[Funland] Công an Hà Nội yêu cầu 22 chung cư mini, 16.479 nhà trọ dừng hoạt động

BumYth

Xe hơi
Nhìn có phiến diện quá không các bác.
Gánh xôi, trà đá là ngành nghề kinh doanh pháp luật không cấm.
Từ gánh xôi, trà đá mà có thể mua nhà HN và sau vài năm thành công dân HN.
Từ gánh xôi, trà đá lại đang nuôi dưỡng, chi trả học phí cho các kỹ sư, bác sĩ tương lai.
Một số khác lang thang mắt trước mắt sau...nhưng một số khác nữa lại đang là công chức nhà nước, là công nhân cho công ty sản xuất hay làm đâu đó nhà nước không cấm.
Quyền cư trú là quyền cơ bản của con người....không cấm họ được.
quyền cư trú hiển nhiên không ai cấm, cơ quan hành chính sẽ sử dụng các thủ tục hành chính, các chính sách mới, quy trình mới để điều hướng phân bố dân cư.
giống như hàng rào thuế quan vậy.
sẽ có những thứ từ vô hình đến hữu hình để nhà nước đạt được mục tiêu

Gooner_88

Xe tải
Từ gánh xôi, trà đá lại đang nuôi dưỡng, chi trả học phí cho các kỹ sư, bác sĩ tương lai.
Một số khác lang thang mắt trước mắt sau...nhưng một số khác nữa lại đang là công chức nhà nước, là công nhân cho công ty sản xuất hay làm đâu đó nhà nước không cấm.
vâng, nói thì nghe có vẻ không lọt tai bác ah, đó không phải là nghề xấu nhưng đa phần các bác ấy lấn chiếm vỉa hè, ghế đá, bờ hồ... các vị trí công cộng để bán thì điều đó là ảnh hưởng đến người khác. Thêm nữa nhiều tệ nạn xh cũng từ đây mà tăng lên (Lô đề, bóng, đánh nhau...) Tất nhiên không cấm họ cư trú nhưng bác về các vùng quê thì nhiều đất đai bỏ hoang lăms, không tận dụng được.

bintao

Xe tải
vâng, nói thì nghe có vẻ không lọt tai bác ah, đó không phải là nghề xấu nhưng đa phần các bác ấy lấn chiếm vỉa hè, ghế đá, bờ hồ... các vị trí công cộng để bán thì điều đó là ảnh hưởng đến người khác. Thêm nữa nhiều tệ nạn xh cũng từ đây mà tăng lên (Lô đề, bóng, đánh nhau...) Tất nhiên không cấm họ cư trú nhưng bác về các vùng quê thì nhiều đất đai bỏ hoang lăms, không tận dụng được.

Tư duy kiểu ghét dân tứ xứ e thấy đặc trưng phía Bắc, cụ thể là Hà Nội. Kiểu tư duy bao cấp xưa kia, phân biệt dân tỉnh-dân phố. Chứ trong Nam phần lớn tứ xứ, họ còn tự hào là dân tứ xứ đóng góp xây dựng thành phố địa phương. Mà thực tế thì chính dân tứ xứ mới đóng góp xây dựng nhiều, làm việc hăng lắm, cày bục mặt vì họ không còn đường lùi nữa. Chứ ko kiểu nhởn nhơ, mặc kệ đời như dân phố.

Chắc chắn bạn là công chức hay làm ji liên quan đến nhà nước. Đất ở quê nhiều lắm sao bạn ko về quê mà sống cho thoải mái.

BumYth

Xe hơi
Tư duy kiểu ghét dân tứ xứ e thấy đặc trưng phía Bắc, cụ thể là Hà Nội. Kiểu tư duy bao cấp xưa kia, phân biệt dân tỉnh-dân phố. Chứ trong Nam phần lớn tứ xứ, họ còn tự hào là dân tứ xứ đóng góp xây dựng thành phố địa phương. Mà thực tế thì chính dân tứ xứ mới đóng góp xây dựng nhiều, làm việc hăng lắm, cày bục mặt vì họ không còn đường lùi nữa. Chứ ko kiểu nhởn nhơ, mặc kệ đời như dân phố.

Chắc chắn bạn là công chức hay làm ji liên quan đến nhà nước. Đất ở quê nhiều lắm sao bạn ko về quê mà sống cho thoải mái.
anh chưa nghe câu người sài gòn hoà đồng thân thiện, còn tệ nạn là do dân nhập cư à =))

Gooner_88

Xe tải

cụ ơi đừng phân biệt vùng miền thế, e chưa nói ghét ai cả, ai đóng góp thì đều được ủng hộ và cụ đọc kĩ thì e đang nêu ý để đóng góp cho phát triển đất nước, e hỏi cụ ai thu thuế được bán trà đá không ?

bintao

Xe tải
cụ ơi đừng phân biệt vùng miền thế, e chưa nói ghét ai cả, ai đóng góp thì đều được ủng hộ và cụ đọc kĩ thì e đang nêu ý để đóng góp cho phát triển đất nước, e hỏi cụ ai thu thuế được bán trà đá không ?
Chẳng góp ý đc ji cả. Vì quan điểm cụ nó đi ngược với phát triển của xã hội loài người và VN. VN đang đô thị hóa và sẽ đô thị hóa cao hơn nữa. Dân sẽ dồn tiếp vào các đô thị lớn, còn ở quê thì sẽ có hiện tượng tích lũy tài nguyên đất làm những thửa đất lớn để áp dụng máy móc vào sx lớn. Còn đâu cái tư duy bà nông dân có nhà vài mảnh ruộng, chổng mông cấy cày tự cung tự cấp nữa. Áp dụng máy móc vào sx lớn nó mới có giá thành nông sản rẻ đc, dân mới thoát nghèo. Cứ gắn cái biển dính trán họ là an ninh lương thực rồi bắt họ phải nghèo ai chịu đc

Gooner_88

Xe tải
Chẳng góp ý đc ji cả. Vì quan điểm cụ nó đi ngược với phát triển của xã hội loài người và VN. VN đang đô thị hóa và sẽ đô thị hóa cao hơn nữa. Dân sẽ dồn tiếp vào các đô thị lớn, còn ở quê thì sẽ có hiện tượng tích lũy tài nguyên đất làm những thửa đất lớn để áp dụng máy móc vào sx lớn. Còn đâu cái tư duy nhà vài mảnh ruộng, cấy cày tự cung tự cấp nữa
quan điểm của cụ mới đi ngược ah, người ta đang cố tìm cách giảm mật độ dân số tại các TP lớn, kích thích phát triển các địa phương, các tỉnh xung quanh để phân bố dân cư hài hào và tối ưu nguồn lực tránh quá tải, Khi mà dân dồn vào thì y tế, giáo dục điều kiện sống đều bị quá tải, vấn đề có cụ hiểu không ? Cụ có thấy giờ các KCN cũng không dồn ở BN BG nữa mà xây thêm ở Nghệ An, Thanh Hóa để cân bằng nguồn lao động không ? Cụ hãy đọc thêm sách báo, và phân tích trước khi đưa ra nhận định nhé.

unloved14

Xe tải
Lên chung cư đã kiểm định pccc mà thuê, giá thuê đang quá rẻ, tính ra có 3-4% giá trị nhà. Còn bẩu không có tiền thuê thì thôi về quê sống, đất quê rộng mà.
Nơi có nhà thì lại ko có thu nhập, nơi có thu nhập thì lại ko có nhà, vòng luẩn quẩn bao năm nay rồi cụ ơi.

pqh

Xe tải
Quanh khu em có mấy nhà cho thuê đông người bị dán biển không đảm bảo PCCC rồi, đề nghị không sử dụng dịch vụ nhưng không thấy ai ra khỏi nhà cả. Tất các nhà ấy ũng đều tăng cường lăp thêm treo bọt cứu hoả, giá để quả bóng cứu hoả, cắt mở lối chuồng cọp. Tuy nhiên biển cảnh báo vẫn không bị gỡ.
Cũng cái nhà tương tự như thế nhưng cho thuê ít người, 1 hộ gia đình thuê thôi thì không bị cảnh báo, cũng không phải lắp thêm thiết bị.
ngay sát vách nhà em ở Xuân Thủy nhà tầm gần 40m2 có 4 tầng nhưng tầng 1 để xe, chủ làm giường tầng cho sv nữ thuê tầm hơn 30 cháu ở, xe để tràn lan ra ngõ vì t1 ko đủ chỗ, để cả đêm ngoài ngõ luôn. Ngõ thì có 2 camera của phường nhưng mặc nhiên chả thấy ai đến kiểm tra. Ko hiểu từng đấy cháu ở mà quá tải điện chắc nhà em cũng tèo :((

stone_lamp

Xe điện
Em đồng ý với cụ, mọi quyết sách của nhà nước phải dựa trên quyền cơ bản của người dân, họ sẽ tự di chuyển cư trú vì mục đích sinh sống khi mà các điều kiện phù hợp với họ.
1 điều nữa là có những ngành nghề dân HN sẽ ko làm và ko có luồng di cư này thì chi phí sẽ rất đắt đỏ giá dv sẽ rất cao. Bao nhiều ông of ở đây bố mẹ đẻ rra đã là dân HN rồi, và bao nhiều ông ofer là dân được sinh ra HN. Tư tưởng Hn là của người HN là em phản đối

cr7m10

Xe tải
Cái này là hậu quả xã hội của việc quản lý yếu kém, cuối cùng người chết cháy là dân, người ra đường cũng là dân, quan chức từ cấp tổ dân phố, phường xã, quận huyện, thành phố thì vẫn ăn no ngủ kỹ éo sao cả. Túm lại, cần có sự thay đổi trong việc vận hành bộ máy này a

huyhung123

Xe điện
Họ không lấn đâu, họ phải THUÊ đấy.
Ai cho thuê thì cụ biết rồi.

lamhoangvan87

Xe container
Quanh khu em có mấy nhà cho thuê đông người bị dán biển không đảm bảo PCCC rồi, đề nghị không sử dụng dịch vụ nhưng không thấy ai ra khỏi nhà cả. Tất các nhà ấy ũng đều tăng cường lăp thêm treo bọt cứu hoả, giá để quả bóng cứu hoả, cắt mở lối chuồng cọp. Tuy nhiên biển cảnh báo vẫn không bị gỡ.
Cũng cái nhà tương tự như thế nhưng cho thuê ít người, 1 hộ gia đình thuê thôi thì không bị cảnh báo, cũng không phải lắp thêm thiết bị.
PCCC tính theo số lượng người trong diện tích nhất định mà cụ.

bintao

Xe tải
Em đồng ý với cụ, mọi quyết sách của nhà nước phải dựa trên quyền cơ bản của người dân, họ sẽ tự di chuyển cư trú vì mục đích sinh sống khi mà các điều kiện phù hợp với họ.
1 điều nữa là có những ngành nghề dân HN sẽ ko làm và ko có luồng di cư này thì chi phí sẽ rất đắt đỏ giá dv sẽ rất cao. Bao nhiều ông of ở đây bố mẹ đẻ rra đã là dân HN rồi, và bao nhiều ông ofer là dân được sinh ra HN. Tư tưởng Hn là của người HN là em phản đối
Cứ nhìn Hàn Quốc với Nhật Bản thì thấy. Ở quê toàn ông bà già, nhà cửa bỏ không, không ai ở.
VN cũng vậy thôi. Có giãn dân tập trung KCN về Nghệ An hay Thanh Hóa thì cũng chỉ tập trung về các thủ phủ các tỉnh đó, chứ nông thông còn mấy ng mà ở.

Hồi xưa hay có tâm lý dân phố kinh dân tỉnh bởi vì dân tứ xứ nó tới nó cày ác chiến. Dân có nhà tp dù cho thất nghiệp thì cũng còn nhà mà ở chứ dân nơi khác tới thất nghiệp là đói luôn. Động lực phát triển XH là từ những ng này chứ đâu. Về dài hạn thì cuối cùng những ng tứ xứ tới sau này nhiều ng sẽ giàu hơn mấy ng gốc tp. Vì họ cày ác quá mà....tâm lý ko còn ji để mất

dealer-ck

Xe tăng
Nên cảnh báo thôi, vì nhiều nhà nó xây trước cả thời điểm có luật hướng dẫn pccc cho loại hình này. Ko lẽ hồi tố hết

Tuấn 3s

Xe tăng
Vâng cụ, tính mạng con người là trên hết.
Vâng, nếu ko đc ở trong nội thành (do bị cấm ác quá) thì phải ra thôi.

Ai đảm bảo là ngoại thành thì đúng & đủ PCCC hơn nội thành?
Đã ra thì em sẽ cố chọn lấy chỗ tươm tươm cụ ạ. Chứ nếu nói chuyện hên xui thì kể cả khu đúng đủ PCCC vẫn có thể thiệt mạng như thường, ngược lại khu lụp xụp có khi lại chả sao. Tính toán chắc cú quá khó lắm, nhất là mình đang nghèo, ít sự lựa chọn, gọi là tốt nhất trong khả năng thôi ạ.

5008

Xe Cứu Trợ
Ko liên quan, nhưng em phục bác giúp việc quê Hà Tĩnh, 10 năm làm nhà em. Tần tảo nuôi 2 con ăn học. Giờ 3 mẹ con thuê được căn chung cư nhỏ hàng ngày đi làm, tối về quây quần. Thỉnh thoảng 2 con còn sang nhà em giúp mẹ. Thoát cảnh chân lấm tay bùn.

Và em lại càng phục chính sách Phi nông bất ly hương của Trung Quốc, sao mình không làm nổi nhỉ.