[Funland] Công nghệ thay đổi thói quen cuộc sống cccm nhỉ?

Opel Astra

Xe điện
Trước em ở bên Sing dùng thẻ từ rất tiện, đi tàu điện , xe bus hay đi siêu thị mua sắm...chỉ cần đưa thẻ ra quét phát là xong, chưa đến 2 giây. Đấy là cách đây mười mấy năm rồi đấy.
Cách đây dăm năm, tôi đi Singapore chơi.
Đi siêu thị, cái nhỏ thôi, một dạng tạp hoá vừa phải, thấy dân tình cứ quẹt thẻ rầm rầm.
Tôi lạnh lùng rút ra tờ tiền to nhất, trả tiền mặt.
Cháu nó bẩu: Mài nhét tiền vô khe nhận tiền, rồi nó enter 1 phát, bên dưới thẩy ra một đống tiền trả lại, cả tiền xu.

Mục đích: Hạn chế tối đa việc sử dụng tiền mặt và tiếp xúc trực tiếp với tiền mặt; cháu bán hàng trên kia thậm chí không nhìn thấy tôi nhét tiền hay nhét giấy vệ sinh vô máy.
Có tý chút lý do an ninh trong đó nữa, tôi nghĩ vậy.

theanh212

Xe điện
Đã lâu lắm rồi, em chỉ thủ ít tiền lẻ để đổ xăng trà đá thôi. Còn lại quét QR hết. Khi thanh toán em luôn làm sẵn công tác chuẩn bị, đến lượt chỉ giơ đt ra thôi, mạng lỗi hay vì lý do kỹ thuật nào đó thì quá đơn giản, ta sẽ chuyển chèo sang cải lương thôi :D

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hiện ở VN hình thức chuyển khoản đã phổ biến rộng hầu khắp phố thị. Nhưng ở quê thì vẫn ít ạ, tương lai VN sẽ ít dùng TM, chính phủ lại kiểm soát dễ hơn, thuế thu nhập sẽ chính xác hơn.

KENO

Xe buýt
Thay đổi rất rất nhiều cụ ạ
Tụ tập cafe, trà đá để rồi mỗi ông .. riêng 1 điện thoại
Cơm nước xong, mỗi người cũng ... 1 điện thoại
Ra đường chờ xe một chút cũng... điện thoại
Cụ ko liệt kê trong lúc an vị trong WC à

DaDieuchienxu

Xe container
E tưởng cụ ý 70 rồi, hôm trước có cụ nào nói ý nhỉ
Confirm là đến tết sắp tới mợ í sẽ cập kê...72 cái xuân xanh, trọng lượng cơ thể nếu cứ "nhập khẩu" ko điều độ như hiện nay thì sẽ ko dừng lại ở 10 yến giác!
Do mình thường trực trên bếp lò nhà mợ í nên độ chính xác về thông tin có sai số là,0,0000...1%.

DỰ BỊ

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thangmayuytin.com
Rồi điện thoại hết pin lúc nửa đêm nhà thì không vào được, ô tô không mở được thì đứng ngoài đường khóc ạ cụ? Chưa kể bị hack điện thoại thì lại dâng tài sản tận mồm anh trộm :D.
À, chắc đến cái tầm đó thì em nghĩ sẽ có nhiều biện pháp nhất là mật mã mở tay phải khỏe hơn điện thoại để mình còn làm chủ chứ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vơ con em cứ ra khỏi nhà là em lại găm cho tí ti. Để em tâm chứ không phải chúng nó. Như mạn Tây Hồ, sóng Mobile cực lởm, thanh toán
vào mắt.

Demchinhhang.net

Xe container
Em vẫn xiền tươi trong chi tiêu vặt trong SH thường nhật. Trả tiền vẫn có cái cảm giác thân thuộc và thấy mình đặc biệt hơn:))

TalaMit

Xe tải
Sau ăn trưa,làm cốc trà đá lúc đứng lên trả tiền như 1 thói quen, tay cầm điện thoại quẹt QR code mới sực nhớ ra là cũng đã lâu lắm rồi không dùng đến tiền mặt
Phải công nhận là sau kì covid, các ứng dụng công nghệ, nền tảng quản trị trở lên thân quen, tiện dụng hơn hẳn.
Nên bây giờ nhà cháu không còn thói quen đi đâu cũng phải cầm giấy tờ,rút tiền mặt để trong ví nữa.
Giờ đi đâu, chỉ cần chú ý là điện thoại còn pin là được :D. CCCD, Bằng lái, đăng ký xe... có đủ cả trên VNID, mua bán gì thì từ chén nước trà đến cốc cafe, mớ rau đều có thể quẹt QR trên App MB, VCB rồi.
Phải nói là công nghệ làm thay đổi nhiều thói quen, làm cho cs của chúng ta cũng trở lên đơn giản hơn và thời buổi này, giờ ông nào nắm, làm chủ được công nghệ là ông ý có điểm + rồi các bác nhỉ?
Yesss, trước giờ em cũng ít dùng tiền mặt, chủ yếu dùng cho những việc tế nhị, nhưng khoảng 3-4 năm trc thì lại ko phổ biến, nhiều lúc đi mua đồ ko đủ tiền mặt xin ck mà ng bán mặt như đâm lê, hoặc chỉ nhận ck tầm 500-1tr trở lên cơ. Có thời gian e đi Trung mà ngưỡng mộ, vì gi gỉ gì gi cũng QR, cũng app, kể cả ăn xin, nghĩ bụng VN mình chắc phải mấy chục năm mới như vậy dc. AI ngờ chỉ 1 vài năm sau lại phổ cập ntn, từ hàng quán vỉa hè đâu đâu cũng QR, VNpay, mua mớ rau 5-10k bà bán hàng cũng có QR, kaka, nói chung là nhàn

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hằn học với công nghệ quá nhỉ :)).
Có ai hằn học đâu cụ. Không ai phủ nhận. Nhưng kiểu tổ chức sự kiện phố không dùng tiền mặt rồi đâu cũng số và số trên TV ong hết cả thủ. Chưa nói bao vụ lừa toàn các cụ già mất tiền tỉ toàn do nhấn nhấn mấy cái. Các vụ không thành đều do ra tận ngân hàng chuyển tiền bị nhân viên nghi ngờ.

Mzc

Xe điện
Có ai hằn học đâu cụ. Không ai phủ nhận. Nhưng kiểu tổ chức sự kiện phố không dùng tiền mặt rồi đâu cũng số và số trên TV ong hết cả thủ. Chưa nói bao vụ lừa toàn các cụ già mất tiền tỉ toàn do nhấn nhấn mấy cái. Các vụ không thành đều do ra tận ngân hàng chuyển tiền bị nhân viên nghi ngờ.
Cái đó thì đúng. Nhưng cái kiểu viết đó hằn học mà =)). Còn đã dốt + tham thì k mất kiểu này sẽ mất kiểu khác thôi.

mylam86

Xe tải
Còn đã dốt + tham thì k mất kiểu này sẽ mất kiểu khác thôi.
Cũng khó nói bác ạ, vì giờ lừa đảo cũng tinh vi, thực ra nó cũng là 1 phần mặt trái của sự phát triển cn, khi mà tốc độ phát triển quá nhanh trong khi các gp về ứng dụng, bảo mật & nhận thức, kỹ năng của nsd đâu đó chưa thực sự theo kịp... nhưng mà rồi vì sự tiện lợi, hiệu quả của nó nên dần mn cũng dùng thôi, các vấn đề cn, gp, nhận thức sẽ theo nhanh thôi

• Vodka
Reactions: Mzc

Hoàng Trang

Xe ngựa

Hieumos

Xe container
Gấu nhà em làm ngân hàng, dưng lại vẫn lâu tếch không cài app của ngân hàng luôn, bảo mãi không chịu nghe. Thế nên là vẫn dùng tiền mặt.

Cay cái là không cài app, nhưng đi với em toàn bẩu: anh quẹt đi.

Ở nhà đã bắt quẹt, ra đường cũng bắt quẹt luôn, suốt ngày quẹt.

mmxhung

Xe điện
Thời đại công nghệ làm chủ con người sắp đến rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gấu nhà em làm ngân hàng, dưng lại vẫn lâu tếch không cài app của ngân hàng luôn, bảo mãi không chịu nghe. Thế nên là vẫn dùng tiền mặt.

Cay cái là không cài app, nhưng đi với em toàn bẩu: anh quẹt đi.

Ở nhà đã bắt quẹt, ra đường cũng bắt quẹt luôn, suốt ngày quẹt.
Cụ còn có cái mà quẹt là ngon rồi. Em thì tiêu đồng nào toàn phải ngửa tay xin tiền vợ cơ :))