Con trai dẫn phụ huynh đi phượt xuyên Việt xuân 2014.

xe sang

Xe máy
Kế hoạch đi chơi của cụ miễn chê, chúc cụ có 1 chuyến đi an toàn, chinh phục hết các đoạn đường xấu

PNPT0910

Xe hơi
Cụ chủ có chuyến đi ý nghĩa quá, Em phục đấy

bimbim5656

Xe container
Em oánh dấu phát, cũng đang lên chương trình xiên vịt mà chưa cân đối được tg. Em mời rượu củ chủ rồi nhóe!

happi

Xe hơi
Em nể phục cụ chủ đấy, chuyến đi ý nghĩa quá

htr

Xe hơi
Em phục cụ quá! ước một ngày nào đó làm được việc này như cụ! kính cụ 1 ly!

Kháng Thiên

Xe hơi

13h: vào nội thành Đà Nẵng, lượn vòng qua cầu Thuận Phước trước khi vào tp, đây là cầu dây văng dài nhất Đông Nam Á.

Hết cầu Thuận Phước là đường Hoàng Sa, nay đã đổi thành đường tên một ông tướng vừa chết. Tôi thích cái tên cũ hơn.

Thăm chùa Linh Ứng, trên bán đảo Sơn Trà. Sân chùa trưng bày tạp nham các loại cây thế, mãi mới tìm đc góc chụp

Tượng phật bà trên chùa Linh Ứng, thấy bảo từ khi xây tượng này , Đà Nẵng ít bị bão hơn

Bà nhà

Mặt trời, BMW và phật bà ^^

Hoàng hôn trên bán đảo Sơn Trà

Xuống núi Sơn Trà, ghé qua hải sản Bé Mặn, đường Hoàng Sa, ngon nhưng hơi đắt, ăn xoã 1 bữa hết 2tr gồm: 5 con ghẹ (700k/kg đắt hơn HN), hàu nướng mỡ hành, sò huyết 130kg/kg, 1 con cá Chìa Vôi - đặc sản buển ĐN, một nồi lẩu cá cu 350kg, thực ra cũng ko đắt vì 5 con ghẹ đã hết 1tr1 rồi,

Cá Chìa Vôi

Đà Nẵng dưới ánh đèn đêm
Tối rồi, dạo quanh Đà Nẵng tí, rồi về đi ngủ, nhà mình đi Bà Nà rồi nên ko đi lại nữa. Nhắn ai chưa đi Bà Nà: "chưa đi chưa biết Bà Nà, đi về mới biết ở nhà còn hơn, chưa đi chưa biết Bà Nà, đi về mới biết bà nhà vẫn hơn"
cái con cá chìa vôi nhìn hài thế nhỉ

khuonghvtc

Xe hơi
Dài dòng văn tự thế trước hết các cụ nghía qua cái lịch trình của em và nhận xét giúp em xem có vấn đề gì không nhé,
Bài viết này cũng là nơi em tường thuật lại chi tiết chuyến đi sắp tới của gia đình em hầu các cụ

Lịch trình dự kiến:

Ngày 1: HN - Ninh Bình - Vinh - Quảng Bình - Quảng Trị ( Đông Hà ) : 590km
Xuất phát 4h sáng, đi cao tốc Pháp Vân, ăn sáng tại Ninh Bình, ăn trưa tại Vinh (quán Minh Hồng, gần ga, có món cá thu sốt ngon tuyệt), qua đèo Ngang, ăn tồi và nghỉ tại Đông Hà - Quảng Trị, nhà hàng Tân Châu 1, 72 Le Duan
Nếu sớm thì đến thẳng Huế.

Ngày 2: Quảng Trị - Huế: 70km
Sáng : 6h khởi hành, 7.30 đến Huế, ăn sáng bún bò Huế: 13 Lý Thường Kiệt (cạnh Nhà khách Công đoàn)
Tham quan Đại Nội Huế với cửa Ngọ Môn, điện Thái Hòa, Tử Cấm Thành, Thế Miếu, Hiển Lâm Các… 10h thăm chùa Thiên Mụ, trên đường về, nếu còn sớm, cụ ghé vào nhà vườn An Hiên - ngay trên đường Kim Long. giành ra khoảng 20 phút trèo lên vọng lâu của cửa Ngọ Môn ngồi ngắm cột cờ và hóng mát .
Ăn trưa tại quán cơm chị Tẹo, 59 Hai Bà Trưng
Chiều: 1.30: thăm Minh Mạng, Khải Định, Tự Đức, còn tg thì tham quan, mua sắm ở chợ Đông Ba
Tối: đi xích lô ngắm phố hoặc du thuyền sông Hương

Ngày 3: Huế - Đà Nẵng : 100km
Sáng: 6h khởi hành, ăn sáng bún thịt nướng trên đường đi chùa Thiên Mụ, đi đường đèo HẢi Vân ngắm Thiên Hạ đệ nhất hùng quan trên đỉnh đèo
10h đến Đà Nẵng, đi 1 vòng quanh tp ngắm cầu dây văng MỸ Thuận dài nhất DNA, cầu rồng, qua Sơn Trà viếng chùa Linh Ứng,
Tối: dạo chơi quanh thành phố, ăn tại hải sản Liên Á, Bé Mặn

Ngày 4: ĐÀ Nẵng - Hội An: 30km
Sáng: 7h xuất phát, ăn bún cá ở NGuyễn Chí Thanh, đi NGũ Hành Sơn, thăm nhà chú Thành ở Đại Lộc, ra Hội An,
Chiều, tối nghỉ ở Hội An

Ngày 5: Hội An - Sa huỳnh, Quảng Ngãi - tp Quy nhơn, Bình Định: 300km
Sáng: 7h khởi hành, Ăn trưa tại Sa Huỳnh - Quảng Ngãi ( ~ 180km )
Chiều: 3h đến tp Quy nhơn: thăm nhà thờ Lòng Sông + Tháp Chàm cách tp Quy Nhơn 10km
Tối nghỉ chơi tại Quy Nhơn, ăn đặc sản cua Huỳnh Đế

Ngày 6: Quy Nhơn, Bình Định - Tuy Hòa, Phú Yên: 100km
Sáng: 7h dậy, ăn sáng bánh hỏi (bún lòng lợn),
tới Gềnh Ráng (Khu mộ Hàn Mặc Tử - Bãi Tắm Hoàng Hậu bãi đá trứng.) trại phong Quy Hòa
Chiều: đi đường QL1D, đường biển đẹp nhất VN tới Phú Yên, Nhà thờ Mằng Lăng, rồi tới thắng cảnh quốc gia Ghành đá đĩa, gành đèn, qua ăn trưa tại Đầm Ô Loan , rồi về tp Tuy Hòa, Phú Yên
Tối về lại TP Phú Yên, dạo ra bờ kè Bạch Đằng ngắm đèn lồng & ăn Hải sản vỉa hè, đặc sản là Lẩu mực 150k/nồi 2 ng, lên núi Nhạn ngắm tháp Nhạn lung linh huyền ảo về đêm.. Sông Ba - Cầu Đà Rằng

Ngày 7: Tuy Hòa, Phú Yên - Nha Trang, Khánh Hòa: 120km
Sáng: 7h ăn sáng, đi cực Đông hải đăng ĐẠi Lãnh (là điểm cực đông của tổ quốc, nơi đất liền sẽ thấy mặt trời mọc đầu tiên) theo đường Bãi Ngà vì đường này ít xe và rất đẹp đừng đi đường Đèo Cả nguy hiểm và đông xe, về qua Vũng Rô thăm di tích tàu không số, có thể ăn trưa tại vũng Rô
Chiều: về thẳng Nha Trang, nếu sớm thì qua Trung tâm suối khoáng nóng Tháp Bà
Tối: dạo chơi quanh thành phố, nghỉ ở Biệt thự dinh Bảo Đại

Ngày 8: Nha Trang
Sáng: thăm dinh Bảo Đại, viện Hải Dương
Chiều: Chùa long sơn(chùa Phật trắng), tháp bà, nhà thờ núi

NGày 9: Nha Trang
Sáng: 8h ăn sáng rồi đi cáp treo biển dài nhất TG qua vinpearl, chơi cả ngày tại đây
Tối: nghỉ tại thành phố, ăn hải sản ốc...

Ngày 10: Nha Trang - Phan Rang, Ninh Thuận - Mũi NÉ, Bình Thuận : 220km
Sáng: tới tp Phan Rang (100km), thăm Tháp Chăm Pklong Gia Rai: Ngọn tháp đẹp bậc nhất trong hệ thống Tháp Chăm cổ ở Việt Nam. Ăn trưa tại Phan rang, đặc sản dông nướng
Chiều tối: nghỉ ở Mũi né

NGày 11: Mũi Né - Phan Thiết: 20km
Sáng: Bàu Trắng, Đồi Cát vàng
Chiều: Suối Tiên, Phan Thiết
Nghỉ ở Phan Thiết

Ngày 12: Phan Thiết, Bình Thuận
Sáng: Dinh Vạn Thủy Tú Trên đường Ngư Ông, phường Đức Thắng, TP. Phan Thiết. Thăm Hòn Ghềnh hay Hòn Lao
Chiều: Chùa núi Tà Cú, Mũi Kê Gà: Nằm cách thành phố Phan Thiết 30 km về phía Nam ngọn hải đăng cổ nhất Đông Nam Á
NGhỉ đêm tại Phan Thiết
Book vé tàu ra Côn ĐẢo trước

Ngày 13: Bình Thuận - Vũng Tàu: 160km
Sáng: phi thẳng ra Vũng tàu, rảnh thì qué qua Tượng chúa Kitô, Lăng cá ông, Bạch Dinh, Bảo tàng vũ khí cổ Số 14 đường Hải Đăng, thành phố Vũng Tàu
Chiều: 5h đi tàu thủy ra Côn Đảo, 6h sáng hôm sau đến nơi

Ngày 14: Côn Đảo:
Sáng: ở Côn Đảo
Tối: 12h đêm viếng mộ cô 6, ngủ ở Côn Đảo, sáng sơm mai về Vũng tàu lúc 6h
Hoặc ở lại Côn ĐẢo thêm 1 ngày.

NGày 16: Vũng Tàu - SG: 120km
Sáng: ăn sáng rồi phi về SG. ăn trưa ở SG
Chiều, tối: đi chơi, thăm bà con cô bác

Ngày 17: SG
Chơi thêm SG 1 ngày nữa

Ngày 18: SG - Củ Chi - Tây Ninh - SG: 200km
Sáng: Thăm tòa thánh Tây Ninh, ăn trưa tại Tây Ninh.
Chiều: thăm địa đạo Củ Chi, tối ngủ SG

Ngày 19: SG - Đà Lạt: 300km
Sáng: 6h dậy ăn sáng, ăn trưa dọc đường
Chiều: Dạo quanh chợ đêm, phố xá ĐL

Ngày 20: Đà Lạt
NGhỉ ngơi tại ĐL, Lên đỉnh núi LangBiAng

NGày 21: Đà Lạt - Buôn Ma Thuột: - Buôn Đôn: 250km
Sáng : 7h ăn sáng, thẳng tiến BMT. qua hồ LAK cách BMT 60km, ĐẾn sớm thì đi Chợ trung tâm Buôn Ma Thuột, Buôn Akô Đhông: Vị trí: Nằm ngay cuối đường Trần Nhật Duật
Ăn trưa tại BMT
Chiều: đi Buôn Đôn, đi cầu treo trên sông Sê Rê Pốc, tham quan cầu treo và ngắm cảnh sông Sêrêpôk, nhà sàn cổ 120 năm của người Lào, tham quan mộ và nghe kể chuyện về Vua săn voi; vào khu du lịch sinh thái Bản Đôn, bắt đầu chương trình dã ngoại, có thể đi bộ hoặc đạp xe ngắm cảnh rừng quốc gia Yok Đôn, cưỡi voi xuyên rừng và thăm buôn làng.
Tối: Làng cà phê Trung Nguyên (cuối đường Lê Thánh Tông) , Thăm tượng đài chiến thắng TP. Buôn Ma Thuột.
Ngủ đêm tại Biệt điện Bảo Đại 04 Nguyễn Du

NGày 22: BMT - Pleiku - Kon Tum: 250km
Sáng: ăn sáng, qua Ngã 6 Ban Mê, đi Pleiku (200km), ăn trưa tại Pleiku
Chiều: Biển Hồ T'Nưng, nằm cách trung tâm thành phố khoảng 7 km. Chùa Minh Thành lối kiến trúc Nhật, Học viện Hoàng Anh Gia Lai
Thẳng tiến Kontum 50km, ngủ đêm tại Kontum

Ngày 23: Kon Tum - Ngã ba Đông Dương - Thị trấn Plei Cần: 110km
Sáng: thăm tòa giám mục Kon tum cổ kính, thanh bình, Sau đó sang thăm Nhà thờ gỗ nổi tiếng của Kon tum ( cùng gần tòa GM), Chùa Bác Ái, Thăm cầu treo cổ bắc qua sông Dakla( đoạn trên 500m có cầu bêton trên QL14 rời Kon tum vào nam, trên đó 500m nữa có ngục kon tum, thẳng tiến ngã ba Đông Dương - cửa khẩu Bờ Y (90km)
Chiều: thăm cửa khẩu Bờ Y, về nghỉ tại thị trấn Plei Cần cách Bờ Y 20km

NGày 24: Plei cần - thị trấn A lưới : 300km
Sáng: xuất phát đi a lưới khám phá đỉnh trường sơn hùng vĩ, và hầm A roàng cực kỳ hiểm trở
Nghỉ đêm tại thị trấn A lưới

Ngày 25: A lưới - Nghĩa trang TS - Phong Nha, Kẻ Bàng: 270km
Sáng: đi Nghĩa trang TS 150km
Chiều: đi tiếp 120 km tới Phong Nha Kẻ Bàng, nghỉ đêm tại đây

Ngày 26: Phong Nha - động Thiên Đường
Sáng thăm động Phong Nha
Chiều thăm động Thiên Đường
Nghỉ đêm tại đây

Ngày 27: về HN: 500km
Nguong mo cu qua. E oanh dau de hoc tap a!

bimbim5656

Xe container
Cụ nên tôn trọng vị tướng đó, em giả sử không có vị tướng đó thì chưa chắc Cụ đã có được chuyến đi này với những người thân của mình,
Em nghĩ quan điểm của Cụ thế nào cũng được, nhưng Cụ hãy giữ riêng cho mình thôi, thử nghĩ ai đó nói xấu người thân của Cụ thì Cụ có thấy thoải mái chăng ???
Xl cụ hơi nguy hiểm đấy. Mỗi người có một kiểu fan của mình, đừng bắt mọi người phải đi theo số đông, dân mình a dua ăn theo nói leo nhiều mà không hiểu bản chất của lịch sử, mà đôi khi lịch sử cũng bị bóp méo. Đồng ý với cụ là vị tướng ấy giỏi, kể cả đại ca của vị ấy cũng vĩ đại. Nhưng theo quan điểm của em, ai đem lại cuộc sống ấm no cho em thì em mới hâm mộ và biết ơn. Còn ví dụ như Khổng Tử cả TQ nó tôn thờ nhưng với em chả bằng cái đinh gỉ.
Cụ thử nghĩ xem, nếu mấy cuộc chiến đó không thành thì VN có lẽ phát triển như Hàn Quốc, Hồng Kông bây giờ. Có một chi tiết mà em không thể hâm mộ vị tướng ấy: "đang là bộ trưởng quyền lực nhất chính phủ mà bị đì xuống làm bộ trưởng vớ vẩn nhất, mà vị ấy vẫn chịu được là sao!?". Em nghĩ, chỉ là một người có lòng tự trọng là sẽ từ chức ngay, hay nếu thực sự có bản lĩnh thì lịch sử VN sẽ được viết lại. Đến như Tôn Ngộ Không, một con khỉ khi biết bị làm một chức quan coi ngựa (Bật Mã Ôn), thế là cu cậu Đại náo thiên cung luôn, nữa là một người đang là fan của triệu người?

Góp ý với các cụ "tức mắt" và "giảm tình cảm" sau khi đọc ý kiến của em, các cụ ạ, người văn minh nên tôn trọng quan điểm chính trị/tôn giáo của người khác. Cũng như Cụ theo đạo Phật thì không thể bắt những người theo đạo Thiên chúa chắp tay vái lạy tượng Phật được, đúng không nhỉ? Hoa hậu vẫn có người chê xấu cơ mà, cái gì nó cũng có tính tương đối các cụ ạ.
Sự hiểu biết xã hội của người Việt vẫn còn hạn chế lắm cụ chủ ạ, cái "bộ phận không nhỏ" càng ngày nó lại càng phình to mà.

bimbim5656

Xe container
Vâng, em xin thật lòng cảm ơn cụ đã góp ý, em cũng không hiểu sao em "bố đời" mà lại được nhiều cụ quan tâm đến thế, hay do văn phong em hơi "đời" nhỉ?
Em cũng không hiểu sao cụ và 1 số cụ cứ bảo em là "không tôn trọng" những con người/sự việc/hiện tượng ...
Ơ hay, bài viết của em, em không có quyền nói là em không thích những những con người/sự việc/hiện tượng đó được sao?
Các cụ đừng nghĩ 90 triệu người VN đều thích cùng một con người/sự việc/hiện tượng nhé
Các cụ thích 5 điều gì gì nhưng em không thích, vì đã KHÔNG dạy ta phải yêu ông bà cha mẹ - người sinh ra và nuôi ta khôn lớn. Không yêu ông bà cha mẹ, không yêu gia đình thì đừng mong yêu được những cái vĩ mô như Tổ quốc và đồng bào.
Thế nên các cụ đừng ép người khác phải thích nhưng con người/sự vật/hiện tượng giống các cụ, nếu người ta có trót không có sở thích giống các cụ thì các cụ cũng đừng suy luận là người ta "không tôn trọng" con người/sự việc/hiện tượng rồi nói em nặng lời kẻo tội em :)

Em chỉ xin chốt lại là cái gì cũng có tính tương đối, điều đúng của ngày hôm nay nhưng mai chưa chắc đã đúng, niềm vui của người này có thể là nỗi buồn của kẻ khác, người hùng với người này nhưng lại là thằng hèn với người khác, kẻ thù ngày hôm nay nhưng mai lại có thể là bạn mình, thế mới là cuộc sống, các cụ nhỉ :)
Nếu cụ nào không thích quan điểm của em thì có thể ngừng đọc, đừng comment nặng lời làm em cụt hứng report
Hay, cụ này trẻ mà có nhiều trải nghiệm ghê

boblee

Xe máy
Phục cụ chủ quá, em ước có 1 ngày em cũng thực hiện được như thế, em cũng đồng quan điểm với cụ, mỗi người một cách nghĩ, một quan điểm sống, đừng cố mà ép người khác theo ý mình :)

bimbim5656

Xe container
Cụ (mợ) quote một đống ảnh rồi phán mỗi câu cụt lủn. :^:)^
Đề nghị xóa bớt các ảnh khác, chỉ để mỗi ảnh có biển quán Hiền cho đỡ tốn tài nguyên OF.
Cụ đề nghị chính xác, mất tg lăn chuột. Nhưng có gì tốn đâu cụ, ở đây chỉ hiện ảnh lên thôi, tài nguyên nó ở chỗ khác cụ ạ. Cụ đã bao giờ up ảnh lên đây chưa, phải up lên một chỗ khác, rồi chèn vào đây hiển thị. :))

KhoanLang

Xe hơi
ơ, các cụ vẫn theo dấu bài này của em ạ? Trước em đi xiên vịt vừa đi vừa lái xe, vừa chụp ảnh, vừa chỉnh sửa ảnh, viết ... cơ mà gặp nhiều cụ dư luận viên quá nên em nản, nhà em đi chuyến này về lâu rồi, em thấy hơi có lỗi khi không viết nốt hầu các cụ và tổng kết chuyến đi, máy em vẫn còn đầy ảnh ^^

bimbim5656

Xe container
ơ, các cụ vẫn theo dấu bài này của em ạ? Trước em đi xiên vịt vừa đi vừa lái xe, vừa chụp ảnh, vừa chỉnh sửa ảnh, viết ... cơ mà gặp nhiều cụ dư luận viên quá nên em nản, nhà em đi chuyến này về lâu rồi, em thấy hơi có lỗi khi không viết nốt hầu các cụ và tổng kết chuyến đi, máy em vẫn còn đầy ảnh ^^
Mất cả buổi chiều để xem mà vẫn chưa hết, cụt cả hứng. Tối nay về cụ phọt nốt đi! Em mời cụ một ly rồi đới!

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp đi cụ ơi...ngoài ảnh của song thân thì thi thoảng cụ chen vào mấy cái hình của "quả bom" nhà cụ cho anh em phấn khởi vào hóng nhé :D