[Thảo luận] Công an Xã..

chinhatm

Xe container
Có 2 điều cần làm rõ
1. Dựa vào đâu mà cụ nói: Công an xã là lực lượng không chính quy, không được đào tạo bài bản
Cụ đưa văn bản nhé, k chơi nói miệng.
2. Về CA xã có đc bắt và lập biên bản k, cụ đọc điều 9, khoản a,b nhé:

Bác thấy rõ 2 việc bắt, lập biên bản và ra quyết định xử phạt là khác nhau đấy nhé.
Công an xã là lực lượng công an không chính quy, bác đọc ngay cái văn bản bác đưa ra cũng thấy rõ, không hề có yêu cầu về đào tạo, chỉ cần chủ tịch xã phê chuẩn, cũng chỉ cần chủ tịch xã bãi nhiệm...Bác cũng có thể đọc http://vi.wikipedia.org/wiki/Công_an_xã và rất nhiều văn bản khác trên mạng

Về thẩm quyền xử phạt, nghị định 34 đã nêu rõ
Về thẩm quyền lập biên bản, pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính cũng đã nêu rõ, giống như nghị định 34 thôi

tranphong79

Xe điện
Thằng xxx ký biên bản của cụ không có ở đấy thì hóa ra nó ký trước à? Em không hiểu?

Defender_Cruise

Xe buýt
Nhà cháu ghét bọn quan xã nhưng cũng không vodka cho cụ chủ vi phạm.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng vừa bị xxx xanh tuýt:
XXX xanh, dân phòng áo màu... cháo lòng, đứng ở cả 3 phía của một ngã 3 cong, uốn lượn, che khuất tầm nhìn (nó là đường làng của một thị xã nhỏ bé: Phúc Yên-Vĩnh Phúc quê em).
Em đi ăn sáng nên chẳng mũ mão gì. Khi về gần đến ngã ba có nghe tiếng còi nhưng em kệ, cứ tiến. Qua ngã 3 em rẽ phải, 1 chú dân phòng nhảy bổ vào đầu xe (cảm tử mà), sau đó xxx xanh từ xa tiến lại. Chú DP thò tay rút chìa khóa xe em, em nghiêm mặt lên giọng: Anh định làm gì? ăn cướp à?(em vẫn ngồi trên xe)
DP: Anh không đội mũ bảo hiểm.
Em: Tôi không mũ thì tôi chịu phạt theo luật, anh cướp chìa khóa xe tôi thì sao đây? nói rồi chú DP lảng mất như c hó phải dùi...
XXX xanh: đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ.
Em: Anh muốn kiểm tra giấy tờ gì?
XXX xanh: giấy tờ xe, anh vi phạm luật GTĐB, đi xe máy không đội mũ BH.
Em: Theo tôi được biết, các anh không được quyền dừng và kiểm tra phương tiện mà chỉ có CSGT mặc áo vàng mới có quyền. Vì vậy tôi không xuất trình giấy tờ xe của tôi cho các anh được.
XXX xanh: Anh về học lại luật đi, chúng tôi có quyền...
Em: Vậy anh cho tôi và những người dân đang đứng xem ở đây biết quyền đó của các anh được quy định ở đâu? điều luật nào?
XXX xanh: Anh về tự tìm hiểu.
Em: Anh không nói được chứng tỏ anh còn không hiểu luật, anh không chứng minh được cái quyền của mình thì thôi, tôi đi.
Xong em nổ máy và lượn.

Bài học rút ra:
- Tuân thủ luật khi tham gia giao thông.
- Bình tĩnh khi đối phó với xxx.
Tuy là cụ sai, nhưng cụ lý luận rất hay. Làm cái gì cũng phải có quy định của nó. Cụ thêm lỗi là không mở thớt cho ae tranh luận. Em bổ sung cái này vào đây để ae tìm hiểu rõ hơn:

Trả lời phỏng vấn báo infonet.vn đăng ngày 27/9/2012, Cục trưởng Cục CSGT đường bộ, đường sắt có nói:

Thứ Năm, 27/09/2012, 10:03 GMT
http://www.infonet.vn/dieu-tra/canh-sat-bat-buoc-phai-chao-cong-dan-khi-kiem-tra-giao-thong-bai-3/a29129.html

PV: Theo ông, trong quy định của pháp luật, lực lượng nào được phép dừng xe?

Theo quy định tại Chỉ thị 21/1998/ CT-TTg ngày 24/04/1998 của Thủ tướng chính phủ về chấm dứt việc tùy tiện dừng phương tiện giao thông để kiểm tra, kiểm soát thì trong lực lượng CAND chỉ có lực lượng CSGT được dừng phương tiện giao thông để kiểm tra, kiểm soát.
Trong trường hợp sinh viên thực tập phối hợp với CSGT làm nhiệm vụ TTKS, nhất thiết phải do CSGT làm tổ trưởng và thực hiện việc dừng phương tiện theo đúng quy trình TTKS và quy định của pháp luật.