Cơn mưa chiều nay

dac

Xe tăng
Cái này chụp bác nên để EV-1/3, ISO bác để 400 là OK rồi.
Em thì toàn chụp RAW, khoảng khắc là quan trọng, các thứ khác về chỉnh được hết

Cuti_95

Xe hơi
funny, cái màn hình ở cơ quan em lúc ở dưới thì sáng, còn lên phía trên thì lại tối hơn.

Cuti_95

Xe hơi
đây là cái em crop khong thoi, các bác bảo sáng quá một phần là do em cắt bớt đám mây đen di nên ảnh trỗng có vẻ sáng ra.

Cuti_95

Xe hơi
Theo em ảnh này ấn tượng hơn nếu mây có texxture rõ hơn, giống như mấy cái ảnh mà bác nào đó chôm ở đây posted lên đay.

Tóm lại , good foto, No more comment

ktsNghia

Xe buýt
Em xin tiếp tục, các bác xem giúp em với(b)
Hết mây bây giờ là sương mù

Mở mắt ra

Ngái ngủ

Nắng lên rồi, chào một ngày mới!

Cuti_95

Xe hơi
mấy cái này dở quá, not worth to comment

xentoc

Xe buýt
Dù bác chụp trong điều kiện sương mù thế nào thì cũng nên có một vài chủ thể rõ ràng hơn nằm ở vị trí thích hợp với khuôn hình
xoạch xoạch

ktsNghia

Xe buýt
Chủ thể em định tả mặt trời nhưng mà nó không lên được :D

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Để mặt trời lên cao quá mới chụp mà không có kinh nghiệm là hỏng CCD/CMOS đấy Nghĩa ạ. Cái lúc mặt trời mọc thường thời gian rất ngắn, muốn chụp được phải dậy sớm căn giờ và cũng phải có được thời tiết đẹp, mây và khung cảnh phù hợp nữa. Từ khu nhà em về buổi chiều kiểu gì chả có những lúc mặt trời sắp lặn, có mây che một phần và có tia sáng rọi xuống đất (ray). Lúc đó mà chụp được thì cũng hay lắm.

Ở cái ảnh Mở mắt ra của em hình như cũng hơi có ray.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh ray:

Thanh_GT

Đi bộ
ảnh ấn tượng lắm bác ạ Nhưng mà chẳng có cái ô tô nào

mấy cái này dở quá, not worth to comment
Dở ntn thì bác cho ý kiến luôn đi để ae còn học tập.
Về khoản comment mang tính xây dựng em nghĩ mình còn phải học bọn FredMiranda nhiều.

ktsNghia

Xe buýt
Chiều nay lại mưa, gió mạnh hơn, nhưng trời không tối bằng hôm nọ, em lại chộp tiếp :)

1. Quảng cáo hộ Vinaconex tí

2.

3. Em thấy đây là bức ảnh có màu thật nhất lúc đó

4. Dãy Tam Đảo mờ mờ xa tít

5.

@Kts chụp đẹp đấy, có điều chụp cảnh phải nắn nót thêm ít nữa ko thì các bác ở đây soi kinh lắm :D

Em thích cái số 2 hơn những cái còn lại, tất nhiên là em thích tất cả rồi, bởi vì chiều nay lúc lái xe trên đường về nhà em nhìn thấy 1 cái toà nhà cao tầng nó sáng rực, lúc đấy em nói là sao trông ánh sáng nó quái thế nhỉ, có góc nào chụp thì đẹp lắm đây.

Phân tích cái số 2 tí nhé, cái này là ý thích cá nhân chứ ko phải là công thức đúng sai cho 1 bức ảnh.
- Cái được của bức này là có gần và có xa, gọi là tiền cảnh hậu cảnh.
- Chưa được đó là bố cục, bác nên tập trung vào trời hơn là đặt đường chân trời hơi giữa ảnh. Tìm một cái gì đó làm điểm nhấn. Nếu bác cắt cái vườn hoa phía dưới đi và lấy sát vào chân 2 cái toà nhà phía bên phải thì có thể ảnh sẽ đẹp hơn.

Tất nhiên, chụp ảnh ra tự mình thấy đẹp là được rồi, nhưng nếu người khác thấy đẹp nữa thì là thành công. Chụp nhiều thì thấy rằng, mình thấy đẹp chẳng quan trọng nữa, chủ yếu người khác nhìn có thấy đẹp hay ko ?

he he ... đang rảnh rỗi viết lăng nhăng tí, các cao thủ đừng đâm em :D

Em thấy tấm 1 nếu bác muốn mô tả cái mây thì nên tời gần nhà chụp từ dưới lên để tránh mấy cái đám nhà cỏ ở phía dưới trông đỡ loãng.
Ngoài ra nếu bác muốn mô tả mây thì làm cách nào đó để các chi tiết khác như nhà cửa, cây cối chỉ nên làm nền cho mây thôi.... lúc đó xem bức ảnh người xem sẽ cảm nhận được ngay là bác đang muốn tả mây.
Nói chung là chụp ảnh đẹp khó lắm, đầu tiên bác phải cảm nhận cái đẹp của nó đã, sau đó mới tìm cách thể hiện.... ngắm vào viewfinder nếu không thấy ưng thì thôi đừng chụp. Mình phải khó tính với chính mình đã, không được dễ dãi thì ảnh mới truyền tải được cái bác muốn nói ạ.

Đấy là kinh nghiệm của em & hóng hớt của các cao thủ trên VNphoto & FredMiranda ạ, sai thì các bác bỏ quá nhá

Chiều nay lại mưa, gió mạnh hơn, nhưng trời không tối bằng hôm nọ, em lại chộp tiếp :)
Em có nhiều tài liệu về hiếp ảnh lắm cỡ 2Gb, lúc nào bác qua em cop cho, bác về ngâm cứu rồi dạy lại em nhá... :D :D

Em thấy tấm 1 nếu bác muốn mô tả cái mây thì nên tời gần nhà chụp từ dưới lên để tránh mấy cái đám nhà cỏ ở phía dưới trông đỡ loãng.
Ngoài ra nếu bác muốn mô tả mây thì làm cách nào đó để các chi tiết khác như nhà cửa, cây cối chỉ nên làm nền cho mây thôi.... lúc đó xem bức ảnh người xem sẽ cảm nhận được ngay là bác đang muốn tả mây.
Nói chung là chụp ảnh đẹp khó lắm, đầu tiên bác phải cảm nhận cái đẹp của nó đã, sau đó mới tìm cách thể hiện.... ngắm vào viewfinder nếu không thấy ưng thì thôi đừng chụp. Mình phải khó tính với chính mình đã, không được dễ dãi thì ảnh mới truyền tải được cái bác muốn nói ạ.

Đấy là kinh nghiệm của em & hóng hớt của các cao thủ trên VNphoto & FredMiranda ạ, sai thì các bác bỏ quá nhá
He he .... bác ktsNghia với anh em trong này đều là đang luyện tập cả. Up ảnh lên đã là đáng được huân chương rồi. Theo quan điểm của em thì cứ thấy cái gì hay hay mình bắn, rồi mình kiếm chỗ nào đấy up lên, đâu cũng được thử xem mọi người có thích không. Sau nhiều lần thì mình định hình phong cách chụp, em là loại chụp búa xua, cái gì có cảm hứng là phang.

Các bác phải có tiêu chí là "Đốt thẻ, xé mành chập" thì mới nhanh lên tay ... he he

ke ke... em cũng giống hệt bác, nhưng em lại thích cả of-chai nữa, đôi lúc chếch choáng có cảm xúc ra phết.... he he
Bác Noza nói đúng lém bác Nghĩa ạ cứ bắn nhiều, chịu khó để ý tý là lên tay ngay thoai.

ktsNghia

Xe buýt
Các bác nhận xét rất đúng, thú thật là về bố cục thì em chưa biết nhiều lắm, cái này còn phải nghiên cứu nhiều, lúc này em mới chỉ quan tâm đến hiệu quả màu sắc làm sao cho nó giống thật nhất :D

Cám ơn các bác nhiều, các bác cứ đâm cho thoải mái vào, đây cũng là cách đọc tài liệu đỡ mất thời gian nhất, cụ thể nhất :D