[Funland] Con này là con gì?

RONGHT

Xe buýt
Quanh khu nhà e, các cây vỉa hè dạo gần đây rất nhiều con bọ màu trắng nhỏ xíu, bám dày đặc ở lá cây. Đỗ xe một lúc dưới cây thì nó đái cái nước gì dính dính kín cả xe luôn, rửa mãi mới sạch. E đi 1 vài khu ở HN cũng nhiều bọ trắng này. Các cụ có biết nó là bọ gì không ạ. Trước e chưa thấy nhiều như vậy bao giờ.

nsh

Xe tăng
Trước cháu ở nhà mặt đất, Con này bám nhiều trên tường. Nhưng bọn ở nhà cháu có cái kén nó màu xám xám hơn của cụ chủ.
Cháu khảng định con này không gây hại cho đồ gỗ như mấy con mối - mọt đâu

đỏ quên đi

Xe tải
Dạo này khu vực cầu thang nhà em xuất hiện rất nhiều con này. Em quét sạch đi thì hôm sau lại có. Nhờ các cụ xem giúp nó là con gì và làm sao để đuổi nó đc. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Trước cháu ở nhà mặt đất, Con này bám nhiều trên tường. Nhưng bọn ở nhà cháu có cái kén nó màu xám xám hơn của cụ chủ.
Cháu khảng định con này không gây hại cho đồ gỗ như mấy con mối - mọt đâu
Con này là con sâu túi ạ, sau này nó sẽ lột xác thành mấy con bướm nhỏ bay trong nhà.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Phereoeca_uterella_(sâu_túi)

Nó chủ yếu ăn tơ nhện, vảy da, tóc rụng... nhưng cũng có thể xơi đồ tơ tằm hoặc len tự nhiên nếu có điều kiện. Cái vỏ của nó được đắp bằng bụi, hạt cát vụn trong nhà nên màu sắc cái vỏ sẽ khác nhau tùy nhà các cụ.

Nhìn chung nó cũng không gây hại kiểu đục khoét, ngoại trừ việc nó làm bẩn nhà hoặc xơi đồ len, tơ tằm của các cụ mợ nếu để sơ sểnh. Con bướm mẹ thấy đèn trong nhà sáng thì bay vào đẻ trứng nên khó ngăn chặn, chỉ cần chăm quét mạng nhện, quét nhà là nó sẽ ít thức ăn và không có vật liệu làm vỏ thì sẽ hạn chế được nó.

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Con này là ấu trùng con ngài vải, là 1 trong chuỗi quá trình sinh trưởng của con ngài vài.
Nó rất thích ăn vải.
Nó có thể làm thủng 1 tí trên cái áo, cái quần ... mắt thường không phá thiện ra. Một thời gian sau vết thủng đó sẽ to ra.
Nhiều nhà có rất nhiều.
Cách phòng trừ: phun thuốc muỗi là nó chết.

hitle888

Xe điện
Một thời ngồi bàn cuối của em đây, học thì ít mà bắt con này nghịch thì nhiều. nhưng mà em tưởng nó có nhiều ở tường vôi chứ nhỉ

gau.gau.8x

Xe đạp
Con này là con sâu túi ạ, sau này nó sẽ lột xác thành mấy con bướm nhỏ bay trong nhà.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Phereoeca_uterella_(sâu_túi)

Nó chủ yếu ăn tơ nhện, vảy da, tóc rụng... nhưng cũng có thể xơi đồ tơ tằm hoặc len tự nhiên nếu có điều kiện. Cái vỏ của nó được đắp bằng bụi, hạt cát vụn trong nhà nên màu sắc cái vỏ sẽ khác nhau tùy nhà các cụ.

Nhìn chung nó cũng không gây hại kiểu đục khoét, ngoại trừ việc nó làm bẩn nhà hoặc xơi đồ len, tơ tằm của các cụ mợ nếu để sơ sểnh. Con bướm mẹ thấy đèn trong nhà sáng thì bay vào đẻ trứng nên khó ngăn chặn, chỉ cần chăm quét mạng nhện, quét nhà là nó sẽ ít thức ăn và không có vật liệu làm vỏ thì sẽ hạn chế được nó.
Chắc đúng như cụ nói rồi. Vì em thấy có những con to dài độ 1cm và có nhiều con nhỏ li ti chỉ độ 1, 2mm thôi. Chắc nó bay vào đẻ trứng rồi. Để cuối tuần em tổng động viên vệ sinh cả nhà rồi báo cáo các cụ kết quả.

gau.gau.8x

Xe đạp
Con này là ấu trùng con ngài vải, là 1 trong chuỗi quá trình sinh trưởng của con ngài vài.
Nó rất thích ăn vải.
Nó có thể làm thủng 1 tí trên cái áo, cái quần ... mắt thường không phá thiện ra. Một thời gian sau vết thủng đó sẽ to ra.
Nhiều nhà có rất nhiều.
Cách phòng trừ: phun thuốc muỗi là nó chết.
Thank cụ nhiều. Theo chữ ký thì cụ đúng là chuyên gia về côn trùng rồi 😀

hoanghoadhl

Xe hơi
nhà e cũng có , có cach nào diệt k ạ , e nhặt hết hsau lại thấy có huhu sợ

hieudie

Xe hơi
Con này hay ở trên nóc trần nhà, nếu em không nhầm thì nó là ấu trùng của con ngài vải.

tc_minh

Xe tải
hóng cách trị vì nhà mình cũng có con này.

Ac080

Xe tăng
Con này bán đắt phết đấy! E thu mua 1tr/1 tấn. Cụ gom đủ 1 tấn ới e nhé!
Cụ mua ép giá quá. Tháng trước có người muốn đặt tiền cọc mua 1 tấn giá 25 triệu đồng nhưng em bận quá không gom được nên không nhận cọc đấy.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ lấy gạch non nghiền thật mịn, vạch mồm nó ra nhét vào, ngày ba lần, xong phim cụ nhé.
Bắt được nó rồi nhét vụn gạch non vào mồm nó thì nói làm gì.
bắt được nó cứ chiên ròn vs lá chanh, chấm gia vị chanh muối thì ....