vấn được cụ ạ. Đúng ra thì cũng không có gì ảnh hưởng lắm, nếu ta để cho người lao động ảnh hưởng đến cty vậy thì ta còn làm sếp chúng nó làm gì cụ nhỉ? Có điều nó không quen, teamwork với thế hệ mới và phong cách làm việc như thế không quen. Làm mình khó chịu và mình sẽ nhớ tới những team mình làm hồi xưa thôi.

Tụi trẻ bây giờ đi làm phải chiều chúng nó cũng phải đề phòng chúng nó, chúng nó tự ái nhanh lắm, mất công đào tạo rồi làm không đúng, nếu có quở trách thì tự ái, đòi nghỉ việc, xóa dữ liệu, phốt phiếc lung tung. Kể cả anh em trong nhà luôn. Tất nhiên không phải đứa nào cũng thế, nhưng xui chỉ trúng 1 đứa như thế thôi là tốn công đào tạo, mệt lắm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cảm ơn cụ đã động viên, công việc mình phải tự giải quyết thôi chả nhờ ai tư vấn được cụ ạ. Đúng ra thì cũng không có gì ảnh hưởng lắm, nếu ta để cho người lao động ảnh hưởng đến cty vậy thì ta còn làm sếp chúng nó làm gì cụ nhỉ? Có điều nó không quen, teamwork với thế hệ mới và phong cách làm việc như thế không quen. Làm mình khó chịu và mình sẽ nhớ tới những team mình làm hồi xưa thôi.

Tụi trẻ bây giờ đi làm phải chiều chúng nó cũng phải đề phòng chúng nó, chúng nó tự ái nhanh lắm, mất công đào tạo rồi làm không đúng, nếu có quở trách thì tự ái, đòi nghỉ việc, xóa dữ liệu, phốt phiếc lung tung. Kể cả anh em trong nhà luôn. Tất nhiên không phải đứa nào cũng thế, nhưng xui chỉ trúng 1 đứa như thế thôi là tốn công đào tạo, mệt lắm.
Đào tạo con gấu còn khó bằng mấy. Kụ bắt được con gấu thứ hai chửa?

chipzing

Xe tải
Thật sự e k biết ai trong chỗ cụ liệt kê, e 87

taomeomommy

Xe buýt
Xem tiktok với facebook nhiếu ngáo nga ngáo ngơ nó thế mợ ạ, cái hay thì mãi ko học dc học toàn cái mất dạy là nhanh…genZ
E thấy quan ngại sâu sắc cho thế hệ tiếp theo nữa vì các cháu tiểu học với THCS bây giờ chúng nó cứ mở mồm ra là nói những câu vô tri, bố láo ăn cắp học được từ tiktok. Hỏi các nhân vật lịch sử, nhà khoa học, vĩ nhân nọ kia thì rất ít cháu biết nhưng hỏi về mấy đứa xàm xí hot hot trên tiktok… là ai thì cháu nào cũng biết 😩 Em trong ban phụ huynh của lớp con em nên rất hay tiếp xúc với các cháu, có những cháu gái trông mặt rất lành những cũng văng tục chửi bậy nói những câu rất nhạy cảm ngay cả khi em đứng cạnh chúng nó luôn. Các cháu cứ nghĩ thế là ngầu mới khổ! Có những Phụ huynh khi em trao đổi về việc con cái hay nói bậy, chat bậy và hay gửi ảnh ọt, clip bậy bạ cho các bạn thì họ còn ố á bất ngờ, không biết gì về những việc con họ làm, ở nhà cháu nó vẫn ngoan lắm. Hoá ra nó toàn gửi xong nó xoá, bố mẹ mải làm mải ăn cũng chẳng thể sát sao việc con cái được. Chúng nó cứ ôm máy tính với ipad và bảo là để gửi bài cho cô, trao đổi nhóm với các bạn…hoá ra toàn tiktok, game, zalo….

Xechaybangcom

Xe điện
Em nghỉ FB sang năm thứ 8 rồi.
Không chơi tóc tóc nên chẳng biết các bạn trên là ai.
Iêm thì vưỡn có FB nhưng hiện lên tường của iem toàn chim chóc, hoa hoét, ảnh ọt, động vật các loại. Tích tóc thì iem không xem. Thế nên iem không biết sô bít, kol nào cả.

thinhtd

Xe container
Chào các cụ, e là 9x giữa, gần 30, không già, không trẻ.
Lứa chúng em là lứa chứng kiến trọn vẹn sự bùng nổ mạng xã hội, từ facebook những ngày đầu 2009-2010, cho đến Tiktok bây giờ. Hôm nay nhân dịp lười làm trốn việc, em xin được nêu tý ý kiến về trào lưu, xu hướng thể hiện quan điểm của giới trẻ trên mxh gần đây.

Nhìn chung, em muốn khen ngợi sự xuất sắc của các tiktoker như Long Chun, Phạm Thoại, Welax, Thủng Long Family, S chanel, VNgag, Công Đỗ, Thái Độ, v.v. Họ là những người trẻ tuổi có tài năng, ảnh hưởng mạnh mẽ, diễn đạt chân thực hơn so với các ngôi sao nổi tiếng khác, mà còn mang đến nhiều thông điệp tích cực. Xem những video của họ, em thấy được sự giải trí, giải tỏa cho bản thân, nơi em có thể thoải mái thoát khỏi những khuôn phép hàng ngày, bởi vì thông điệp mà họ truyền đạt rất rõ ràng: tự do, sự tự do của công việc, tự do ngôn luận, và quyền tự do thể hiện ý kiến và cá tính.

Tuy nhiên, theo thời gian, em bắt đầu cảm thấy mệt mỏi với nội dung của họ, với sự "sồn sồn," đá xoáy", và hay có biểu cảm gào thét cả những tình huống bình thường của cuộc sống hàng ngày như công việc, quan hệ nhân viên - sếp, quan hệ đồng nghiệp, quan hệ khách hàng - bán hàng, quan hệ thầy trò, quan hệ bạn trai- gái, quan hệ mẹ con, hàng xóm.... Ban đầu, em cảm thấy họ thể hiện phần nào lòng của mình về những khó chịu trong cuộc sống.

Thế nhưng dần dần có vẻ các bạn ấy khó chịu với tất cả mọi thứ xảy đến xung quanh. Thấy gì cũng sồn sồn lên, bỏ cuộc, bỏ việc, xóa hỏng mối quan hệ, "i Quit", "đây đếch cần", "không làm được thì bỏ đi mà làm người"... như những content dày đặc.

Họ toàn tự khen mình, tự hào về mình, thiếu sự nhìn nhận lại, ít khi thấy 1 clip viral nào có 1 câu "hay là mình đã sai?".

Gần đây FB bắt đầu đề xuất e xem những bộ phim cũ từ những năm đổi mới của Trung Quốc, về những gương học sinh, tiểu thương, doanh nhân, cán bộ, vùng miền, gia đình, thôn làng vượt khó,... tự dưng em cảm thấy tâm hồn mình mềm mại ra, chấp nhận thử thách và bền bỉ hơn để chống chọi lại khó khăn, và tự dưng em cảm thấy chúng đáng xem hơn những clip content rác kể trên.

giới trẻ ngày càng có tự trọng cao và càng dễ bỏ cuộc, họ không chịu nhường nhịn 1 chút nào trong các mối quan hệ vốn bình thường.
Thậm chí cả ngáo quyền lực, cho rằng việc phốt là một sự trừng phạt xã hội cho người đối lập với mình. Họ tự tước đi của bản thân cơ hội được trưởng thành hơn và nhìn sự việc theo hướng tích cực hơn. nếu kiên nhẫn lâu hơn, có thể con mắt của họ sẽ nhìn sự việc theo hướng hoàn toàn khác.

khi con người tập trung quá nhiều vào việc tôn vinh bản thân mà quên mất đến tập thể và những người đã đóng góp vào thành công của họ (như cha mẹ, gia đình, bạn bè, thầy cô, công ty, tập thể), điều này có thể dẫn đến mất kiên trì trong các mối quan hệ và trở nên yếu đuối khi đối mặt với thách thức.

Gần đây, giới trẻ ngày nay tự trọng cao, nhưng đồng thời cũng dễ bỏ cuộc và không muốn nhường nhịn trong các mối quan hệ hàng ngày.

Họ thậm chí sử dụng việc phốt nhau như một công cụ trừng phạt xã hội đối với những người họ không đồng tình.

Cách đây vài ngày, e xem một clip của một bạn livestream phốt công ty vì lý do không có lý lẽ hợp lý để nghỉ, và có một bạn nam sinh năm 97 đòi phốt công ty vì không được nhận làm chính thức. Những hành động này khiến e cảm thấy tự hỏi về tâm trạng của giới trẻ ngày nay. Có vẻ như khi quyền lực được đặt vào tay mỗi người, một số người trở nên "say mê" quyền lực đó một cách không lành mạnh.
Bài cụ dài quá. Đọc mấy dòng đầu nhắc đến tiktoker là em còm luôn. Em không xem những người đó nên em không biết. Không ảnh hưởng đến em. :))

3005

Xe tăng
Vật tụ theo loài thôi. Cụ vẫn đang là tuýp khán giả của những bạn đó nên còn đánh đồng tiktok là như thế, giới trẻ là như thế... Thực chất là thuật toán của các nền tảng nó liên tục hiệu chỉnh để gợi ý cho cụ những content phù hợp bản chất con người, phù hợp mối quan tâm của cụ. Đến chính những bạn tiktoker mà cụ đang xem thì nội dung trong clip cũng chưa phản ánh con người, tính cách và cách ứng xử thật của họ. Họ là diễn viên diễn đúng kiểu nội dung để phục vụ một nhóm đối tượng khán giả trung thành (tiêu biểu là cụ) đóng góp view cho họ.
Cụ hãy thôi coi mình là trung tâm vũ trụ và những gì mình tiếp xúc là toàn thể xã hội. Có như vậy mới trưởng thành được.

xe mất phanh

Xe container
E k chơi tiktok, clip ngắn fb chỉ xem các cháu đẹp khoe zu khoe mống thôi.
mấy cháu2-3x khoe gđ đk hay nc đạo lý cũng next luôn.

duyenkhoi

Xe đạp
giới trẻ mà cụ nhắc đến cũng ko sướng gì đâu, từ việc học hành, điểm số, không gian vui chơi.... mà những cái đó 1 phần do giới già tạo nên 😅

phuongmit

Xe cút kít
Nhiều quả còm của anh chị 8x, cô chú 8x, ông bà 6x dành cho genZ hay phết :)) nó chả khác gì hồi xưa 8x 9x bị nhận xét cả. GenZ là con của 8x 9x, chửi chúng nó là cũng nhân tiện chửi bản thân mình k dạy chúng nó hay dạy mà nó k nghe ;)) thời nào cũng có người nọ người kia, sống chung mới tạo ra xã hội. Bài ca thời bọn tao với ngày xưa thì bao giờ cho đến ngày xưa :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, e là 9x giữa, gần 30, không già, không trẻ.
Lứa chúng em là lứa chứng kiến trọn vẹn sự bùng nổ mạng xã hội, từ facebook những ngày đầu 2009-2010, cho đến Tiktok bây giờ. Hôm nay nhân dịp lười làm trốn việc, em xin được nêu tý ý kiến về trào lưu, xu hướng thể hiện quan điểm của giới trẻ trên mxh gần đây.

Nhìn chung, em muốn khen ngợi sự xuất sắc của các tiktoker như Long Chun, Phạm Thoại, Welax, Thủng Long Family, S chanel, VNgag, Công Đỗ, Thái Độ, v.v. Họ là những người trẻ tuổi có tài năng, ảnh hưởng mạnh mẽ, diễn đạt chân thực hơn so với các ngôi sao nổi tiếng khác, mà còn mang đến nhiều thông điệp tích cực. Xem những video của họ, em thấy được sự giải trí, giải tỏa cho bản thân, nơi em có thể thoải mái thoát khỏi những khuôn phép hàng ngày, bởi vì thông điệp mà họ truyền đạt rất rõ ràng: tự do, sự tự do của công việc, tự do ngôn luận, và quyền tự do thể hiện ý kiến và cá tính.

Tuy nhiên, theo thời gian, em bắt đầu cảm thấy mệt mỏi với nội dung của họ, với sự "sồn sồn," đá xoáy", và hay có biểu cảm gào thét cả những tình huống bình thường của cuộc sống hàng ngày như công việc, quan hệ nhân viên - sếp, quan hệ đồng nghiệp, quan hệ khách hàng - bán hàng, quan hệ thầy trò, quan hệ bạn trai- gái, quan hệ mẹ con, hàng xóm.... Ban đầu, em cảm thấy họ thể hiện phần nào lòng của mình về những khó chịu trong cuộc sống.

Thế nhưng dần dần có vẻ các bạn ấy khó chịu với tất cả mọi thứ xảy đến xung quanh. Thấy gì cũng sồn sồn lên, bỏ cuộc, bỏ việc, xóa hỏng mối quan hệ, "i Quit", "đây đếch cần", "không làm được thì bỏ đi mà làm người"... như những content dày đặc.

Họ toàn tự khen mình, tự hào về mình, thiếu sự nhìn nhận lại, ít khi thấy 1 clip viral nào có 1 câu "hay là mình đã sai?".

Gần đây FB bắt đầu đề xuất e xem những bộ phim cũ từ những năm đổi mới của Trung Quốc, về những gương học sinh, tiểu thương, doanh nhân, cán bộ, vùng miền, gia đình, thôn làng vượt khó,... tự dưng em cảm thấy tâm hồn mình mềm mại ra, chấp nhận thử thách và bền bỉ hơn để chống chọi lại khó khăn, và tự dưng em cảm thấy chúng đáng xem hơn những clip content rác kể trên.

giới trẻ ngày càng có tự trọng cao và càng dễ bỏ cuộc, họ không chịu nhường nhịn 1 chút nào trong các mối quan hệ vốn bình thường.
Thậm chí cả ngáo quyền lực, cho rằng việc phốt là một sự trừng phạt xã hội cho người đối lập với mình. Họ tự tước đi của bản thân cơ hội được trưởng thành hơn và nhìn sự việc theo hướng tích cực hơn. nếu kiên nhẫn lâu hơn, có thể con mắt của họ sẽ nhìn sự việc theo hướng hoàn toàn khác.

khi con người tập trung quá nhiều vào việc tôn vinh bản thân mà quên mất đến tập thể và những người đã đóng góp vào thành công của họ (như cha mẹ, gia đình, bạn bè, thầy cô, công ty, tập thể), điều này có thể dẫn đến mất kiên trì trong các mối quan hệ và trở nên yếu đuối khi đối mặt với thách thức.

Gần đây, giới trẻ ngày nay tự trọng cao, nhưng đồng thời cũng dễ bỏ cuộc và không muốn nhường nhịn trong các mối quan hệ hàng ngày.

Họ thậm chí sử dụng việc phốt nhau như một công cụ trừng phạt xã hội đối với những người họ không đồng tình.

Cách đây vài ngày, e xem một clip của một bạn livestream phốt công ty vì lý do không có lý lẽ hợp lý để nghỉ, và có một bạn nam sinh năm 97 đòi phốt công ty vì không được nhận làm chính thức. Những hành động này khiến e cảm thấy tự hỏi về tâm trạng của giới trẻ ngày nay. Có vẻ như khi quyền lực được đặt vào tay mỗi người, một số người trở nên "say mê" quyền lực đó một cách không lành mạnh.
Cụ nói các bạn trẻ tìm hiểu cuộc đời cụ Nguyễn Tấn Đời, chủ ngân hàng Thương Tín ở miền Nam trước 1975. Các bạn chỉ thấy mặt hào nhoáng, rich kids, mà không thấy được máu mồ hôi và nước mắt phía sau

Tại Sài Gòn, không tiền bạc, không người thân thích, hàng ngày Nguyễn Tấn Đời lân la khắp nơi tìm kiếm việc làm, đêm đến thì ngủ ngoài hàng hiên một ngôi nhà ở đường Yên Đổ (nay là Lý Chính Thắng, quận 3). Người chủ nhà thấy thương tình nên không nỡ đuổi đi, thậm chí còn “tặng” ông một chiếc ghế bố.

...

Là một ông chủ hãng nhưng hàng ngày Nguyễn Tấn Đời cứ lóc cóc đạp xe đến từng ngôi nhà đang xây để chào hàng. Thậm chí, lúc giao gạch ngói, ông tự mình leo lên mái nhà căng dây lẩy mực rồi cùng thợ lợp ngói ngon lành. Đến khi lát gạch nền cũng thế, ông xắn tay vào làm thành thạo như một người thợ nhà nghề.

Tuần nào ông cũng tới Tòa Đô chánh Sài Gòn - Chợ Lớn tìm xin địa chỉ những nhà đang xin phép xây dựng để đến tận nơi chào hàng. Ông chịu khó đến nỗi nhà ở Bình Đông, Chợ Lớn, mà cứ sáng sáng đạp xe sang tận trung tâm Sài Gòn giao hàng và thu tiền. Trưa đến thì vào công viên tìm một chiếc ghế đá trống để ngả lưng. Đến xế chiều, ông lại lọc cọc đạp xe về tận Bình Đông.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ nói các bạn trẻ tìm hiểu cuộc đời cụ Nguyễn Tấn Đời, chủ ngân hàng Thương Tín ở miền Nam trước 1975. Các bạn chỉ thấy mặt hào nhoáng, rich kids, mà không thấy được máu mồ hôi và nước mắt phía sau

Tại Sài Gòn, không tiền bạc, không người thân thích, hàng ngày Nguyễn Tấn Đời lân la khắp nơi tìm kiếm việc làm, đêm đến thì ngủ ngoài hàng hiên một ngôi nhà ở đường Yên Đổ (nay là Lý Chính Thắng, quận 3). Người chủ nhà thấy thương tình nên không nỡ đuổi đi, thậm chí còn “tặng” ông một chiếc ghế bố.

...

Là một ông chủ hãng nhưng hàng ngày Nguyễn Tấn Đời cứ lóc cóc đạp xe đến từng ngôi nhà đang xây để chào hàng. Thậm chí, lúc giao gạch ngói, ông tự mình leo lên mái nhà căng dây lẩy mực rồi cùng thợ lợp ngói ngon lành. Đến khi lát gạch nền cũng thế, ông xắn tay vào làm thành thạo như một người thợ nhà nghề.

Tuần nào ông cũng tới Tòa Đô chánh Sài Gòn - Chợ Lớn tìm xin địa chỉ những nhà đang xin phép xây dựng để đến tận nơi chào hàng. Ông chịu khó đến nỗi nhà ở Bình Đông, Chợ Lớn, mà cứ sáng sáng đạp xe sang tận trung tâm Sài Gòn giao hàng và thu tiền. Trưa đến thì vào công viên tìm một chiếc ghế đá trống để ngả lưng. Đến xế chiều, ông lại lọc cọc đạp xe về tận Bình Đông.
Nghe thế tưởng ghê nhưng thời bọn em quá bình thường vì đến tận 1990 mới lác đác xe 79 và DD... Hay bán hàng phải làm mẫu cũng bình thường. Chả qua là dựng xong mấy trăm ngàn tỏi thì lói giè cũng chuẩn

TU160M2

Xe tăng
Cụ phải tuyển Gen Z về làm mới hiểu.

Tất nhiên thế hệ nào cũng có những thành phần ưu tú, nhưng riêng Gen Z phải đãi cát tìm vàng...
Cụ ấy chưa va phải thôi, em va phải liên tục, giờ em nhận thấy thuốc huyết áp là thứ nên uống hàng ngày.

vanhai493

Xe điện
Tôi 9x năm nay hơn 3 sọi
Ko theo dõi mấy hót tóc tốc như chủ thớt nói
Tôi nghĩ là nên tập trung vào việc của m thì hợp lý hơn
Tôi chỉ xem mấy chương trình kiểu có hội cho ai, sắc tăng VN...

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Em chắc hơn cụ chủ thớt 1 tuổi.
Em ko xài tiktok nhưng mấy tiktoker cụ điểm tên thì em cũng có xem vài video khi lướt fb.

Em thấy hầu hết nội dung họ làm đều xào nấu lại mấy nội dung đang hot trên mạng. Mà mấy content đó, cái nào càng xì căng đan thì càng hot. Hoặc copy bên trung về.

Nội dung đã ko có gì mới mẻ, đã thế diễn lại ko đến nơi, hơi lố, thà xem phim Việt còn hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Em vẫn tiếp tục dự đoán, bọn trẻ con + thanh niên trong những năm tới sẽ tự tử nhiều hơn.