[Funland] Công dụng của đông trùng hạ thảo có thực sự tốt như quảng cáo?

Trạng thái
Thớt đang đóng
Xin lỗi Chã nhưng DTHT theo em thì tác dụng cũng không gì hơn những loại cây cỏ lá lay động vật bổ béo khác, công dụng được bơm lên quá đà để thổi giá thôi...
Khác nhiều chứ sếp, mỗi loại thảo mộc sẽ chứa một loại dược chất khác nhau và thành phần mỗi loại trên mỗi loại cũng khác nhau mà. Còn thuốc tốt hay không còn phải do thầy thuốc giỏi phần lớn nữa, thầy giỏi bắt trúng bệnh kê đúng thuốc đúng định lượng mới là cái hay. Còn tự thân cây thuốc nó cũng chỉ là cây cỏ mà thôi :D

năm trc hộp quà bánh trung thu bên cty em có hộp trà DTHT mà a em uống thử xong ko ai uống. Thua xa trà thái
Như em đã nói ở trên, biến thể sp của ĐTHT có nhiều nhưng mục đích là để tăng số cho nhà sx thôi chứ đc mấy gram trong gói trà đó. Và vị thực của cọng ĐTHT nó có vị tanh nhẹ.

TungThoc

Xe điện
Phần "Hạ Thảo" là phần nấm người tiêu dùng xài.... cái Đông Trùng ấy là vật để cho nấm ký sinh thôi.

Có cầu ắt có cung nên mọi người vẫn dùng và tin lời thương nhân, người bán hàng ... nhưng các cụ mợ uống ít thôi. 2016 Cục quản lý Nhà nước về thực phẩm và dược phẩm Nhà nước (TQ) đã loại DTHT khỏi các sản phẩm chăm sóc sức khoẻ ...
Em định viết 1 còm về nấm Cordyceps Sinensis nhưng thấy bài của Mod thì thôi. Né :D

6997

Xe container
Một cụ làm ở Đồng Nhân đường (Trung Của), có hướng dẫn em về ĐTHT như thế này:

ĐTHT chẳng có mấy cái tác dụng cương + hay gì gì như quảng cáo đâu, nó có 2 chức năng chính:

1- tác dụng chính: tốt cho phổi và hô hấp. Do đó nếu dùng đủ, đều thì hô hấp được cải thiện. Mà thở tốt thì ngủ ngon thôi, chả có cái gì bí hiểm cả!

2- nó cũng là thuốc bổ, nói chung là bổ, bổ mỗi thứ một tý, tý gì thì ko rõ, nhưng chắc là có bổ. Có tiền thì cứ uống và hy vọng, kiểu gì cũng bổ hơn không uống hay nốc bia, rượu, cà phê, nước chè xả láng :D

Kết quả:
- Có một ít con ĐTHT Tây Tạng của lão ý đã ngâm rượu, bị em thịt cả lọ về uống
- Còn em mua cái nấm ĐTHT của Đồng Nhân đường sản xuất cho các cụ nhà em và biếu một số các cụ khác uống => tất cả các cụ sau khi uống tầm nửa tháng đều thấy giấc ngủ được cải thiện rõ rệt, ngủ ngon, sâu hơn, đặc biệt với các cụ hay bị khụt khịt, khúng khoắng :D - đương nhiên là các bệnh khác như đau đầu, tức ngực, hay mệt mỏi ở người già (do mất ngủ) cũng đỡ!

6997

Xe container
Mình vừa được cho một bình ngâm đông trùng hạ thổ với mù tửn, bòi vịt, tứn khửn không biết ông chủ thớt có hứng uống không nhỉ ;)
Cụ uống xong lại đổ vào toilet, phí ra !

Bỏ đây em uống đỡ cho :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
ĐTHT em tiếp xúc lần đầu từ hổi ở Singapore khoảng năm 2005, thời đó ở VN đa phần còn chưa biết món này nhưng họ đã cân bằng cân tiểu ly và bán với giá quy ra vàng. Em hỏi cách chế biến thì họ hướng dẫn tốt nhất để tiềm gà, vịt bồi bổ cho người ốm.
Hiện tại ở VN đa phần là không biết cách dùng, người khoẻ như vâm cũng nhai ồm ồm, ngâm rượu tu ừng ực. Ông nào trót được xơi rồi thì bốc phét công dụng lên tận mây xanh. Ông nào không được xơi thì dìm hàng đậm chất GATO ;))
Sing dùng chắc gì đã đúng. Có khi Việt nam mình dùng mới đúng cách cũng nên.

Có cầu ắt có cung nên mọi người vẫn dùng và tin lời thương nhân, người bán hàng ... nhưng các cụ mợ uống ít thôi. 2016 Cục quản lý Nhà nước về thực phẩm và dược phẩm Nhà nước (TQ) đã loại DTHT khỏi các sản phẩm chăm sóc sức khoẻ ...
Em định viết 1 còm về nấm Cordyceps Sinensis nhưng thấy bài của Mod thì thôi. Né :D
Bác cứ viết thôi, mọi người tự do với quan điểm của mình mà. Quan điểm của em vẫn giữ nguyên sp này ko như quảng cáo và giá trị thực mang lại so với giá tiền phải chi ra là quá đắt.

ĐTHT chẳng có mấy cái tác dụng cương + hay gì gì như quảng cáo đâu, nó có 2 chức năng chính:

1- tác dụng chính: tốt cho phổi và hô hấp. Do đó nếu dùng đủ, đều thì hô hấp được cải thiện. Mà thở tốt thì ngủ ngon thôi, chả có cái gì bí hiểm cả!

2- nó cũng là thuốc bổ, nói chung là bổ, bổ mỗi thứ một tý, tý gì thì ko rõ, nhưng chắc là có bổ. Có tiền thì cứ uống và hy vọng, kiểu gì cũng bổ hơn không uống hay nốc bia, rượu, cà phê, nước chè xả láng :D

Kết quả:
- Còn em mua cái nấm ĐTHT của Đồng Nhân đường sản xuất cho các cụ nhà em và biếu một số các cụ khác uống => tất cả các cụ sau khi uống tầm nửa tháng đều thấy giấc ngủ được cải thiện rõ rệt, ngủ ngon, sâu hơn, đặc biệt với các cụ hay bị khụt khịt, khúng khoắng :D - đương nhiên là các bệnh khác như đau đầu, tức ngực, hay mệt mỏi ở người già (do mất ngủ) cũng đỡ!
Ở ta các bố hay có kiểu mang ngâm rượu, cách ngâm rượu thuốc là ngâm cho đặc mỗi lần uống 1 chút. Xong các lãnh_đạo ở ta là ngâm loãng mỗi lần uống thật nhiều để lấy số lượng bù chất lượng. Uống xong cả lít bố nào cũng quắt cần câu ngủ tít thò lò -> á à sp tốt ghê :))

darthvader

Xe điện
Ở ta các bố hay có kiểu mang ngâm rượu, cách ngâm rượu thuốc là ngâm cho đặc mỗi lần uống 1 chút. Xong các lãnh_đạo ở ta là ngâm loãng mỗi lần uống thật nhiều để lấy số lượng bù chất lượng. Uống xong cả lít bố nào cũng quắt cần câu ngủ tít thò lò -> á à sp tốt ghê :))
Rượu thuốc ở ta được ngâm để đem đi nhậu là chính , chứ hầu như rất ít người uống theo chỉ dẫn của lang y là mỗi bữa 1 chén hay nửa chén gì đó..
Em là 1 ví dụ thường xuyên, nhà không ngâm nhưng bạn bè đối tác nhà ông nào cũng hàng đống bình chum vại chai to chai nhỏ, có ông nhà ngâm hơn 1000 lít :D .. kết quả là lần nào đi nhậu uống rượu thuốc ít cũng phải nửa lít mỗi ông, về sau thấy hại quá em phải chủ trì chương trình nhậu với rượu vodka hoặc rượu tây thôi cấm rượu thuốc ..nhưng với đối tác hoặc bậc chú bác thì vẫn phải theo đâm ra giờ xin chuyển hệ uống bia

Rượu thuốc ở ta được ngâm để đem đi nhậu là chính , chứ hầu như rất ít người uống theo chỉ dẫn của lang y là mỗi bữa 1 chén hay nửa chén gì đó..
Em là 1 ví dụ thường xuyên, nhà không ngâm nhưng bạn bè đối tác nhà ông nào cũng hàng đống bình chum vại chai to chai nhỏ, có ông nhà ngâm hơn 1000 lít :D .. kết quả là lần nào đi nhậu uống rượu thuốc ít cũng phải nửa lít mỗi ông, về sau thấy hại quá em phải chủ trì chương trình nhậu với rượu vodka hoặc rượu tây thôi cấm rượu thuốc ..nhưng với đối tác hoặc bậc chú bác thì vẫn phải theo đâm ra giờ xin chuyển hệ uống bia
Keke, bọn thì sợ ko dám uống rụ tây. Bởi rượu gì thì cũng bị thuần hóa kiểu dân dã hết, nên tây nào chịu cho thấu, tây gì mà uống như nút lá chuối ấy :))

Có khi từ sau ko rủ nhậu mà rủ đến uống cooktail cho nó nhã bác ạ :D

dracula_bg

Xe điện
cụ chia sẻ đi ạ, để mọi người biết được nhiều kiến thức hơn.
em rượu bổ rượu thuốc em ngâm riêng, ăn cơm làm 1 chén, hôm nào thấy ngon quá thì sang chén 2, còn rượu với anh em bạn bè em chơi toàn rượu hoa quả, cứ rượu quê nấu, ngâm hoa quả cỡ 1 năm, uống say bí tỉ mà sáng sau dậy không thấy mệt.

darthvader

Xe điện
Keke, bọn thì sợ ko dám uống rụ tây. Bởi rượu gì thì cũng bị thuần hóa kiểu dân dã hết, nên tây nào chịu cho thấu, tây gì mà uống như nút lá chuối ấy :))

Đợt trước giãn cách em lên nhà ông chú , cũng là 1 huyền thoại nhậu, mà đem rượu vang đến uống đã bị ông ấy bảo uống như nước lã pha giấm chán quá, thế là phải lóc cóc đi xuống kho của ông ấy tìm chai vodka Nga :))

6997

Xe container
ầy dà! Cái rượu ngâm nó vừa thơm vừa ngọt, uống xong gây hiệu quả đúng như cụ nói rồi!

còn cho các cụ già dùng thì ko chơi thế nhé! Tán bột, trộn mật ong rồi xơi thôi :D

Belat Missan

Xe điện
Bổ béo chắc ngang linh chi, sâm .... các kiểu.
Quảng cáo thì phải trừ hao đi :D

6997

Xe container
Mình gọi là rượu thuốc, nhưng có phải thuốc cho mình đâu cụ nhỉ!

1 là thấy ai bảo là thuốc bổ xyz là ngâm, nốc, chả cần biết hợp hay không!
2 là cái gì cũng có thể ngâm. Xí dụ là em thấy cả rượu ngâm mít, cóc, dâu tây, lê, dừa, dứa, cam ... Chả hiểu uống có ra cái dì không nữa :))

Em giờ toàn gạ tăm phần tăm bò húc, thế mà ít người uống lại được cụ ạ :))

Demchinhhang.net

Xe container
Cứ nói đến thuốc Nam, Bắc, thảo dược thì nhiều cụ cứ nghĩ tốt là chỉ cho cái kia nó cứng. Thế mới lạ.
Nhà em vẫn dùng theo đợt, em không tin nó không có tác dụng gì, còn về quy luật thị trường, ít, hiếm cầu nhiều giá sẽ cao.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Mình gọi là rượu thuốc, nhưng có phải thuốc cho mình đâu cụ nhỉ!

1 là thấy ai bảo là thuốc bổ xyz là ngâm, nốc, chả cần biết hợp hay không!
2 là cái gì cũng có thể ngâm. Xí dụ là em thấy cả rượu ngâm mít, cóc, dâu tây, lê, dừa, dứa, cam ... Chả hiểu uống có ra cái dì không nữa :))

Em giờ toàn gạ tăm phần tăm bò húc, thế mà ít người uống lại được cụ ạ :))
Đa phần rượu ngâm hiện nay chỉ để phục vụ nhu cầu tăng cường sinh lý là chính :D .. nên em có thấy toa bài gì đâu, thấy ai bảo con gì cây gì ngâm uống bổ chim là anh em vác về ngâm khẩn trương.
Mấy loại hoa quả đem đi ngâm rượu chỉ để được mùi thơm chứ bổ béo gì đâu...

Số lượng người ngâm chuẩn theo bài do lang y đưa để chữa bệnh giờ chỉ còn là thiểu số.

mèo lang thang

Xe buýt

Kết quả:
Đồng Nhân Đường Bắc Kinh thì họ nói khá rõ ràng, ĐTHT nó là tổng hợp nhiều enzym có khả năng chống lão hoá cụ ạ, nói chung nó ở dạng thuốc bổ thôi, chứ chả chuyên về cái gì cả :))
Cách dùng ĐTHT tốt nhất là hạn chế càng nhiều thứ dính vào càng tốt, đơn giản và hiệu quả nhất là bóp nát cho vào việc, trước đó uống ít nước ấm tráng ruột, nuốt rồi thì làm ngụm nước nữa nuốt từ từ, nên dùng buổi sáng sau khi đã vệ sinh cá nhân xong, dùng xong thì đợi khoảng 1 tiếng sau hẵng ăn sáng. Mục đích là khi sáng dậy, thành ruột sau lần nước ấm thì sẽ là lần nước hoà với ĐTHT, nó sẽ hấp thụ trực tiếp, sau khi dùng ĐTHT thì không ăn uống gì ngay để tăng thời gian cơ thể hấp thụ, nếu thức ăn vào luôn thì nó sẽ bị lẫn với thức ăn, hiệu quả sẽ giảm. Pha hay ngâm hay nấu với những thứ khác chỉ khiến nó bị hao thiệt đi thôi, nên cách hiệu quả nhất là cho luôn vào mồm và làm ngụm nước :D

binhpham92

Xe đạp
Website
vienthaoduoc.com.vn
Các Bác cứ tìm địa chỉ mua hàng uy tín và chất lượng thì mới nói được tốt hay không tốt. Hiện nay trên thị trường đến 70% là đông trùng hạ thảo giả.

Trạng thái
Thớt đang đóng