[Funland] Công thợ điện cao hay độc quyền?

honglong1

Xe điện
Cụ đâu đc phép động vào hệ thống cáp ngầm mà luồn.
Còn đi hở thì e làm rồi, tự kéo dây + làm cái đơn đăng ký lắp đồng hồ có ghi là đã có đường dây điện theo chuẩn điện lực (2x10). Chả mất đồng nào, dây thì mua ngoài 60k/m
Cũng chỉ vì ngại "đường dây điện theo chuẩn điện lực" và đấu vào công tơ nên mới phải gọi trung tâm. Lúc nói muốn thay dây thì trung tâm nói cử người xuống chứ họ cũng không nói là mình có thể thuê thợ ngoài tự làm được. Coi như có thêm 1 bài học. Dù sao thì bên DL vẫn có tý quan cách trong việc phục vụ khách hàng.

Victor Ban

Xe buýt
Đè khách ra bóp , thịt các kiểu. chỉ có bọn độc quyền, ngành này còn nặng nề lắm

Vân_Hiệp

Xe đạp
Chuyện là nhà em muốn thay cái dây cáp điện từ công tơ vào nhà nên có tham khảo cái bảng giá của EVN thì thấy rất cao. Tiền công thay cái dây cáp là 46,000 đ/m dài chưa VAT. Với nhà gần công tơ điện cách khoảng 10 m đổ lại thì không có vấn đề gì nhưng nhà em cách cái vị trí công tơ gần 100 m nên người đến khảo sát phát cái giá 10 tr cho việc thay dây trong đó giá 1 m dây điện là 60,000 đ/m dài. Còn lại công khoảng 4 tr. Tưởng khối lượng công việc gì ghê lắm nhưng chỉ cần 1 người thao tác chừng 2 giờ là xong. Đã đành là phải chi phí cho ban bệ nhưng cái giá đó quả thực là không tưởng. Độc quyền nên phải chịu. Nếu như họ có tâm thì đã tính đơn giá như trên nhưng có cái giới hạn, ví dụ tiền công thay dây không quá 1tr/lần thì cũng còn chịu được.
chào cụ e muốn mua sr7 cụ ib e sdt để tiện trao đổi ạ

Được gửi từ iPhone - Otofun

qua_khoang

Xe tăng
Tiện thể các cụ cho em hỏi chút. Chả là cái búi dây điện trước cửa ngõ nhà em nó xệ trùng xuống, giờ chỉ cao khoảng 1,7m tính từ mặt đường lên. Em muốn kêu điện lực đến kéo cao lên thì họ có làm không ạ, vì thấp thế nguy hiểm quá.?

No Problem

Xe tăng
Chuyện là nhà em muốn thay cái dây cáp điện từ công tơ vào nhà nên có tham khảo cái bảng giá của EVN thì thấy rất cao. Tiền công thay cái dây cáp là 46,000 đ/m dài chưa VAT. Với nhà gần công tơ điện cách khoảng 10 m đổ lại thì không có vấn đề gì nhưng nhà em cách cái vị trí công tơ gần 100 m nên người đến khảo sát phát cái giá 10 tr cho việc thay dây trong đó giá 1 m dây điện là 60,000 đ/m dài. Còn lại công khoảng 4 tr. Tưởng khối lượng công việc gì ghê lắm nhưng chỉ cần 1 người thao tác chừng 2 giờ là xong. Đã đành là phải chi phí cho ban bệ nhưng cái giá đó quả thực là không tưởng. Độc quyền nên phải chịu. Nếu như họ có tâm thì đã tính đơn giá như trên nhưng có cái giới hạn, ví dụ tiền công thay dây không quá 1tr/lần thì cũng còn chịu được.
Đã là cơ quan hành chính thì hành là chính và chẳng cơ quan nào có tâm cả, kể cả khối giáo dục và y tế. Còn trước khi làm bao giờ chúng nó cũng báo giá, đã đồng ý làm rồi thì miễn kêu, không đồng ý có thể phản ánh trực tiếp lên số hotline của bọn chúng 19006769 - và tất nhiên không ai ép mình thay cả

No Problem

Xe tăng
Tiện thể các cụ cho em hỏi chút. Chả là cái búi dây điện trước cửa ngõ nhà em nó xệ trùng xuống, giờ chỉ cao khoảng 1,7m tính từ mặt đường lên. Em muốn kêu điện lực đến kéo cao lên thì họ có làm không ạ, vì thấp thế nguy hiểm quá.?
Cứ 19006769 cụ gọi cho tôi, bọn này thanh tra độc lập, càng nhiều khiếu kiện càng kiếm, nên chúng tự thịt lẫn nhau

Phỡn

Xe tăng
Nhà đèn bớ được quả khách này đúng cười cả quý :P

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua dây về đấu nối sẵn rồi kéo ra gần tủ điện, làm đơn lên đúng chi nhánh EVN cụ đang đóng tiền thì họ sẽ cho thợ xuống, xong việc bồi dưỡng thợ bao thuốc còn nếu hỏi mất tiền ko thợ sẽ bảo ko mất. Lưu ý cụ đừng tự mở tủ điện bởi EVN phát hiện ra sẽ làm khó/phạt cụ đấy.
Mở thoải mái cụ ơi , đấu vào má dưới at là được. Từ đấy là của mình rồi!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung rất lắm chiêu trò với cái nghành này.

A Hoàng đi rồi, em mong đội dưới đi theo cho có bạn. :))
Bọn điện thì nó bố đời rồi.
Liên quan đến mấy anh điện này làm em nhớ đến điện thoại cố định ngày xưa mỗi lần có sự cố gọi bên VNPT đến, đội thợ nó như bố tướng luôn, bo cho nó các kiểu để nó làm nhanh. Giờ thì đói thối mồm.

tunglam28062009

Xe tăng
E tự mua dây về kéo ra tủ điện. Gọi điện lực vào đấu. Thái độ vui vẻ ko vòi vĩnh e cảm ơn 200k.
Còn nếu thái độ này nọ 1 xu e ko cho. Láo gọi lên tổng đài thanh tra nó cho ăn hành ngập mồm.
H năm 2022 ạ.

qua_khoang

Xe tăng
Cứ 19006769 cụ gọi cho tôi, bọn này thanh tra độc lập, càng nhiều khiếu kiện càng kiếm, nên chúng tự thịt lẫn nhau
Thank cụ, em vừa call rồi, nhưng nếu ở Hà Nội thì các cụ gọi theo số 19001288 nhé.
Em đang đợi xem a e điện nặng sử lí ra răng.?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Trước công tơ cụ chả mất nghìn nào chỉ cần bồi dưỡng anh em kiểu ngoại giao, sau công tơ cụ muốn làm gì thì làm, đắt rẻ là do cụ sao cụ lại kêu Độc Quyền lọ chai, rồi bắt ép bla bla bla , bài của cụ rất vớ vẩn, mang tính chất rất thiếu hiểu biết, tự dưng gây hiểu lầm.
Cụ muốn rẻ thì tự đi mua dây về kéo là xong

Nguyenhongson26

Xe tăng
Họ xuống báo giá và tôi cũng tham khảo giá của EVN mà. Đơn giá có vật tư rẻ nhất 115k/m dài, nhân công không là 46k/m dài chưa VAT. Dây 2x10 là khoảng 60k/m dài. Cái tôi muốn nói là nhân công cao quá.
Nhân công cao thì cụ thuê người khác nhân công rẻ hơn, cớ gì nhân công cao cụ lại bảo họ độc quyền, sau đồng hồ là của nhà cụ, cụ thích thuê ai thì thuê hoặc tự mua dây về làm.

honglong1

Xe điện
Nhân công cao thì cụ thuê người khác nhân công rẻ hơn, cớ gì nhân công cao cụ lại bảo họ độc quyền, sau đồng hồ là của nhà cụ, cụ thích thuê ai thì thuê hoặc tự mua dây về làm.
lúc đấu nối vào công tơ không gọi nó không đươc

Hà Tam

Xe điện
lúc đấu nối vào công tơ không gọi nó không đươc
Công tơ và avtomat (hay CB) là tài sản của công ty điện lực, còn những gì sau đó là của người dùng điện, tự lo lấy. Muốn nối vào avtomat thì cụ cứ ngắt nó, và đấu nối bình thường dây của cụ vào thôi. Không phải nhờ ai, bên điện lực họ không có trách nhiệm gì sau avtomat nhé. Nếu avtomat nhảy (vì sự cố đường dây trong nhà) thì cụ cũng phải hỏi bên điện lực à?, đóng/ngắt avtomat là việc của người dùng.

honglong1

Xe điện
Công tơ và avtomat (hay CB) là tài sản của công ty điện lực, còn những gì sau đó là của người dùng điện, tự lo lấy. Muốn nối vào avtomat thì cụ cứ ngắt nó, và đấu nối bình thường dây của cụ vào thôi. Không phải nhờ ai, bên điện lực họ không có trách nhiệm gì sau avtomat nhé. Nếu avtomat nhảy (vì sự cố đường dây trong nhà) thì cụ cũng phải hỏi bên điện lực à?, đóng/ngắt avtomat là việc của người dùng.
Chỗ tôi việc di chuyển vị trí công tơ phải làm đơn, qua bọn nó tự làm thì nhanh, chứ chờ nó duyệt cũng lâu, đấu nối vào cũng phải gọi bọn nó đến nên cũng mất thời gian.

Hà Tam

Xe điện
Chỗ tôi việc di chuyển vị trí công tơ phải làm đơn, qua bọn nó tự làm thì nhanh, chứ chờ nó duyệt cũng lâu, đấu nối vào cũng phải gọi bọn nó đến nên cũng mất thời gian.
Cụ không thể đấu nối vào công tơ là đúng rồi, mà chỉ được đấu nối vào cái avtomat, ngay sau công tơ thôi chứ.