[Funland] Công Ty Yêu Cầu có Toeic

Trục

Xe ba gác

Chelski

Xe điện
Chào các Cụ
Công ty em yêu cầu chứng chỉ ngoại ngữ 1 trong 2 ngôn ngữ sau:
1. Toeic Speaking Tiếng Anh > 130d.
2. OPIC Tiếng Hàn mức IM trở lên.

Về tiếng anh thì em lâu không động vào coi như mất gốc may ra nhớ mang máng đc vài kiến thức.
Còn tiếng Hàn thì chưa động bao giờ?
Theo các cụ em nên học tiếng anh, tiếng hàn để đễ đạt mục tiêu trên hơn và bắt đầu từ đâu ạ?
Toeic Speacking > 130 thì chắc nó cũng ngang với Ielts tầm 3,4 điểm gì đó, cố tí là được , tiếng Hàn thì chịu thua. Nhưng mà học ngoại ngữ thì không bao giờ muộn và luôn cần thiêt, đợt vừa rồi em đi Tour Âu về mới chán trình độ tiếng Anh của mình quá ...

Nobita090

Xe tải
Toeic Speacking > 130 thì chắc nó cũng ngang với Ielts tầm 3,4 điểm gì đó, cố tí là được , tiếng Hàn thì chịu thua. Nhưng mà học ngoại ngữ thì không bao giờ muộn và luôn cần thiêt, đợt vừa rồi em đi Tour Âu về mới chán trình độ tiếng Anh của mình quá ...
Em lại yếu nhất khoản phiên âm bác ạ. Bữa trc học phiên âm IPA 44 âm mà đặt lưỡi mãi chẳng phát âm đúng :(

Nobita090

Xe tải
em làm hành chính tại DN nhà nc, hàng ngày đi làm ko nghỉ làm để đi học trong giờ đc, tối thì cứ 6-6.30 là sớm mới về, và nếu dùng TOEIC thì mỗi 2 năm hết hạn lại phải thi lại 1 lần, yêu cầu là 650 TOEIC :(
Toeic reading & listening còn ăn đc bác ạ. Speaking hơi khoai thui

Bông Khớ

Xe hơi
Văn bằng 2 học nhiều thứ lắm, đâu chỉ có nghe nói đọc viết đâu. Còn học văn hóa Anh, lịch sử, phê bình tác phẩm văn học các kiểu. Nói chung là vất vả. Còn cụ đã thi Toeic rồi thì 2 năm sau thi lại cũng chỉ 2 nội dung nghe nói đó thôi.
em thấy thằng cu em học cũng nhàn nhã, đang hỏi nó thêm cụ ạ.

Trục

Xe ba gác

GiangNH3011

Xe tải
Công ty cụ đang làm hay là công ty cụ định vào, e nghĩ là học tiếng Hàn hay hơn, lại dễ hơn tiếng Anh
Tiếng Hàn không dễ đâu cụ ạ, ngữ pháp của nó khá là rắc rối. Cộng thêm nữa là còn chia ra làm nhiều loại: giao tiếp thông thường, giao tiếp dùng kính ngữ. Vậy nên cứ học tiếng Anh trước đã, tiếng Anh ổn rồi thì học sang tiếng khác.

GiangNH3011

Xe tải
em làm hành chính tại DN nhà nc, hàng ngày đi làm ko nghỉ làm để đi học trong giờ đc, tối thì cứ 6-6.30 là sớm mới về, và nếu dùng TOEIC thì mỗi 2 năm hết hạn lại phải thi lại 1 lần, yêu cầu là 650 TOEIC :(
Chứng chỉ tiếng Anh IELTS, TOEIC hay TOEFL thì đều có thời hạn cả, không có cái nào cấp 1 lần giá trị mãi mãi đâu cụ ạ. Học tiếng hay ở 1 chỗ là không dùng thì sẽ quên nên cụ có được điểm cao của bây giờ nhưng sau đó không dùng, không ôn để duy trì thì khi thi lại, cụ sẽ bị điểm thấp.

Vietex

Xe điện
Chứng chỉ tiếng Anh IELTS, TOEIC hay TOEFL thì đều có thời hạn cả, không có cái nào cấp 1 lần giá trị mãi mãi đâu cụ ạ. Học tiếng hay ở 1 chỗ là không dùng thì sẽ quên nên cụ có được điểm cao của bây giờ nhưng sau đó không dùng, không ôn để duy trì thì khi thi lại, cụ sẽ bị điểm thấp.
Cháu nghe nói một số chứng chỉ vô thời hạn đó: Topik 1, 2, 3, 4 (tiếng Hàn), N 6, 5, 4, 3 (tiếng Nhật), tiếng Trung. Học tiếng hay ở chỗ là nếu quên nhưng học lại thì rất nhanh.

GiangNH3011

Xe tải
Cháu nghe nói một số chứng chỉ vô thời hạn đó: Topik 1, 2, 3, 4 (tiếng Hàn), N 6, 5, 4, 3 (tiếng Nhật), tiếng Trung. Học tiếng hay ở chỗ là nếu quên nhưng học lại thì rất nhanh.
Mình vừa thử search trên mạng thì chứng chỉ tiếng Hàn (Topik) và Trung (HSK) cũng có thời hạn đó, có chứng chỉ tiếng Nhật thì không thấy nói đến thời hạn thôi.
Cá nhân mình thấy lâu không học là quên hết. Cả 3 thứ tiếng Nhật, Hàn, Trung mình đều đã học, cái ngắn thì 3 tháng và cái dài thì hơn 1 năm. Theo đó thì mình thấy tiếng Nhật khó nhất, sau đến Hàn, Trung thì dễ hơn chút.

Moccoi

Xe tải
Nó xét học bạ thôi Cụ, nếu diện xét tuyển theo Ielts thì tượt từ vòng gửi xe ạ.
Các đây 2 năm F1 nhà em 12 năm học sinh giỏi, ielts 7. xét tuyển vào ngoại thương, ngoại giao trượt vỏ chuối ngay từ vòng gửi xe. Vào mấy trường này phải 8. và cũng không nhất thiết phải học sinh giỏi (con anh bạn làm cùng em).

Vietex

Xe điện
Mình vừa thử search trên mạng thì chứng chỉ tiếng Hàn (Topik) và Trung (HSK) cũng có thời hạn đó, có chứng chỉ tiếng Nhật thì không thấy nói đến thời hạn thôi.
Cá nhân mình thấy lâu không học là quên hết. Cả 3 thứ tiếng Nhật, Hàn, Trung mình đều đã học, cái ngắn thì 3 tháng và cái dài thì hơn 1 năm. Theo đó thì mình thấy tiếng Nhật khó nhất, sau đến Hàn, Trung thì dễ hơn chút.
Vậy tiếng Hàn, Trung có thời hạn còn Nhật là vô thời hạn. Ngoài ra chứng chỉ Cambrige A1, A2, B1, B2 k có thời hạn nữa thì phải.
Khi nhìn vào bằng N5 tiếng Nhật JLPT bạn sẽ không thấy bất kỳ dòng nào ghi thời hạn chứng chỉ. Vì vậy bằng N5 tiếng Nhật không có thời hạn.
Một số công ty ở Việt Nam chỉ chấp nhận bằng có hiệu lực trong khoảng thời gian 2 - 3 năm là có thật, tránh trường hợp sau thời gian quá lâu nếu không sử dụng tiếng Nhật thì trình độ của bạn sẽ bị sa sút và không đánh giá được qua tấm bằng đó.

Trục

Xe ba gác
Các đây 2 năm F1 nhà em 12 năm học sinh giỏi, ielts 7. xét tuyển vào ngoại thương, ngoại giao trượt vỏ chuối ngay từ vòng gửi xe. Vào mấy trường này phải 8. và cũng không nhất thiết phải học sinh giỏi (con anh bạn làm cùng em).
Con em nó chỉ nộp Ngoại thương và Kinh tế để chống sốc thôi ạ (nó không thích chính trị và kỹ thuật). CV của nó cũng tốt, nó có giải quán quân khối THPT do club bên ĐH Ngoại Thương tổ chức, em chẳng biết nó sẽ dùng điều kiện nào để xét tuyển nữa, nó bảo vào ok.
Trường học thì nó nhận học bổng 100% rồi, nên khả năng nó sẽ Nam tiến.

Moccoi

Xe tải
Con em nó chỉ nộp Ngoại thương và Kinh tế để chống sốc thôi ạ (nó không thích chính trị và kỹ thuật). CV của nó cũng tốt, nó có giải quán quân khối THPT do club bên ĐH Ngoại Thương tổ chức, em chẳng biết nó sẽ dùng điều kiện nào để xét tuyển nữa, nó bảo vào ok.
Trường học thì nó nhận học bổng 100% rồi, nên khả năng nó sẽ Nam tiến.
khả năng nhờ cái ngoại khoá đấy bác, hoặc đỗ vào các lớp liên kết