Con trai dẫn phụ huynh đi phượt xuyên Việt xuân 2014.

KhoanLang

Xe hơi

7h dậy ăn sáng, thấy bên đường có hàng rửa xe, mang sang rửa luôn và ngay vì hôm qua mưa bẩn quá. Rửa xe ở Huế 55k, thấy cu em lau rửa vợ mình kỹ quá, lau vô lăng, ghế, giặt thảm, hút bụt hết gần 1 tiếng, trả cả 100k vì phục vụ tốt.

Thên dường từ Huế ra Đà Nẵng thấy có quả nhà thờ đẹp mê ly rụng rốn quá, nên em lấy máy ra làm kiểu ảnh.

Qua 2 đèo Phú Gia và Phước Tượng trước khi đến bãi Lăng Cô và đèo Hải Vân, xe cộ ken dày đặc, ko biết bao giờ có hầm Phú Gia và Phước Tượng

Đến đèo Hải Vân, cho phụ huynh nghía cái hầm Hải Vân cái, rồi lại quay lại đi đèo ngắm cảnh thích hơn.

Dưới chân đèo Hải Vân, dừng lại oánh dấu lãnh thổ và chụp choẹt phát

Trên đèo Hải Vân, khá vắng vẻ vì phần lớn xe đi hầm Hải Vân, những xe lên đèo là khách du lịch đi ngắm cảnh hoặc xe tang lễ (có khói hương nên ko đc đi hầm) và xe chở xăng hoặc chở gia súc nên ko đc qua hầm, phải đi đèo.

Mây trên đèo Hải Vân, Hải tiếng Hán là biển, Vân là mây, trên đèo Hải Vân một bên là biển, một bên là núi, trên trời có mây và lề đường có rất nhiều miếu thờ những người chết đường chết chợ do tai nạn trên đèo. Xưa kia đây là đường độc đạo từ Bắc vào Nam ( khi chưa có hầm Hải Vân)

Trên đỉnh đèo Hải Vân. Đây chính là biên giới hành chính giữa Đà Nẵng và Huế.

Làm dáng trên đỉnh đèo

Đỉnh đèo Hải Vân vẫn còn phế tích Ải Nam Quan, xưa kia là ải trấn giữ phía Nam kinh thành Huế, ải này được mệnh danh là "thiên hạ đệ nhất hùng quan" vì vẻ đẹp của nó giữa trời mây.
Chính thức hết đất Huế, sang địa phận Dà Nẵng. Cả gia đình tôi nói chung thích vẻ đẹp Huế, nhưng ko có cảm tình với con người nơi đây vì tính cách của họ nói xin lỗi là "nghèo nhưng ra vẻ đài các", cái gì cũng "cung đình", ăn thì đắt, gọi bát bún/phở thì lõng bõng húp phát là hết, ăn tí tí thế bao giờ mới to con được.

KhoanLang

Xe hơi

13h: vào nội thành Đà Nẵng, lượn vòng qua cầu Thuận Phước trước khi vào tp, đây là cầu dây văng dài nhất Đông Nam Á.

Hết cầu Thuận Phước là đường Hoàng Sa, nay đã đổi thành đường tên một ông tướng vừa chết. Tôi thích cái tên cũ hơn.

Thăm chùa Linh Ứng, trên bán đảo Sơn Trà. Sân chùa trưng bày tạp nham các loại cây thế, mãi mới tìm đc góc chụp

Tượng phật bà trên chùa Linh Ứng, thấy bảo từ khi xây tượng này , Đà Nẵng ít bị bão hơn

Bà nhà

Mặt trời, BMW và phật bà ^^

Hoàng hôn trên bán đảo Sơn Trà

Xuống núi Sơn Trà, ghé qua hải sản Bé Mặn, đường Hoàng Sa, ngon nhưng hơi đắt, ăn xoã 1 bữa hết 2tr gồm: 5 con ghẹ (700k/kg đắt hơn HN), hàu nướng mỡ hành, sò huyết 130kg/kg, 1 con cá Chìa Vôi - đặc sản buển ĐN, một nồi lẩu cá cu 350kg, thực ra cũng ko đắt vì 5 con ghẹ đã hết 1tr1 rồi,

Cá Chìa Vôi

Đà Nẵng dưới ánh đèn đêm
Tối rồi, dạo quanh Đà Nẵng tí, rồi về đi ngủ, nhà mình đi Bà Nà rồi nên ko đi lại nữa. Nhắn ai chưa đi Bà Nà: "chưa đi chưa biết Bà Nà, đi về mới biết ở nhà còn hơn, chưa đi chưa biết Bà Nà, đi về mới biết bà nhà vẫn hơn"

Chỉnh sửa cuối:

martin889

Xe hơi
vodka cụ, chúc cụ và gia đình đi chơi vui vẻ ;) mạnh khỏe để còn tiếp tục những cung đường VN ;)
Em từ 20/2 -> 25/2 này e có đi du lịch từ Nha Trang vào HCM
nếu hôm đó cụ có ở đó thì ới e nhé :D

hOan_kiD

Xe máy
Em hóng chuyến đi của cụ.

commander

Xe điện
chuyến đi của gđ cụ thật tuyệt, cụ cho em xin copy lộ trình của cụ nhé, trong năm em cũng muốn là 1 chuyến nho nhỏ, cảm ơn cụ. Chúc gđ cụ có 1 chuyến đi thật ý nghĩa.

ntdx

Xe hơi
em gái cụ chủ xinh, cụ nào còn FA đăng ký đê

luckyboy1508

Xe hơi
Nhiều chữ quá ngại đọc, nhưng mờ xe đẹp quá :D

luckyboy1508

Xe hơi
Lịch trình ngày thì rông dài, ngày thì tham lam 1 cách đáng lo á :D

E thắc mắc bác buôn bán gì mà phất nhanh thế :D

Tàu ra Côn Đảo chỉ có thứ 5 thôi. nên em góp ý bác là nên về SG book vé máy bay ra, nằm tàu ra Côn Đảo đi tầm 15 tiếng về 13 tiếng sẽ vắt kiệt sức 2 cụ mất.

Còn cơ bản các cung đường còn lại sẽ vừa đi vừa điều chỉnh, tầm đến ngày thứ 10 bác sẽ tự rút ngắn lịch trình ạ, từ Quy Nhơn đi đường 1D ven biển cho đẹp bác nhé

it_tien

Xe buýt
Cụ chủ và phụ huynh có chuyến đi ý nghĩa quá, em hóng. Nhưng có một góp ý với cụ chủ là chỗ đường Trường Sa mà cụ bảo "Hết cầu Thuận Phước là đường Hoàng Sa, nay đã đổi thành đường tên một ông tướng vừa chết. Tôi thích cái tên cũ hơn" thì cụ nên xem lại và sửa đi chứ ko ai nghe được đâu

buidinhphuoc

Xe điện
Hỏi cụ đừng giận. G cụ đâu? Chúc cụ chuyến đi bình an!
Nhà tớ ở Pleitrym, có 2 quả bom nổ chậm, cụ chủ đằng nào chẳng qua đấy, nghiên kíu gỡ hộ 1 quả đê. Sang năm làm chuyến khác đủ song thân phụ mẫu cho oai, tớ lái phụ cho ngon choét :))

KhoanLang

Xe hơi
Nhà tớ ở Pleitrym, có 2 quả bom nổ chậm, cụ chủ đằng nào chẳng qua đấy, nghiên kíu gỡ hộ 1 quả đê. Sang năm làm chuyến khác đủ song thân phụ mẫu cho oai, tớ lái phụ cho ngon choét :))
Chậm đến mức nào cụ, gỡ bom có được hồi môn gì ko ^^ nhà mình cũng có 1 quả sản xuất năm 1988 , phụ huynh cũng đang lo đây

vumanhduy

Xe tăng
Mình cũng đi vào ĐN nhiều lần như chưa bao giờ lên bà nà không hiểu trên đó có cái gì mà nhiều người lên đó
- Nếu cần lạnh ngoài bắc không thiếu
- Trò chơi mạo hiểm cá nhân mình không khoái

magnus2.5

Xe tải
chúc nhị vị phụ huynh và cụ chủ thượng lộ bình an nhé .e đợi ảnh cụ chủ

taxi tai

Xe tăng
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

zXatruong

Xe hơi
Chuyến đi hay và ý nghĩa quá, chúc gia đình cụ thượng lộ bình an, thực hiện đúng lịch trình

xeRAV4

Xe tăng
Cụ chủ và phụ huynh có chuyến đi ý nghĩa quá, em hóng. Nhưng có một góp ý với cụ chủ là chỗ đường Trường Sa mà cụ bảo "Hết cầu Thuận Phước là đường Hoàng Sa, nay đã đổi thành đường tên một ông tướng vừa chết. Tôi thích cái tên cũ hơn" thì cụ nên xem lại và sửa đi chứ ko ai nghe được đâu
em cùng quan điểm với cụ

Nhimthovt

Xe đạp
Không biết cụ có thay đổi lịch trình và có ai góp ý với cụ chưa, nhưng theo em cụ không nên đi Côn Đảo bằng tầu vào mùa này. Sợ rằng ko ai chịu nổi cụ ạ. Tầm tháng 3,4 đi còn dc, mùa này dân Côn Đảo có việc gấp ko mua nổi vé máy bay mới đi tàu, chứ ra đến nơi phải nghỉ vài ngày mới dám vào bằng máy bay đấy cụ ạ.