[Funland] Cổng trường là để phụ huynh ra oai?

Fan gentra

Xe điện
Ngoài khía cạnh “pháp luật”, cỏn có phạm trù “đạo đức” nữa đấy cụ! Ngoài lề thêm tý. 😅
đạo đức thì cccm dc học khi có bằng lx rồi ..còn thể hiện thế nào tùy mỗi người ..
Khác nhiều chứ Cụ, iem đỗ cách xa cổng trường rồi dẫn con đi bộ vào. Không gáy ách tắc giao thông, không ảnh hưởng bất kỳ ai.

Các loại phụ huynh vô văn hoá, trơ trẽn vi phạm luật giao thông sẽ tạo nên nhân tài chăng?
vâng em cũng đồng cảm với cụ về hành vi của những bậc cha mẹ ở đây .nhưng lời lẽ cụ đưa ra hơi căng thẳng và chợ búa quá heeeeeeee...(xin lỗi cụ em ko có ý giảng giải đạo đức ạ) ..chỉ là muốn chia sẻ sao cho diễn đàn văn minh hơn ..em biết cụ chia sẻ nên đây để sả tress thôi chứ cũng ko làm thay đổi được xh hàng ngày diễn ra .. cảm ơn cụ !

Diep1979

Xe điện
Kiểu muốn đón con nhanh cho con đỡ đi bộ đây mà ;))
Công nhận là tiến sát quá gây tắc đường cũng gây ra rất nhiều khó chịu cho người đi lại quanh đấy chứ chả riêng phụ huynh đi xe máy đâu ạ. Nhà cháu đi đón con mà bắt buộc phải đi 4b thì đỗ xa hẳn khu đó ra. Vừa dễ thoát xe, vừa đỡ va chạm xước xát. Vừa đi cùng con một đoạn để hỏi hôm nay con học như thế nào.
Còn đa số đi đón con thì nhà cháu dùng 2b, nhưng cũng đỗ xa cổng trường mấy chục mét

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Các cụ đưa đón con đến trường (bất kể xe máy hay ô tô và ý thức ra sao) đã kêu rồi, em đây chả liên quan đến đưa đón con trẻ, chỉ hàng ngày đi làm qua khu vực các cổng trường thấy đường ùn ứ, tắc nghẽn thì cơ cực làm sao ?

Hãy biết nhường nhịn và cảm thông với mọi người chứ, tham gia giao thông ở mình thì chả phải cổng trường mà ngay trên đường cũng nhiều vấn đề phức tạp lắm, từ đi nhanh/chậm, đi chềnh ềnh giữa đường hay tạt đầu, luồn lách các kiểu #:-s

Huthasa

Xe container
Từ ngày thất nghiệp iem có cơ hội ngày ngày đưa con đi học.

Thấy một số phụ huynh có ô tô thích ra vẻ vl.

Thay vì dừng đỗ cách cổng trường một đoạn rồi dẫn con vào, thì phụ huynh cố ý chèn xe máy để làm nghẽn cổng trường. Chủ ý là để người khác biết gia đình có điều kiện.

Iem quan sát hơn 1 năm nay toàn như vậy, thậm chí ngày càng lố lăng hơn, chèn ép để xe máy dồn ứ lại chờ đợi chúng nó.

Phụ huynh mà ý thức như bồi thì dạy con kiểu gì nhể?

Sao xxx không đóng chốt ở đây để phạt bọn họ nhỉ?

Nó là cái tính bon chen thôi. Người như thế thì kể cả đi bộ xếp hàng cũng chen.Cụ nhận xét phiến diện lắm.

Thèm khát

Xe điện
Nó là cái tính bon chen thôi. Người như thế thì kể cả đi bộ xếp hàng cũng chen.Cụ nhận xét phiến diện lắm.
Vầng… Iem chưa bao giờ bon chen, gây hỗn loạn ảnh hưởng người khác. Nhưng ngày nào iem cũng thấy cảnh hỗn loạn gây ra bởi đám người vô ý thức này nên phát ngôn khó nghe tí ạ.

Từ ngày thất nghiệp iem có cơ hội ngày ngày đưa con đi học.

Thấy một số phụ huynh có ô tô thích ra vẻ vl.

Thay vì dừng đỗ cách cổng trường một đoạn rồi dẫn con vào, thì phụ huynh cố ý chèn xe máy để làm nghẽn cổng trường. Chủ ý là để người khác biết gia đình có điều kiện.

Iem quan sát hơn 1 năm nay toàn như vậy, thậm chí ngày càng lố lăng hơn, chèn ép để xe máy dồn ứ lại chờ đợi chúng nó.

Phụ huynh mà ý thức như bồi thì dạy con kiểu gì nhể?

Sao xxx không đóng chốt ở đây để phạt bọn họ nhỉ?

Chờ đón con ở cổng trường mà cứ xếp hàng 2, hàng 3 thì ý thức ... còi

Mytv

Xe điện
Nói thật nhiều đứa coi con mình quá ghê gớm, không dám cho đi bộ vài chục mét. Cứ dí vào tận cổng mới cho xuống. Loại đấy …!
E ghét nhất loại này. Mịa đỗ chềnh ềnh trc cổng trường chờ đón con dù có biển cấm. Thậm chí sẵn sàng đỗ hàng 2 hàng 3 ra đường. Kệ mẹ đường tắc thế nào thì tắc. Trong khi cách đấy 30 40m đỗ thoải mái ko ảnh hưởng đến gt.

khanhnguyen09

Xe container
Em thấy trong thớt này cũng nhiều cụ khoe xe bỏ mợ ấy, trách gì mấy ông ph vô ý thức kia.:))

chimcus

Xe hơi
Em cũng hay đưa đón con đi học.
Nhiều bác đưa con tới cổng trường, tấp lề rồi khoá xe đưa con vào lớp. Ếu quan tâm tới việc đường đông hay làm cản trở xe khác.
Nhiều bác phi hẳn vào cổng, xuống mở cửa xe cho con rồi bịn rịn chia tay.
Nhiều bác đường đông cũng quay đầu.
Nhiều bác cứ đóng cửa xe rồi ngồi đợi.
Em công nhận với cụ, cái này là vấn đề nhận thức và ý thức. Rất nhiều phụ huynh đón con kiểu 1 bước lên xe xuống ngựa thay vì đỗ xa ra 1 chút rồi đi bộ 1 đoạn vào đón con. Phản cảm và phản ánh trình độ nhận thức.

Hổ Con

Xe tăng
Chắc ko phải vì oai đâu. Là ý thức con người thôi, ai cũng muốn tiện 1 chút thành ra mất thời gian hơn. E đi đâu cứ đỗ xa xa rồi đi bộ tới cho lành. Chỗ nào thấy có chen lấn là em tránh vì em xếp họ ở mức dưới.

BMW X11

Xe điện
Vầng… Iem chưa bao giờ bon chen, gây hỗn loạn ảnh hưởng người khác. Nhưng ngày nào iem cũng thấy cảnh hỗn loạn gây ra bởi đám người vô ý thức này nên phát ngôn khó nghe tí ạ.
Dân ta nó hài hước lắm bác ạ.
Êm đi xe máy, dừng đèn đỏ, còn độ 80sec thôi.
Tự nhiên có 1 anh/chị đằng sau lịch sự kêu: "lách ra nhờ tý, please!", chắc để vượt đèn đỏ.
iem lách ra, và anh đằng sau hỳ hục lách lên trước iem 1 tẹo, và như iem: Tắt máy cho tiết kiệm, rút phone lướt web.
Thế mới tài.

Còn cố lách lên để làm gì, iem vẫn đang tự hỏi.

Su Đình

Xe tăng
Tầm này thì ô tô cũng ko phải cái gì để oai nữa, nhất là xe cỏ. Việc đón con đỗ xe dí tận cổng trường, chen lấn... theo em nếu lúc xe đó đến đón con mà vẫn rộng rãi, đi xe vào thoải mái thì cũng bình thường, vì ai cũng muốn đón con được tiện hơn, nhất là những hôm mưa nắng thì cũng muốn con lên xe nhanh nhất, còn chen lấn khi đã đông rồi thì là do thói quen tham gia giao thông bon chen, miễn được việc mình kệ mịa người khác.

Kiabuoisang

Xe container
Sao không hỏi ở trước cổng trường tại sao ko có cái bỉn cấm dừng đỗ nhỉ? 😂

chenyouxing

Xe tải
Trước em cũng từng thắc mắc là trường mầm non của cháu nhỏ nhà em, cổng to vãi chưỡng mà lúc nào cũng đóng để phải đi cái cổng ngách bé tí 2 xe máy tránh nhau còn khó.
Bác bảo vệ nói là nếu cổng to mở thì ô tô phi thẳng vào trường nhiều, phi cả vào chỗ các cháu đang chơi, nên phải đóng. Còn đúng là nhiều cụ đỗ ô tô kiểu "không vi phạm pháp luật là được"!!!

MeoZorba

Xe buýt
Các cụ đưa đón con đến trường (bất kể xe máy hay ô tô và ý thức ra sao) đã kêu rồi, em đây chả liên quan đến đưa đón con trẻ, chỉ hàng ngày đi làm qua khu vực các cổng trường thấy đường ùn ứ, tắc nghẽn thì cơ cực làm sao ?

Hãy biết nhường nhịn và cảm thông với mọi người chứ, tham gia giao thông ở mình thì chả phải cổng trường mà ngay trên đường cũng nhiều vấn đề phức tạp lắm, từ đi nhanh/chậm, đi chềnh ềnh giữa đường hay tạt đầu, luồn lách các kiểu #:-s
Cháu cũng như cụ á, nên vào giờ tan học là cháu né các cung đường có trường học ra nhất có thể dù đi đường khác xa hơn, xác định đi qua là ùn tắc lâu đó ạ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Oai gì mấy cái xe cỏ này, hơn nữa ra oai thì ra oai với người quen chứ ra đường ai biết đấy là đâu đâu thì oai với ai??? :))))

Đỗ trước cổng trường nó tiện đón con thôi , đỗ xa ngại đi bộ. Cụ thớt cả nghĩ quá!

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì không nghĩ họ ra oai gì đâu.
Chẳng qua là ý thức nhìn trước ngó sau khi tham gia giao thông làm sao tạo điều kiện cho người khác cũng là cho mình họ không có và không để ý thôi.

Cuongsylar

Xe đạp
ý thức thôi chứ vài chục m làm gì k đi bộ đc

Vongai

Xe buýt
Nói chung là do quy hoạch cả, trường toàn xây từ thời cho con đi bộ đến trường. Giờ nó thay đổi nên không khác gì cái mạn phố cổ, nhà nào cũng một cái ô tô thì nhét vào mũi hết. Các trường ở ngoại ô nên quy hoạch rộng rãi, có bãi đỗ xe đón con thì hợp lý hơn.
Gì cũng đổi cho Quy hoạch thế bác?
Đậu xe đầu phố, hay chỗ nào vắng rồi xuống dắt con vào lớp, hoặc để tự nó đi 1 đoạn có sao đâu?