Công nghệ sửa chữa thân xe cấp I (Body Repairs)

BodyMaster

Xe hơi
Lần đầu ra mắt nên không quên gửi lời chào đến OF và các thành viên….bắt đầu là đam mê sau là công việc và kết quả là các công nghệ sửa chữa ô tô hiện đại. Hôm nay xin được chia sẻ với các bác công nghệ trong lĩnh vực sửa chữa thân xe (Body Repairs)

Sửa chữa thân xe hiện đại được chia làm 3 cấp
Cấp I: Sửa chữa các vệt lồi, lõm, xưỡc trên thân xe..đặc điểm của loại hỏng này là chỉ anh hưởng đến ngoại hình của xe mà không ảnh hưởng đến các cơ cấu chịu lực hay động học của xe (Tính năng hoạt động của xe trong quan trình chuyển động như hệ thống lái, phanh..v..v)
Cấp 2: Sửa chữa các cơ cấu chịu lực của thân xe như khung của, khoang hành khách, khoang động cơ, khoang đưng đồ..
Cấp 3: Sửa chữa cơ cấu thân xe có ảnh hưởng đến động học của xe..và có thể nói gọn lại là sửa cái sắt xi của xe.
Trong bài viết này xin trân trọng giới thiệu công nghệ sửa chữa cấp I của hãng Star Co (Japan) trên cơ sở hệ thống MIRACLE SYSTEM (Ma thuật). Đây là công nghệ được hầu hết các hãng xe ô tô nổi tiếng trên thế giới (MB, BMW, Ford, Renault, …) phê chuẩn sử dụng cho xưởng sửa chữa thân xe của mình.

Nguyên tắc sửa của MIRACLE là can thiệp 100% tư bên ngoài xe vi thế mà nó mang lại một số lợi ích đáng kể như:
1.Tích kiểm đáng kể thời giản sửa chữa (Không phải tháo/lắp chi tiết, sử dung ít ma tít, giấy nhám)
2. Giảm chi phi sửa chữa (Chi phí nhân công và vật tư: Sơn, Ma tít, Giấy nhám)
3. Vả đặc biệt là dễ dạng sử dụng (Không cân đòi hỏi tay nghê cao)
Hay nói cách khác thi MIRACLE nâng cao năng suất và tính cạnh tranh cho xưởng dịch vụ.

MIRACLE gồm 3 phầm chính
1. Máy hàn tự động: Lập chình sẵn cho các chế độ hàn sửa thân xe: Hàn vòng đểm, hàn vá, gia nhiệt..v..v
2. Các bộ vam phục vụ cho sửa thô (Khôi phục hình dạng ban đầu
3. Các bộ vam phục vụ cho sửa tinh (Độ phẳng, gân, mép..)

MIRACLE đỏi hỏi hai kỹ năng quan trọng nhất là:
1. Chọn vị trí hàn vòng đệm
2. Kỹ năng kéo và sử lý ứng suất
Mốt số hình ảnh minh họa cho kết quả sửa chữa bằng MIRACLE
Sửa vết lõm trên cánh xem Mercedes Benz

Sửa vết xước do tay phanh xe máy gây ra

Sửa vết lõm trên Va bô lê (Cái nay mà đùng búa/đe thi khoai lắm)
Sửa vành che lốp sau

Đặc biệt MIRACLE còn sửa chữa được các thân xe chế tạo bằng nhôm như MB hay BMW
Đây là kết quả sửa nhôm trên thân xe Ferrari

Hết phẩn I​

Chỉnh sửa cuối:

dankt

Xe máy
Công nghệ này đã có ở VN chưa bác? Nếu có thì ở đâu, giá rổ thế nào, bác cho thông tin cái.

BodyMaster

Xe hơi
Cám ớn bác dankt da quan tâm, giá cả thì quản thực là mình không biết vì nó phụ thuộc vào tuỳ vào từng xưởng dich vụ và thông thường người ta thuờng báo giá cho toàn bộ công việc sửa chữa bao gồm sửa thân xe và sơn xe

Cho đến nay có gần 20 xưởng dịch vụ đầu tư công nghệ này

1. HCM-Toyota Bến thành (Sử dụng cho dây truyền sửa chữa thân xe nhanh mới khai trương cuối năm 2007)
2. HCM - Toyota Đông Saigon
3. HN - Mishubishi Trung Thượng
4. HN -Xưởng 57 Xuân la, Tây Hồ

Hiện tại trung tâm đào tạo của Toyota đã trang bị hệ thống này nên hy vong trong năm nay tất cả các đại lý Toyota sẽ đương truyển giao công nghệ nay.

5. Bình dương - Garage Hiệp Lợi
6. HCM - Saigon Ford
7. HCM - Garage Quê Hương
8. HCM - Taxi Airport
9....
Tuy nhiên giá cho khách hàng thì không thoát khỏi qui luật "canh tranh" nên chắc các bác không phải lo ngại,

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Vì chi phí đầu tư khá lớn cho đủ bộ ($10.000) nên chỉ có gần 20 xưởng dịch vụ có đủ năng lực tài chính và lượng khách hàng đâu tư công nghệ này
Cái phần bôi đậm màu đỏ của bác có nhầm không?*-)

AF-1

Xe buýt
à , em đọc mãi mới hiểu ra là bác Thạc sỹ Bo-đi muốn giới thiệu và bán máy công cụ :P , em thấy cái công nghệ thò mỏ hàn vào giật giật này cũng văn minh phết dưng mờ đắt quá thì thôi, việc quan trọng là phải tuyển được vài ông thợ tay to như đùi cơ làm mới chuẩn, đảm bảo tay không run mới giật chính xác được. Mà hình như gara TiênPhong của mợ Râu cũng có công nghệ này lâu rùi mờ (y) (y) (y) (P/S: nhưng chỉ có được 50% thui chưa phun-ốp-sườn, vì mợ Râu phệ còn đang đầu tư thời gian đi tập thể hình 1 năm nữa mới xuống núi) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

BodyMaster

Xe hơi
(b)
à , em đọc mãi mới hiểu ra là bác Thạc sỹ Bo-đi muốn giới thiệu và bán máy công cụ :P , em thấy cái công nghệ thò mỏ hàn vào giật giật này cũng văn minh phết dưng mờ đắt quá thì thôi, việc quan trọng là phải tuyển được vài ông thợ tay to như đùi cơ làm mới chuẩn, đảm bảo tay không run mới giật chính xác được. Mà hình như gara TiênPhong của mợ Râu cũng có công nghệ này lâu rùi mờ (y) (y) (y) (P/S: nhưng chỉ có được 50% thui chưa phun-ốp-sườn, vì mợ Râu phệ còn đang đầu tư thời gian đi tập thể hình 1 năm nữa mới xuống núi) :)) :)) :)) :)) :))
Đã nói từ đầu "trước là đam mê sau là công việc" thề mà bác còn đọc mãi mới hiểu...*-) với lại em không bán máy công cụ như bác nói..cái gì em làm đều phục vụ vợ 2 của các bác đây..(b)

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em không nhầm đâu $10K đây (160tr VNĐ)..em viết theo hệ Việt nam mà...bác đọc theo tây thành $10 thì teo
Ý em là $10K mà chỉ có chưa đến 20 gara đủ xiền đầu tư thì nghe hơi quá.

BodyMaster

Xe hơi
Ý em là $10K mà chỉ có chưa đến 20 gara đủ xiền đầu tư thì nghe hơi quá.
Cái này là vi còn yếu tố thời gian nữa bác a. vì nó cũng mới suất hiện chưa lâu..
Với lại em cũng có ý định nói là "chưa đến 20 gara đủ tiền đầu tư" như bác hiểu đâu...có lẽ văn em không tốt xin thành thật xin lỗi các bác

Chỉnh sửa cuối:

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái thiết bị này có gì đâu, garage nào chả có, tùy theo nhu cầu sử dụng mà trang bị thôi. Quan trọng nhất vẫn là trình độ của người thợ. Bên bán thiết bị chỉ được phép gọi là chuyển giao công nghệ khi và chỉ khi có năng lực đào tạo người sử dụng. Tuy nhiên tay nghề cơ khí sơn gò hàn trong automotive không đơn giản, thợ cả toàn 5 năm kn trở lên. Ở Việt nam chưa có đơn vị cung cấp thiết bị nào đào tạo được kỹ thuật viên cả.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em cũng quan tâm đến công nghệ mới :Bác cho em hỏi trong ảnh 1 :Cái máy của bác có làm phẳng hoàn toàn được không?Em muốn mua cái máy ý !
Trong cái ảnh làm ferrari thì cái dụng cụ để hút đấy có phải là hút bằng hơi không?
Cảm ơn bác !

Chỉnh sửa cuối:

BodyMaster

Xe hơi
Em cũng quan tâm đến công nghệ mới :Bác cho em hỏi trong ảnh 1 :Cái máy của bác có làm phẳng hoàn toàn được không?Em muốn mua cái máy ý !
Trong cái ảnh làm ferrari thì cái dụng cụ để hút đấy có phải là hút bằng hơi không?
Cảm ơn bác !
Bác cho số ĐT hay địa chỉ, em gửi bác cái phim để bác xem..sẽ giải thích hết các thắc mắc của bác..

BodyMaster

Xe hơi
Mấy cái thiết bị này có gì đâu, garage nào chả có, tùy theo nhu cầu sử dụng mà trang bị thôi. Quan trọng nhất vẫn là trình độ của người thợ. Bên bán thiết bị chỉ được phép gọi là chuyển giao công nghệ khi và chỉ khi có năng lực đào tạo người sử dụng. Tuy nhiên tay nghề cơ khí sơn gò hàn trong automotive không đơn giản, thợ cả toàn 5 năm kn trở lên. Ở Việt nam chưa có đơn vị cung cấp thiết bị nào đào tạo được kỹ thuật viên cả.
Em không định tranh cãi nhưng phát biểu của bác nay có 2 ý không được đúng vì chắc bác không tìm hiểu kỹ
1. Thứ nhất "gara nào cũng có" > Chắc bác nhầm với công nghệ khác rôi.
2. Chưa đơn vị cung cấp nào đào tạo được kỹ thuật viên > Bác cũng nhầm vì có đơn vị xây dựng được trung tâm đào tạo rất tôt..tuy nhiên đào tạo chuyển giao công nghệ khác với đào tạo phổ cập kiến thức nên phương thức đào tạo rất khác nhau..

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Em không định tranh cãi nhưng phát biểu của bác nay có 2 ý không được đúng vì chắc bác không tìm hiểu kỹ
1. Thứ nhất "gara nào cũng có" > Chắc bác nhầm với công nghệ khác rôi.
2. Chưa đơn vị cung cấp nào đào tạo được kỹ thuật viên > Bác cũng nhầm vì có đơn vị xây dựng được trung tâm đào tạo rất tôt..tuy nhiên đào tạo chuyển giao công nghệ khác với đào tạo phổ cập kiến thức nên phương thức đào tạo rất khác nhau..
Bác đừng nhầm giữa công nghệ và thiết bị.
1. Mấy cái của bác chỉ là thiết bị, chả có tí "công nghệ" tẹo nào. Những thiết bị tương tự vậy thì garage nào cũng có, tất nhiên có thể không cùng hãng sản xuất với hãng của bác.
2. Sự "đào tạo chuyển giao công nghệ" của các đơn vị bán thiết bị nước nhà em đã được chứng kiến nên bác không cần giải thích về phương thức đào tạo.
Đơn vị bán thiết bị nào xây dựng được trung tâm đào tạo tốt vậy? Đang nói về lĩnh vực ô tô nhé.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Cảm ơn bác !
Em đã được xem trình diễn cái này hơn năm trước ở Triển lãm Giảng Võ. Không phải hút bằng hơi, mà nó "hàn đính" cái đầu dụng cụ của nó (to hơn đầu tăm, nhỏ hơn đầu đũa) lên vỏ xe rồi kéo ra. Đặc biệt ở chỗ là mối hàn đó chịu lực kéo rất tốt, nhưng chỉ xoay nhẹ là rời ra liền.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Nếu em không nhầm thì cái này đăng giới thiệu ở tạp chí Ô tô xe máy cũng khá lâu rồi

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em đã được xem trình diễn cái này hơn năm trước ở Triển lãm Giảng Võ. Không phải hút bằng hơi, mà nó "hàn đính" cái đầu dụng cụ của nó (to hơn đầu tăm, nhỏ hơn đầu đũa) lên vỏ xe rồi kéo ra. Đặc biệt ở chỗ là mối hàn đó chịu lực kéo rất tốt, nhưng chỉ xoay nhẹ là rời ra liền.
Bác ơi cái hàn đính để rút thì có lâu rồi !giá mềm giật mình luôn ạ !còn cái hút bằng hơi thì cũng đi kèm bộ đó luôn !
@BodyMaster

:Bác đang quảng cáo về đồ gá của máy hàn rút tôn thì đúng hơn !Những ảnh của bác dễ làm cho người không biết tưởng là chỉ giật một phát là phẳng !Trong những trường hợp mà em đã biết thì quan trọng nhất là con mắt rồi đến cái búa của người thợ đồng !
Cái máy màu xanh ở ảnh số 2 không là cái máy hàn rút tôn thì là cái giề?:mad: :mad: :mad: :mad:
Bác rút được phẳng như trong ảnh thì mai mời bác mang một bộ qua 87 Láng hạ biểu diễn cho anh em 4r xem luôn nhé.10k chứ hơn nữa em cũng mua !

"1. Máy hàn tự động: Lập chình sẵn cho các chế độ hàn sửa thân xe: Hàn vòng đểm, hàn vá, gia nhiệt..v..v "
Cái này bác nói nghe ghê quá !chẳng qua chỉ là cái công tắc chuyển mạch tựa như điều chỉnh nhiệt độ trên xe (Nói như thế để mọi người dễ hiểu)

Chỉnh sửa cuối:

linhnd

Xe tải
Bác Rackson mua cái này về làm xe em đê :lol:. Hehe, em nghĩ không hay bằng cái búa đâu :)) :))

xebuyt

Xe tăng
xe em cũng bị một vệt ở cửa sau, cũng đang có ý định đi uýnh lại, hôm nào phải qua 87 phát.