[Funland] Công ty chứng khoán VNDIRECT bị đánh sập hệ thống

fanmu12345

Xe điện
Các bác em, em lại kéo áo các bác lần nữa. Do đây là vụ tấn công có chủ đích, và hacker đã chiếm quyền root máy chủ (em lại phải nhắc lại kéo các bác quên), vậy nên các bác em nghĩ khi ta đứng trên một núi vàng thì chỉ đơn giản là làm mã hoá sao?

Theo cách nghĩ human nature, ta trước khi mã hoá có nên copy về nhà một bản đã không nhỉ?. Vậy nên chuyện BC đàm phán xử lý chỉ là bề nổi và phần cả làng đều biết. Còn khả năng có một vụ data leak là rất cao, mà cái này chắc ối bác đau đầu, càng làm to càng đau. Gì chứ giờ lòi ra người nhà bác nào đó có vài triệu cổ một mã nào đó... Ahihi

Có điều mấy cái này chắc xử lý underground thôi. Anh em mình chân đất mắt toét quan tâm làm tró gì, phỏng ạ?

nhưng cái em muốn nói là Privacy của các bác không còn an toàn nữa. Tuy không mất tiền nhưng số CCCD, Số TK Ngân hàng etc... coi như đã bị lộ (trong trường hợp VND lưu số TK, còn nếu họ lưu một cái token nào đó đại diện thì các bác cũng đã bị lộ cái token đó)
Tóm lại là các cụ có TK ở đó cẩn thận kẻo sau này bị lừa cài app giả chiếm quyền điều khiển điện thoại để cướp tiền trong TK ngân hàng

fanmu12345

Xe điện
Các bác em, em lại kéo áo các bác lần nữa. Do đây là vụ tấn công có chủ đích, và hacker đã chiếm quyền root máy chủ (em lại phải nhắc lại kéo các bác quên), vậy nên các bác em nghĩ khi ta đứng trên một núi vàng thì chỉ đơn giản là làm mã hoá sao?

Theo cách nghĩ human nature, ta trước khi mã hoá có nên copy về nhà một bản đã không nhỉ?. Vậy nên chuyện BC đàm phán xử lý chỉ là bề nổi và phần cả làng đều biết. Còn khả năng có một vụ data leak là rất cao, mà cái này chắc ối bác đau đầu, càng làm to càng đau. Gì chứ giờ lòi ra người nhà bác nào đó có vài triệu cổ một mã nào đó... Ahihi

Có điều mấy cái này chắc xử lý underground thôi. Anh em mình chân đất mắt toét quan tâm làm tró gì, phỏng ạ?

nhưng cái em muốn nói là Privacy của các bác không còn an toàn nữa. Tuy không mất tiền nhưng số CCCD, Số TK Ngân hàng etc... coi như đã bị lộ (trong trường hợp VND lưu số TK, còn nếu họ lưu một cái token nào đó đại diện thì các bác cũng đã bị lộ cái token đó)
Cụ phân tích có lý

fanmu12345

Xe điện
Phí 0,03% là miễn phí giao dịch rồi chứ ko phải là thấp nữa cụ ơi.
Bình thường mỗi 1 lượt mua, 1 lượt bán sẽ phải trả cố định 0,027% cho Sở Chứng khoán, và 0,1% tiền thuế thu nhập cá nhân.
Các công ty thông thường trên thị trường đều có mức phí 0,15%, cao hơn thì bậc thang 0,3% bắt đầu, thấp hơn thì 0,08 hoặc miễn phí thì 0,03
Em thì ko quan tâm đến phí, em quan tâm đến em mang được bao tiền về nhà hơn, căn ke vài đồng phí tốn thời gian của em.
Em lại quan tâm cty CK nào có margin cao, lãi margin rẻ và cổ phiếu lởm vẫn margin.

Khi có tin hoặc vào sóng lớn, dồn tiền full margin mới sướng

Em cũng khộng care phí giao dịch.

Garrard_1967

Xe tải
Kệ, lâu lâu xem chọi gà cũng vui, và mở mang kiến thức.

Em ủng hộ bán vé xem thi đấu.

Treo thưởng đàng hoàng. Tiền vé làm từ thiện
Gà chọi nó cũng khác gà trống cụ ạ, 1 đằng thì gáy rồi lao vào, 1 đằng thì gáy và … chui vào chuồng ;))

meodenminh

Xe điện
Khoảng 15 năm trước em xem 1 bài viết của 1 chuyên gia an ninh mạng, đại ý là:

1/ Harker chẳng có gì giỏi, vì nó giống như 1 kẻ đặt bom để phá 1 cái cầu, đơn giản chỉ cần 1 quả bom gài vào móng cầu là xong. Kỹ sư xây dựng cầu mới là người giỏi vì phải tính tải trọng, độ an toàn động đất ... khi xây cầu.

2/ Mùa hè thì hacker và virus máy tính được SX rất nhiều, vì bọn HSSV nghỉ hè rảnh rỗi nên nghiên cứu tạo virus để phá phách.

Không biết quan điểm này có đúng không, nhờ các cụ IT thông não giúp.

Xin cảm ơn
Phá bao giờ cũng dễ hơn xây ạ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em lại quan tâm cty CK nào có margin cao, lãi margin rẻ và cổ phiếu lởm vẫn margin.

nếu cụ lãi to tất nhiên ko cần care phí
nhưng nếu cụ giao dịch một năm 20 tỉ, thì phí giao dịch 0.15% là 30 triệu, xong nếu ko may cụ lỗ, lại còn thêm 30tr phí giao dịch
thì có phải dở hơn là giao dịch ở cty miễn phí giao dịch ko 🤣
30tr đổ xăng cả năm rồi

fanmu12345

Xe điện
nhưng nếu cụ giao dịch một năm 20 tỉ, thì phí giao dịch 0.15% là 30 triệu, xong nếu ko may cụ lỗ, lại còn thêm 30tr phí giao dịch
30tr đổ xăng cả năm rồi
Cty miễn phí co an toàn không, hay lại giống VND bị treo mấy hôm nay.

Miễn phí giao dịch, nhưng margin 20% thì em không thèm.

Em cần margin 70%, và lãi margin rẻ. Tất nhiên không phải lúc nào cũng full margin.

XSim

Xe container

Em cần margin 70%, và lãi margin rẻ. Tất nhiên không phải lúc nào cũng full margin.
Cụ khôn thế thì ctck sống bằng gì :D

fanmu12345

Xe điện
30tr đổ xăng cả năm rồi
Em chưa hiểu là phí 0.15% là 1 chiều hay là 2 chiều.

Hiện em đang giao dịch tại SHS phí 0.15% 1 chiều

XSim

Xe container
Bằng cách thịt lại cụ ấy thôi!!
Chắc là bằng gián tiếp thông qua ăn hoa hồng lùa gà thôi chứ nghiệp vụ môi giới có mỗi hai phí là phí giao dịch và phí lãi margin đều đòi thấp thì sống bằng gì :D

tung1311 .

Xe container

30tr đổ xăng cả năm rồi

VND em dùng toàn free margin :)

fanmu12345

Xe điện
Chắc là bằng gián tiếp thông qua ăn hoa hồng lùa gà thôi chứ nghiệp vụ môi giới có mỗi hai phí là phí giao dịch và phí lãi margin đều đòi thấp thì sống bằng gì :D
Em chẳng bao giờ nghe tin của môi giới.

Việc của môi giới là bảo lãnh cho em mua trước, chiều nộp tiền sau và hỗ trợ thủ tục cho tiền về TK NH thật nhanh

Năm 2016, có lúc em đánh margin 80%. ứng tiền trong ngày 1:1 trên cp sẵn có, nên có lúc giá trị CP bằng 90% tiền NAV. Và em chết ngay cửa thiên đường, mất 1 tỷ.

Đau là em chết trước cửa thiên đường, vừa bán sàn hết toàn bộ CP vì bị call thì 30 phút sau toàn bộ danh mục quay đầu kéo trần 5-7 ngày liên tục

Thành Thị 1

Xe điện
Em chẳng bao giờ nghe tin của môi giới.

Việc của môi giới là bảo lãnh cho em mua trước, chiều nộp tiền sau và hỗ trợ thủ tục cho tiền về TK NH thật nhanh

Năm 2016, có lúc em đánh margin 80%. ứng tiền trong ngày 1:1 trên cp sẵn có, nên có lúc giá trị CP bằng 90% tiền NAV. Và em chết ngay cửa thiên đường, mất 1 tỷ.

Đau là em chết trước cửa thiên đường, vừa bán sàn hết toàn bộ CP vì bị call thì 30 phút sau toàn bộ danh mục quay đầu kéo trần 5-7 ngày liên tục
Đây, bằng cách này đó cụ XSim

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Khoảng 15 năm trước em xem 1 bài viết của 1 chuyên gia an ninh mạng, đại ý là:

1/ Harker chẳng có gì giỏi, vì nó giống như 1 kẻ đặt bom để phá 1 cái cầu, đơn giản chỉ cần 1 quả bom gài vào móng cầu là xong. Kỹ sư xây dựng cầu mới là người giỏi vì phải tính tải trọng, độ an toàn động đất ... khi xây cầu.

2/ Mùa hè thì hacker và virus máy tính được SX rất nhiều, vì bọn HSSV nghỉ hè rảnh rỗi nên nghiên cứu tạo virus để phá phách.

Không biết quan điểm này có đúng không, nhờ các cụ IT thông não giúp.

Xin cảm ơn
Cái này cụ chuẩn
Bọn vọc vạch rảnh rỗi có khi vì tiền, có khi vì thể hiện, như bọn trẩu, nên nếu có thời gian hở ra lầ chúng chọc ngoáy.
Nên ko cú phải hacker chuyên nghiệp đâu.
Mà bọn i tờ vọc vạch được cái gì lạ lại tung lên, báo cho bọn khác chọc tiếp
Các hội nhóm 4g network router nhiều như nấm, lúc nào cũng hừng hực, nhà mạng nào hở ra lỗ nào sẽ bị ăn tươi nuốt sống ngay =))
Mấy cụ võ ngực chuyên gia, vào đấy cũng thành bùn nếu ko phải chuyên món hack :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Kệ, lâu lâu xem chọi gà cũng vui, và mở mang kiến thức.

Em ủng hộ bán vé xem thi đấu.

Treo thưởng đàng hoàng. Tiền vé làm từ thiện
Khó cụ ah
Mỗi người 1 chuyên môn

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Windows tại văn hóa config kém chứ Linux thì chả container hết rồi, config hệ thống cho vào git là bình thường.
Container là cụ nói Docker hả.
Mấy cái ngân hàng, chứng khoán ai có văn hóa chạy server trên Docker à cụ.
Mà kết lại ko ai dùng git, version control làm thay việc backup
Version control như cụ kia nói IaC chỉ ý nghĩa lưu giữ phiên bản config có thay đổi mang tính chát roll back lại nếu config ko đúng, dùng trong việc hoạt động hàng ngày. (nên nó mới gọi là version )
Còn backup infrastructure là backup full server luôn.
Backup luôn cả version control , git luôn, backup cả Docker images , cả Docker build script lun (Daily, periodically )
Bảo sao nước sông hay so nước giếng nó là như vậy

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Gà chọi nó cũng khác gà trống cụ ạ, 1 đằng thì gáy rồi lao vào, 1 đằng thì gáy và … chui vào chuồng ;))
Phá bao giờ cũng dễ hơn xây ạ.
Cụ nói chuẩn em có cái app 4G vào internet 0đ 0 nền, ko giới hạn dung lượng , ko giới hạn thời gain, bán có 150k 1 máy Android , dùng đến khi hỏng sim.
Mã nguồn mở, ko lọt, lộ thông tin.
Cụ nào thích gáy, thích chọi, cứ bỏ tiền ra mua 1 bản, ngâm cứu, phá
Phá dễ hơn em xây
Xong ta tính sau ;))
Em là em ko mõm , với đứng ngoài bỉ bôi, nó hèn con người :D

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Container là cụ nói Docker hả.
Mấy cái ngân hàng, chứng khoán ai có văn hóa chạy server trên Docker à cụ.
Mà kết lại ko ai dùng git, version control làm thay việc backup
Version control như cụ kia nói IaC chỉ ý nghĩa lưu giữ phiên bản config có thay đổi mang tính chát roll back lại nếu config ko đúng, dùng trong việc hoạt động hàng ngày. (nên nó mới gọi là version )
Còn backup infrastructure là backup full server luôn.
Backup luôn cả version control , git luôn, backup cả Docker images , cả Docker build script lun (Daily, periodically )
Bảo sao nước sông hay so nước giếng nó là như vậy
Vầng, nước sông không nên so với nước giếng. Cụ cứ chuyên tâm code 3 cái tool toy gì đó của cụ cũng được.
Nhưng cụ cũng có thể để ý thêm về những hệ thống hiện đại xây mới, thì phần thực thi, dữ liệu, và cấu hình nó là độc lập, backup mấy thứ đó cũng có thể độc lập, backup cũng có thể nhiều lớp, thêm an toàn. Còn IaC là đảm bảo dựng hệ thống ở trạng thái chính xác, cụ chỉ dùng nó để rollback thì cũng ...được.