[Funland] Con ơi, hãy chiến đấu cùng Ba Mẹ nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tribute

Xe container
Hôm nay mới được đọc thớt này, đọc một lèo thấy cay cay mắt. Vô cùng khâm phục nghị lực của cụ chủ, chỉ có tình cảm bao la và sâu nặng mới giúp cụ có được nghị lực phi thường như vậy. Chúc cháu mau lành bệnh, chúc cụ chủ và gia đình vượt qua mọi thách thức của bệnh tật.

sonvuive

Xe tải
@ cu Bin: chúc con mau chóng bình phục để về Việt Nam sớm tiếp tục đồng hành cùng các bạn trong lớp của con! Chú tin rằng Bin sẽ làm được điều đó! Chúc con trai mọi điều tốt lành!
@ anh Namcuif: em đã trải qua những giai đoạn tương tự như anh nên có thể hiểu được phần nào những gì anh đang trải qua. Chính vì thế nên em nói với anh một điều rằng: các con đều có một sức sống mãnh liệt mà không thể lý giải được đâu anh à, biến những điều tưởng như không thể mà thành có thể. Em tin cu Bin sẽ lại như xưa, thậm chí hơn xưa, tràn đầy sức sống và sẽ là một người con ngoan, có ích cho xã hội. Anh hãy vững tin điều đó, bởi vì hơn hết lúc này anh chính là chỗ dựa tinh thần cho cả gia đình. Hãy tự tin và mạnh mẽ lên anh nhé! Chúng ta là đàn ông mà, không được phép yếu mềm, nếu có lúc yếu mềm thì hãy để nước mắt chẩy vào trong, không được phép chẩy ra ngoài. Chúc anh và gia đình luôn mạnh khỏe! Ngóng tin vui từ gia đình anh! Thân!(*)(*)(*)

Chỉnh sửa cuối:

Tonyvn8x

Xe tải
Hôm nay có lẽ là ngày vui nhất của cả nhà mình trong thời gian hai tuần gần đây. Tối qua con ngủ ngon giấc hơn, cả ngày hôm nay con cũng cười đùa nhiều hơn. Ba Mẹ vui lắm. Tuy rằng người con vẫn yếu, nhưng gương mặt con đã hồng hào và nhiều sức sống hơn trước ca mổ rất nhiều. Tay con đã nâng lên được, chân trái con cũng đã co duỗi mạnh mẽ hơn. Tiến triển rất tốt. Con ăn cũng được nhiều hơn, uống cũng nhiều sữa hơn. Ba nói với con, bao giờ con ăn hết suất cháo của bệnh viện thì con sẽ khỏi bệnh. Cả chiều nay, con không phải nằm, cả nhà mình chơi loanh quanh trong BV, con cười thật nhiều, cả khi nói chuyện với Ba Thành, Mẹ Hà con

Đến chiều, BS lại thông báo, sang ngày mai con sẽ phải chịu thêm một ca mổ, để cấy thiết bị tiếp nhận hóa trị (chemo port) vào người con, Mẹ con lo lắng, bây giờ cứ cái gì động đến phẫu thuật là sợ. Ba hỏi BS, thì nói ca mổ cũng nhanh thôi, khoảng 1h. Theo như tờ BS đưa, đây là một thiết bị hình tròn, đường kính khoảng vài cm, các BS sẽ đặt trong ngực phải con, dịch lên phía gần vai. Nó có một cái ống, theo hình vẽ thì luồn thẳng vào cột sống

Đêm nay, con đã khá lên, nên chỉ còn Mẹ ở lại trông con. Ba nói, Mẹ về nhà ngủ đi, lâu lắm không đc ngủ trên một cái giường tử tế rồi, nhưng Mẹ con nhất quyết không chịu, Mẹ không thể xa con được. Mẹ con thật là tuyệt vời. Con biết không, những ngày đầu biết con bị bệnh, chính Mẹ con mới là người tỉnh táo và cứng rắn nhất trong nhà, còn Ba thì gần như suy sụp hoàn toàn. Ba con mình quá may mắn vì có Mẹ

Tối nay gọi về nhà, mọi người nói em Bob con rất ngoan, rất tự giác, còn hơn cả lúc có Ba Mẹ ở nhà. Em Bob con biết Ba Mẹ phải đưa anh Bin đi chữa bệnh mà, nên em con ngoan lắm, em con cũng nhớ anh Bin với Ba Mẹ lắm. Mọi người kể lại, tối qua, sau khi em nói chuyện với con, em Bob đã ra một chỗ ngồi khóc đấy. Thế là mọi người ở nhà cũng khóc theo. Em Bob mới 4 tuổi, sắp sinh nhật rồi, sinh nhật lần này chỉ có em Bob với các cô các bác thôi
Thưa các cô, các chú, các bác, con là Bin đây ạ, con đã khỏe lên nhiều rồi. Con muốn gửi lời cám ơn đến tất cả các cô, các chú, các bác đã chia sẻ, động viên và giúp đỡ con. Con xin hứa sẽ cố gắng ăn thật nhiều, uống nhiều sữa để mau lành bệnh

Chúc Bin mau khỏe nha, tội nghiệp bé quá. Nhìn những đường chỉ khâu mà thương Bin quá, cơ mà nụ cười của Bin thật tươi - Hãy cố gắng ăn nhiều để động viên ba mẹ nhé :x:x

milimet

Xe buýt
Mình nể phục bản lĩnh và nghị lực của cụ chủ. Bin ơi. Chú chúc con mau khỏi bệnh con nhé. Hãy cố gắng lên. Con có một gia đình tuyệt vời đấy. Hãy cố gắng vì bố mẹ con Bin nhé.
Chú tin và chúc những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với con

emtimanh

Xe hơi
bận mấy ngày không vào OF hôm nay vào đọc một lèo và nhìn nhưng hình ảnh của Bin nhưng vết khâu của nhưng lần mổ thương bin ghê cầu mong sao cho Bin chống khỏe vựot qua được bênh tật để gia đình nhỏ của Bin ngập tiếng cười

longphamhoai

Xe tăng
Đọc bài của bác xúc động quá, chú cu Bin mau khoẻ mạnh trở lại, gia đình bác namcuif bình tĩnh cùng nhau qua lúc khó khăn. Mắt nhoè nên không viết được nữa...

halele

Xe tải
con đã làm được những việc khó khăn và nguy hiểm hơn thế nhiều, ba cái lẻ tẻ này có đáng vào đâu.
Bin ơi, bác tin con sẽ vượt qua như bác đã từng vượt qua ! Ở tuổi 54, bác cũng bị K. Trong vòng 1 tuần bác phải trải qua 2 lần phẫu thuật. Nhưng sau 24h hậu phẫu là bác tập đi, tập nhìn xa/nhìn gần (mắt mờ, khoảng cách 4-5m là ko nhìn rõ), sau 48h là bác đi bộ trong khuôn viên bv. Một tháng sau phẫu thuật lần 2, bác vào bv xạ trị. Ơn trời và các đấng bề trên, bác chỉ phải xạ trị 1 lần mà ko cần hóa trị. Mấy ngày xạ trị đối với bác thật đáng nhớ : cô đơn (do phải cách ly với mọi người, bác sỹ vào thăm khám thì mặc áo giáp chì), liệu pháp điều trị.... Nhưng bác đã vượt qua tất cả. Bác sỹ khen bác có sức chịu đựng phi thường. Hơn 1 năm sau đợt điều trị ấy, bác đã khỏe mạnh như những người chưa từng mắc bệnh hiểm nghèo. Nay bác đã đến tuổi nghỉ hưu theo chế độ NN, nhưng bác vẫn được CQ ký HDLĐ tiếp tục làm việc đấy Bin ạ. Cố lên con nhé. Đối với bệnh tật, mình hãy coi nó như 1 chướng ngại vật cản trở mình, mình có ý chí và nghị lực sẽ vượt qua được. Bác tin ở con. Mọi người đều tin tưởng ở con, Bin ạ.
Cố gắng ăn uống để có sức chiến đấu con nhé. Yêu con nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Sáng nay, GS điều trị đến thăm, thông báo bắt đầu xạ trị. Sau đó, đưa Bin xuống khu điều trị hạt nhân khám. Kế hoạch là sẽ lại chụp CT vào ngày 7/3, sau đó các BS sẽ mất một tuần để lên kế hoạch điều trị cho con, bao gồm giả lập mô hình, xác định vị trí chiếu xạ, x/đ liều lượng, cường độ và thời gian tia xạ. Con sẽ phải trai qua 7 tuần liền, mỗi tuần 5 lần, mỗi lần chiếu xạ mất từ 5-10min, bao gồm cả đầu và cột sống

BV ở đây rất cẩn thận, sau khi BS phụ trách xạ trị đưa các thông tin chính, lại đến lượt một cô y tá ngồi nói chuyện với Ba Mẹ, cô giải thích làm giả lập 3D, 2D thế nào, rồi các ảnh hưởng của xạ trị đến cơ thể con ra sao,... Cuối cùng, cứ mỗi tuần, sau đợt xạ trị vào thứ 4, Ba Mẹ sẽ gặp lại Dr.Suh, bà là BS chính của con trong đợt xạ trị này

Sau đợt xạ trị 7 tuần sẽ là đến giai đoạn hóa trị. Kế hoạch cụ thể thì phải tùy theo tình hình thực tế. Ca tiểu phẫu cấy Chemo Port sẽ hoãn lại làm sau

Thế là cả nhà mình lại bắt đầu một giai đoạn mới, rất mệt mỏi. Tóc con sẽ rụng hết, thể lực và tinh thần sẽ bị bào mòn, nhưng ko sao, con đã làm được những việc khó khăn và nguy hiểm hơn thế nhiều, ba cái lẻ tẻ này có đáng vào đâu. Nào, cả nhà cùng hít một hơi dài.

Chúng tôi đã sẵn sàng!
Thương Bin quá! Một cơ thể bé nhỏ đáng ra được hưởng những ưu ái êm đềm hạnh phúc thế mà ngược lại Bin đang phải chịu những cái mà người lớn như các cô các bác chưa chắc đã chịu nổi. Cố lên Bin ơi! Bin sẽ là người chiến thắng cả OF đang ở bên và hàng ngày, hàng giờ cổ vũ và cầu nguyện mọi điều tốt lành đến với Bin.

BoTuRoo

Xe buýt
Chúc bé Bin chóng khỏe nhé, nhìn đầu con bị khâu thấy thương quá, con phải chịu xạ trị và hóa trị rất hại người, bố mẹ cố gắng cùng con vượt qua nhé

Thichcuala

Xe buýt
Cầu nguyện những gì tốt đẹp nhất đến với con! Chúc con sớm lành bệnh và về VN với nụ cười tươi con nhé!

new_farmer

Xe container
Chúng tôi đã sẵn sàng!
Kính gửi cụ Namcuif! vẫn thường xuyên vào đọc và mong ngóng từng ngày để thấy Ku Bin ngày một khá hơn. Đã từng trong hoàn cảnh của cụ nên em nghĩ rất hiểu và hết sức chia sẻ với cụ. Cho em gửi tới Ku Bin một vài tấm ảnh để động viên, khích lệ ku cậu nhé. Nhân vật chính chẳng phải ai xa lạ mà chính là con gái em. F1 nhà em hơn Ku bin 3 tuổi.

Ngày đầu khi chưa phát hiện ra bệnh:

Bắt đầu vào phòng chờ mổ:

Ngay sau khi mổ, cũng bị phù nền giống Ku Bin đấy:

Ngày thứ hai:

Ngày sinh nhật, cũng là ngày thứ 6 nằm trong viện:

Thế rồi mọi chuyện sẽ qua đi Ku Bin ạ, một năm sau đấy:

Và bây giờ thì thế này đây (đã ba năm kể từ ngày mổ) ...

Ku Bin sẽ như chị này thôi, sẽ lại tiếp tục đến trường, tiếp tục trưởng thành trong tình thương của ba mẹ của mọi người và của các cô chú trong ngôi nhà OF này.
Cụ Namcuif: sau khi về Việt Nam, bên cạnh việc tiếp tục theo dõi và điều trị theo phương pháp của các bác sỹ Hàn Quốc, cụ cứ liên lạc với em, với những kinh nghiệm của F1 nhà em, hy vọng sẽ giúp cụ được phần nào trong cuộc chiến. Số của em 0906001998.

nhatthech

Đi bộ
Chiều tối thứ 2 đầu tuần, khi nhìn thấy hình ảnh chụp Scan của con trên màn hình máy tính của bác sĩ, mắt như tối sầm lại, một khối u lớn, nằm gần như giữa đầu con. Ba Mẹ đã phải cố gắng hết sức để ko khóc òa tại chỗ, vẫn cười nói vui vẻ, đưa con về nhà. Buổi tối, các bác, các dì qua thăm, ngồi lặng lẽ, chỉ có con với em Bob là vô tư, cười đùa với nhau. Sau đó, cũng chỉ biết gọi điện thoại, cầu cứu các nơi

Ba đã ko cầm được nước mắt, trốn vào phòng, khóc lặng lẽ trong nỗi uất hận, tại sao ông Trời lại bất công, giáng vào thằng bé một căn bệnh quái ác và đáng sợ như vậy? Con đã làm gì để mà con của con phải gánh chịu nỗi đau? Nó mới có 11 tuổi, còn cả một cuộc đời phía trước

Đến lúc đi ngủ, Bin hỏi Mẹ: sao trông Ba như sắp khóc hả Mẹ? Ba bị đau bụng đấy, ị một cái là khỏi ngay
Mong bình yên sẽ lại trở về nơi gia đình bác sau tất cả những cam go sắp tới. Anh chị hãy mạnh mẽ và lạc quan lên, bởi vì Bin cần thêm sức mạnh. Mọi chuyện rồi sẽ ổn thôi.

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
Mong gia đình cụ và cu Bin luôn vững vàng. Mọi việc sẽ tốt đẹp. Cảm ơn cụ farmer động viên, làm anh em OF an lòng.

luis

Xe hơi
@namcuif: cụ mua đỗ đen nấu lấy nươc cho con uông để giải độc nhé ,vi thời gian qua con dung rất nhiều các loại thuốc,và sắp tới còn phải xạ trị nữa.em thấy nước đỗ đen rất hữu hiệu đấy ạ.Cố gắng nhé cả gia đình mình ơi,

em chả biết nói gì vì mọi ngôn từ mọi người đã nói hết rồi
cả nhà cố gắng nhé .. everything's gona be ok?

Pro car

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Thành thật là cách đây hơn một tuần, lúc cụ chủ mới mở thớt này, nhìn tít của cụ em cứ tưởng lại vụ giơ học giờ làm, đến lúc vào nghía qua vài dòng đầu thớt em mới nhớ lại chuyện của gia đình mình, cảm giác đau lòng mà bất lực nên không dám theo dõi thêm bất kì post nào của cụ nữa, sau đó vài hôm em quay lại thì thấy lúc đó Bin vừa phẫu thuật xong, chưa biết thế nào nên em đành quay ra. Hôm nay trở lại thấy tình hình cháu đã khá khả quan, em cũng thở phào và chắc hẳn tất cả Ofers ở đây cũng vui mừng cho cháu như em. Chúc cháu sớm khỏe mạnh và làm được nhiều việc có ích, chúc bố mẹ cháu có đủ dũng khí để tiếp tục chiến đấu trên con đường dài mà hi vọng từ đây sẽ luôn là một con đường cao tốc bằng phẳng. :)

Chỉnh sửa cuối:

Ford_Everest

Xe buýt
@namcuif: cụ mua đỗ đen nấu lấy nươc cho con uông để giải độc nhé ,vi thời gian qua con dung rất nhiều các loại thuốc,và sắp tới còn phải xạ trị nữa.em thấy nước đỗ đen rất hữu hiệu đấy ạ.Cố gắng nhé cả gia đình mình ơi,
@ Cụ chủ thớt: Có cái này nữa ạ: Em thấy có nhiều tài liệu nói sừng tê giác có tác dụng giải độc rất tổt (tốt đến mức ng ta nhầm tưởng có thể chữa được bệnh ung thư). Hàng ngày 3 lần, cụ mài ra cho con uống. Cụ đã từng dùng chưa chứ F1 nhà em lở mồm, mẹ em viêm đại tràng nặng dùng cái này rất thiêng. Cụ có cái này chưa, i meo cho em nhá ngoclan.pham@gmail.com

Mic71

Xe buýt
Bác Namcuif:
Em rất cảm động khi đọc chuyện Gia đình bác. Em cũng rất hiểu, thông cảm và chia xẻ những khó khăn mà bác và Gia đình đang phải vượt qua. Lúc này những lời động viên, chia xẻ ... Của Gia đình, bạn bè, người thân quả thật rất quý báu phải ko bác. Hơn 10 năm trước em cũng đã trải qua chuyện tương tự nhà bác bây giờ và Gia đình em đã vượt qua tốt đẹp. Em xin Cầu mong trời phật phù hộ cho cháu Bin có sức khỏe để tiếp tục vượt qua những chặng đường tiếp theo và chắc chắn cháu sẽ vượt qua. Xin chúc bác và Gia đình luôn giữ vững niềm tin và lạc quan vào tương lai sức khỏe của cháu. Khoa học bây giờ hơn trước đây nhiều, cố gắng lên bác nhé

mondeo1186

Xe tăng
Nhìn ảnh của Bin, khuôn mặt, ánh mắt Bin, cô tin Bin sẽ có đủ dũng cảm, nghị lực để vượt qua được giai đoạn khó khăn này. Cố lên con nhé, mọi người luôn cầu nguyện cho con.

Trạng thái
Thớt đang đóng