[Funland] Công nghệ máy giặt LG hơn máy giặt Nhật bãi?

loinuoc

Xe tăng
Có bác nào bị như em, máy cửa ngang LG. Tự dưng giờ cái khay nước xả nó không hoạt động. Giặt xong nó vẫn đầy nguyên. Bác nào bị rồi hú em phát.
Cụ vệ sinh lại cái ô đựng nc xả là OK.
Nguyên nhân do nước xả đậm đặc quá, ko tràn qua dc khe hở, lâu ngày đóng kín khe.
Cụ nhìn kỹ sẽ thấy lẫy cài ở cái nắp (xanh) đậy chỗ đổ nc xả. Cậy ra vệ sinh thôi.

loinuoc

Xe tăng
Cái LG nhà em mỗi khi vắt thì đều kéo cả chân đế dịch chuyển khoảng 100-150mm. Có cách gì xử lý không các cụ?
Do chỉnh cân bằng 4 chân cụ ợ.
Mượn ô thợ nào cái thước cân bằng (ni vô) chỉnh chuẩn là êm :)

matrix3011

Xe tăng
Cụ vệ sinh lại cái ô đựng nc xả là OK.
Nguyên nhân do nước xả đậm đặc quá, ko tràn qua dc khe hở, lâu ngày đóng kín khe.
Cụ nhìn kỹ sẽ thấy lẫy cài ở cái nắp (xanh) đậy chỗ đổ nc xả. Cậy ra vệ sinh thôi.
Không phải cụ ah, em đã ngắm kỹ và thấy là do nguồn nước từ máy chảy vào ngăn xả bị tắc.
Tình hình là phải tháo tung ra thôi.

loinuoc

Xe tăng
Không phải cụ ah, em đã ngắm kỹ và thấy là do nguồn nước từ máy chảy vào ngăn xả bị tắc.
Em không chắc cụ kiểm tra kỹ ko? Vì theo chương trình giặt thì ban đầu nước ko chảy qua khay (ô) đó. Đến lúc xả nó mới qua :)

Máy nhà em như vậy và em vệ sinh nhiều rồi.

Arizona

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là mấy cái chân đế có khả năng đang bị lệch. Nó có 4 cái ốc vít ở 4 chân có thể chỉnh được độ cao. Cụ chỉnh cho nó thật chuẩn về mặt cân đối (và càng hạ thấp trọng tâm máy càng tốt). Cụ nào ở trên còn khuyến nghị thêm cái đệm cao su, cụ thử xem vì em chưa thử. Nguyên lý chắc là đệm và "mút chân" để cho máy khỏi chạy. Về giặt thì nên cho số lượng đồ vừa đủ, hạn chế giặt chăn (quá cân nặng của máy) để khi vắt, máy khỏi bị lệch nhiều. Còn nếu vẫn lệch nữa chắc gọi thợ thôi vì kinh nghiệm của em chỉ đến vậy.
Máy nhà e đg đặt trên 1 kệ 150mm nữa. Tấm cao su kê chân có thể mua ở đâu các cụ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của em là mấy cái chân đế có khả năng đang bị lệch. Nó có 4 cái ốc vít ở 4 chân có thể chỉnh được độ cao. Cụ chỉnh cho nó thật chuẩn về mặt cân đối (và càng hạ thấp trọng tâm máy càng tốt). Cụ nào ở trên còn khuyến nghị thêm cái đệm cao su, cụ thử xem vì em chưa thử. Nguyên lý chắc là đệm và "mút chân" để cho máy khỏi chạy. Về giặt thì nên cho số lượng đồ vừa đủ, hạn chế giặt chăn (quá cân nặng của máy) để khi vắt, máy khỏi bị lệch nhiều. Còn nếu vẫn lệch nữa chắc gọi thợ thôi vì kinh nghiệm của em chỉ đến vậy.
Đến lúc nó đã chạy thì nó vẫn chạy. Em dùng đủ mọi cách như cụ nói, cân chỉnh lại 4 chân, mua cao su về đệm ... nhưng nó như con cóc nhảy cả ra khỏi đệm cao su. Quan trọng nhất là do máy rung lắc mạnh quá lúc vắt, bộ treo lồng không giảm được rung chấn mà còn khếch đại lên, nên máy nhảy chồm chồm.

cuongtelecoms

Xe buýt
Đến lúc nó đã chạy thì nó vẫn chạy. Em dùng đủ mọi cách như cụ nói, cân chỉnh lại 4 chân, mua cao su về đệm ... nhưng nó như con cóc nhảy cả ra khỏi đệm cao su. Quan trọng nhất là do máy rung lắc mạnh quá lúc vắt, bộ treo lồng không giảm được rung chấn mà còn khếch đại lên, nên máy nhảy chồm chồm.
Vậy thì chỉ còn gọi thợ chuyên như dòng cuối em đã nói.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Máy nhà e đg đặt trên 1 kệ 150mm nữa. Tấm cao su kê chân có thể mua ở đâu các cụ?
tôi ở vình phúc, mua chỗ soát vé hương canh, họ cắt băng tải ra rẻ lắm. tấm 65x65x1,5 (cm)tâmf 100k-150k thôi, cả tấm vậy kê nó ko xê dịch 0985262829
cụ alo khéo nói có khi họ gửi xe cho.đừng tham mua dày hơn nó pha nhiều sợi ko tốt bằng cao su nguyên chất.
kê giá kia nó nhảy là đúng rồi

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
vậy cụ phải đại tu, gọi kt LG đến phán thôi, máy dùng lâu chưa ạ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em để ngoài balcony nên cần off-ground cụ ạ.
cụ nói tiếng tây e ko hiểu, nhưng để cố định vậy thì cụ nên đổ cả tấm đó bằng xi măng trong 1 cái khuôn dày đúng 15cm đó , đủ nặng để cái máy ko chạy, bề mặt để nhám như chát phẳng ko thôi, đừng lát đá. đổ dời ko dính xuống nền.
nếu LG đến nó cũng tư véo như e thôi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
vậy cụ phải đại tu, gọi kt LG đến phán thôi, máy dùng lâu chưa ạ
Sau đó em đã giải tán, chuyển qua máy khác lâu rồi! Cách đây cũng khoảng 5 năm. LG dùng tốt, nhưng bị mỗi cái tật đó. Nếu máy mới của LG khắc phục được nhược điểm trên thì ngon.

Hang Thuy 2207

Xe hơi
Đang định chuyển qua LG mà cụ cảnh báo thế này thì thôi vậy. Em lại hay dùng chức năng sấy!
Không đến nỗi đâu ạ. Máy giặt có chức năng sấy thì vừa đắt mà dùng không tốt bằng cụ mua 1 máy giặt + 1 máy sấy đâu ạ. Trước con LG có giặt sấy nhà em mua 23 tr. Trong khi bây giờ em dùng máy giặt LG có 8 triệu thêm con máy sấy Elex 7 triệu nữa sài sa sả cả ngày ngon lắm ạ. Sấy thì em thấy thợ bảo Elex tốt mà dễ sửa chữa ạ.

Big Bang

Xe điện
Ở Hà nội Cụ có thể Qua Nguyễn Trọng Tuệ (Văn điển) mua của mấy hàng bán băng tải, hoặc cửa hàng bán sản phẩm trước cao su sao vàng ( chỗ cây xăng) đường Nguyễn trãi

khanhtx8

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, giặt + sấy tầm giá ~ 1x thì hình như chỉ có sấy nhiệt thôi đúng ko ạ, chứ ko có sấy lạnh kiểu hút ẩm

Với cả mua thì nên mua kết hợp hay làm 2 con độc lập rồi lộn đầu như mấy con ê lếch toi

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Các cụ cho em hỏi, giặt + sấy tầm giá ~ 1x thì hình như chỉ có sấy nhiệt thôi đúng ko ạ, chứ ko có sấy lạnh kiểu hút ẩm

Với cả mua thì nên mua kết hợp hay làm 2 con độc lập rồi lộn đầu như mấy con ê lếch toi
thấy bẩu thớt dưới thì chơi LG, thớt trên chơi elec, còn ko khớp thì cụ độ thêm ^^

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
E copy về các bác tham khảo các công nghệ sấy trên máy giặt/ sấy:
Tìm hiểu một số công nghệ trên máy sấy quần áo
Máy sấy quần áo đã trở nên quen thuộc với mỗi gia đình, nhất là vào mùa mưa bão, máy sấy phát huy công dụng làm khô quần áo vô cùng hiệu quả. Bài viết này sẽ giới thiệu đến bạn một số công dụng, chức năng và công nghệ trên máy sấy quần áo nhằm giúp bạn hiểu rõ hơn về sản phẩm.

1. Công nghệ sấy khô tự động
Trong các công nghệ trên máy sấy, phổ biến nhất là công nghệ sấy khô tự động. Có nghĩa là máy có thể nhận biết được độ khô ráo của từng loại quần áo. Máy có chương trình sấy cho từng loại sợi vải hoặc các loại vải mỏng. Bạn có thể tùy chọn mức nhiệt và thời gian sấy thích hợp với chu kỳ thời gian định trước là 20 phút đến 80 phút.

Công nghệ sấy khô tự động tiện dụng cho người dùng.

2. Công nghệ sấy diệt khuẩn
Công nghệ sấy diệt khuẩn cũng là một trong các công nghệ trên máy sấy quần áo được người dùng quan tâm. Bạn có thể hoàn toàn yên tâm về độ sạch sẽ của quần áo khi dùng máy sấy. Công nghệ sấy diệt khuẩn hoạt động theo quy trình khép kín bằng nhiệt làm cho quần áo không tiếp xúc với không khí và bụi bẩn ở môi trường xung quanh, đặc biệt là trong những ngày mưa ẩm ướt nên quần áo sạch hơn.

>>> Xem thêm: Nên mua máy sấy quần áo hãng nào bền tiết kiệm điện hiện nay

Công nghệ sấy diệt khuẩn giúp quần áo sạch hơn.

3. Công nghệ sấy thông hơi
Khi nhắc đến các công nghệ trên máy sấy là phải kể đến công nghệ sấy thông hơi. Các dòng máy sấy được ứng dụng công nghệ sấy thông hơi là Electrolux, Ariston, Bosch, Teka v.v... với giá thành dao động từ 8 - 20 triệu đồng. Công nghệ sấy thông hơi làm khô quần áo bằng cách cho hơi nước thoát trực tiếp ra ngoài thông qua ống thông hơi. Nên khi bạn muốn mua loại máy này, bạn nên chắc chắn rằng không gian nhà mình đủ thoáng và rộng để đặt ống thông hơi. Ngoài ra, bạn tuyệt đối không cho trẻ em tiếp xúc gần lỗ thông hơi.

4. Công nghệ sấy ngưng tụ
Công nghệ sấy ngưng tụ chỉ có trên một số ít sản phẩm của các thương hiệu như LG, Electrolux hay Fagor và có giá thành cao hơn loại máy sấy thông hơi. Máy sấy ngưng tụ điện sử dụng bộ điều nhiệt để làm mát không khí bên trong máy rồi ngưng tụ nước và thải ra ngoài qua khay chứa. Do quy trình hoạt động như vậy nên kích thước của máy sấy ngưng tụ điện nhỏ gọn, an toàn và linh động hơn máy sấy thông hơi
===============
Còn đây là công nghệ sấy Block của Nhật cao cấp:
Sấy Block hay còn gọi là sấy bơm nhiệt (Heat Pump)
Công nghệ sấy Block của máy giặt hiểu đơn giản là sử dụng điều hòa thu nhỏ để sấy khô mà không làm nhăn quần áo, hạn chế việc hư hại quần áo, tiết kiệm điện năng và tiết kiệm rất nhiều thời gian do ít phải là (ủi) quần áo

Cơ chế sấy block hoạt động như thế nào?
Sấy Block là phương pháp sấy không khí tác nhân độ ẩm thấp, tức là quạt đưa tác nhân sấy vào gian lạnh, dưới độ lạnh đọng sương như chế độ làm khô của điều hòa thì độ ẩm được giữ lại tại đây và khí khô được tiếp tục dẫn vào tác nhân sấy nó diễn ra thành quy trình sau:

Không khí khô được đưa vào giàn nóng nhằm tăng lên nhiệt độ sấy, sau đó quạt đẩy không khí khô nóng vào buồng sấy hút độ ẩm của vật cần sấy, độ ẩm luồng khí này tăng lên và được hút về giàn lạnh và nước được ngưng tụ tại đấy. Tiếp tục quá trình sấy.

Công nghệ sấy bock
Ứng dụng của sấy block đối với máy giặt
Do sấy khô bằng phương pháp nhiệt độ và độ ẩm thấp nên phương pháp này áp dụng cho máy giặt có ưu điểm quần áo bền hơn so với các phương pháp sấy nhiệt khác. Ngoài ra trong đây là chu trình sấy khép kín không thất thoát nhiệt nên tiết kiệm điện từ 30% đến 50%. Với máy giặt còn thêm một tru trình nữa đó là đẩy khí lạnh vào quần áo loại bỏ triệt để quần áo bị nhăn do tru trình sấy nhiệt.

Sấy Block tiết kiệm điện, chống hư hại, chống nhăn quần áo

Hiện nay, các dòng máy giặt cao cấp nội địa Nhật Bản của một số hãng được trang bị công nghệ sấy Block như:
Panasonic, Toshiba. Do tính năng ưu việt nói trên mà các sản phẩm có trang bị công nghệ sấy Block đều rất
được lòng những khách hàng khó tính nhất và họ sẵn sàng chi một khoản tiền lớn để sắm cho gia đình mình một
chiếc máy giặt có sấy Block.

Tính năng sấy bơm nhiệt tiết kiệm điện thường có ở các dòng máy giặt nội địa Nhật
Các sản phẩm xuất khẩu không phải chất lượng không tốt nhưng do phải cạnh tranh giá với các đối thủ giá rẻ và với nhu cầu thị trường cấp thấp theo tâm lý sính đồ ngoại nên các hãng nội địa nhật như Hitachi, Panasonic, Toshiba…đôi khi phải cắt giảm nhiều tính năng nhằm hạ giá thành sản xuất.

Ngược lại tại Nhật các hãng luôn đặt tiêu chí thân thiện, Inverter tiết kiệm, an toàn và tiện ích lên hàng đầu, nên các sabnr phẩm nội địa như máy giặt, tủ lạnh, ti vi, điều hoà… phải đạt tiêu chuẩn chất lượng tốt nhất và nhiều tính năng hữu ích. Vì thếcác dòng máy giặt nội địa Nhật gần như 100% là loại lồng ngang và hơi chếch 10 độ để tạo hiệu quả giặt, tiết kiệm nước và đạt hiệu quả sấy cao nhất.

Ngoài ra công nghệ sấy khô (block) bơm nhiệt Heat Pump được trang bị những tính năng tiên tiến nhất như chống nhăn, Inverter tiết kiệm điện, khử mùi, khử khuẩn, loại bỏ nấm mốc, các loại mùi hôi cơ thế. Vì trang bị những tính năng này mà máy giặt nội địa Nhật đắt hơn nhiều lần so với máy giặt thông thường.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Không đến nỗi đâu ạ. Máy giặt có chức năng sấy thì vừa đắt mà dùng không tốt bằng cụ mua 1 máy giặt + 1 máy sấy đâu ạ. Trước con LG có giặt sấy nhà em mua 23 tr. Trong khi bây giờ em dùng máy giặt LG có 8 triệu thêm con máy sấy Elex 7 triệu nữa sài sa sả cả ngày ngon lắm ạ. Sấy thì em thấy thợ bảo Elex tốt mà dễ sửa chữa ạ.
đúng là so chi phí thì rẻ hơn con nội địa 2 chức năng cao cấp của nhật lùn (tầm 50 tr), nhưng chất lượng thì tiền nào của đó

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải tháo cả cái nắp máy giặt ra, tháo hệ thống cấp nước rồi vệ sinh đường nước vào. Nước máy dù có sạch mấy thì máy giặt cũng bị đóng cặn. Hôm vừa rồi em gọi thợ mãi không được nên tự mình tháo ra, lâu ngày cặn đóng bít hết các đường cấp nước, bỏ ra thông rửa vệ sinh lắp vào chạy ngon choét. Chịu khó mày mò tý là được cụ ạ.