[CCCĐ] Côn Minh-Lệ Giang, liều tự túc khi không biết tiếng.

nvmb1

Xe tăng
Ăn tối xong cũng hơn 9h tối nên em và Gấu về khách sạn uống trà tán dóc tiếp với con chủ khách sạn chứ không dạo phố cổ nữa vì các ngóc ngách đã đi hết, quà cũng mua rồi. Giờ con chủ ks mới đem loại trà hảo hạng nghe nói rất đắt ra mời uống, đúng là hàng xịn sò có khác, thơm, đậm vị và uống đến đâu sảng khoái tới đó. Rất cảm ơn tấm lòng của bạn trẻ này, xởi lởi, vui tính, tốt bụng, thêm một ấn tượng rất tốt về con người ở đây.
Sáng mai thì tài xế riêng của khách sạn chở ra ga Lệ Giang, tiếp tục ngồi tàu cao tốc về lại ga trung tâm Côn Minh. Giờ mọi thao tác đổi vé, tìm chỗ ngồi đợi, lên đúng toa tàu rành rồi nên không cần phải nhờ nhân viên như lượt đi nữa.
Ảnh ga trung tâm Lệ Giang, ga tàu ở TQ hoành tráng chẳng khác gì sân bay bên mình.

nvmb1

Xe tăng
Theo lịch trình vạch sẵn thì tới ga Côn Minh em sẽ đi metro ra sân bay, hơi cực chút vì phải đổi line 3 lần với đống hành lý. Nhưng may mắn khi xuống ga tàu, có 1 dòng chỉ dẫn đến điểm mua vé bus từ ga Côn Minh đến sân bay luôn, chỉ 25 tệ/ 1 người. Thế là em mua luôn, rất tiện khỏi phải xách vali, có điều đi xe bus rất lâu vì Côn Minh kẹt xe khá nặng.
Chuyến đi nước ngoài nào em cũng thu xếp làm sao ra sân bay sớm ít nhất 5 tiếng trước giờ bay, thà ngồi đợi ở sân bay chứ lỡ có sự cố thì rách việc. Nên việc kẹt xe chẳng ảnh hưởng gì đến thời gian bay của em cả, tới sân bay Côn Minh em còn dư cả đống thời gian.
Lúc đi đổi tệ nhiều quá nên tới sân bay, em vào khu vực miễn thuế shopping cho hết. Tức cười nhất là lúc mua son môi, mỹ phẩm cho Gấu khi em trả tiền mặt tầm 3k tệ, nhân viên nhìn em cười. Sau đó lấy từng tờ tiền soi qua đèn, coi có phải tiền giả không, chắc bên này ai cũng dùng thanh toán điện tử nên hiếm ai xài tiền mặt mà cứ tờ tiền to là họ quét kiểm tra hết.
Chuyến đi xem như kết thúc tại đây, cảm ơn các Cụ các Mợ đã ghé thớt đọc ^^

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Lần cuối em đi là cuối năm 2016 vẫn có vé bảo tồn phố cổ. Khi đó em tới Lệ Giang định đi hồ Lugu nhưng em lại thay đổi. Mấy ngày ở Lệ Giang chỉ loanh quanh dạo phố cổ giống như vợ chồng Cụ nhưng vẫn thích ạ. Cảm giác ở Lệ Giang thảnh thơi, nhẹ nhàng. Chắc do em có nhiều kỷ niệm ở đó. Cám ơn Cụ đã cho Em quay lại Lệ Giang qua màn ảnh :) .
Lệ Giang và hồ lugu chính là tuyến em định đi. Trên OF cũng chưa có ng review hồ Lugu thì phải.

nvmb1

Xe tăng
Ẩm thực đường phố mà trông vệ sinh quá nhỉ!
Bên đó họ làm quy củ với vệ sinh sạch sẽ lắm, Lệ Giang là khu du lịch cấp 5A là cấp cao nhất nên mọi vấn đề họ làm rất chặt chẽ.

ZHZ

OFer Xuất sắc

ZHZ

OFer Xuất sắc
Theo lịch trình vạch sẵn thì tới ga Côn Minh em sẽ đi metro ra sân bay, hơi cực chút vì phải đổi line 3 lần với đống hành lý. Nhưng may mắn khi xuống ga tàu, có 1 dòng chỉ dẫn đến điểm mua vé bus từ ga Côn Minh đến sân bay luôn, chỉ 25 tệ/ 1 người. Thế là em mua luôn, rất tiện khỏi phải xách vali, có điều đi xe bus rất lâu vì Côn Minh kẹt xe khá nặng.
Chuyến đi nước ngoài nào em cũng thu xếp làm sao ra sân bay sớm ít nhất 5 tiếng trước giờ bay, thà ngồi đợi ở sân bay chứ lỡ có sự cố thì rách việc. Nên việc kẹt xe chẳng ảnh hưởng gì đến thời gian bay của em cả, tới sân bay Côn Minh em còn dư cả đống thời gian.
Lúc đi đổi tệ nhiều quá nên tới sân bay, em vào khu vực miễn thuế shopping cho hết. Tức cười nhất là lúc mua son môi, mỹ phẩm cho Gấu khi em trả tiền mặt tầm 3k tệ, nhân viên nhìn em cười. Sau đó lấy từng tờ tiền soi qua đèn, coi có phải tiền giả không, chắc bên này ai cũng dùng thanh toán điện tử nên hiếm ai xài tiền mặt mà cứ tờ tiền to là họ quét kiểm tra hết.
Chuyến đi xem như kết thúc tại đây, cảm ơn các Cụ các Mợ đã ghé thớt đọc ^^
Đúng rồi cụ. Tờ 100 tệ rất nhiều tiền giả. Chờ lâu mấy thì lâu họ cũng soi từng tờ. Mà có khi khi soi hết rồi lại soi lại tới hai ba lượt ấy chứ.

nvmb1

Xe tăng
Hồ Lugu đẹp lắm mợ nhé! Thả thính cho mợ một cái nè! 😊😊😊
Lần sau đến Lệ Giang em nhất định đi cái hồ này và ở lại 1 đêm tại đây Mợ. Cũng tại cái tội đi lần đầu không biết tiếng nên không dám đi xa quá.

nvmb1

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Tờ 100 tệ rất nhiều tiền giả. Chờ lâu mấy thì lâu họ cũng soi từng tờ. Mà có khi khi soi hết rồi lại soi lại tới hai ba lượt ấy chứ.
Vâng Mợ, em đổi tiền chỗ quen ở VN nên không sợ tiền giả nhưng nếu ai xui lỡ đổi phải tiền giả ngay từ khi ở VN mà không biết thì mệt mỏi lắm. Nên một trong những kinh nghiệm rút ra cho những ai đi TQ tự túc là phải check xem tiền đổi ở VN có phải 100% thật trước.
Đúng như Mợ nói 1 tờ họ soi qua không chỉ 1 lần, ngồi chờ soi 30 tờ cũng sốt ruột Mợ. Nhưng em nghe nói giờ bên Alipay có tích hợp được thẻ tín dụng nước ngoài với hạn mức 2000 tệ, tha hồ quẹt mua mấy cái linh tinh hay được ngồi ghé mát xa ở sân bay hay ga tàu mà tiền mặt bó tay. Thậm chí có nhà vệ sinh nó tích hợp cả cái này, không có quẹt nó không nhả giấy hay dội nước thì toang lắm Mợ ạ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Vâng Mợ, em đổi tiền chỗ quen ở VN nên không sợ tiền giả nhưng nếu ai xui lỡ đổi phải tiền giả ngay từ khi ở VN mà không biết thì mệt mỏi lắm. Nên một trong những kinh nghiệm rút ra cho những ai đi TQ tự túc là phải check xem tiền đổi ở VN có phải 100% thật trước.
Đúng như Mợ nói 1 tờ họ soi qua không chỉ 1 lần, ngồi chờ soi 30 tờ cũng sốt ruột Mợ. Nhưng em nghe nói giờ bên Alipay có tích hợp được thẻ tín dụng nước ngoài với hạn mức 2000 tệ, tha hồ quẹt mua mấy cái linh tinh hay được ngồi ghé mát xa ở sân bay hay ga tàu mà tiền mặt bó tay. Thậm chí có nhà vệ sinh nó tích hợp cả cái này, không có quẹt nó không nhả giấy hay dội nước thì toang lắm Mợ ạ.
😂😂😂

ZHZ

OFer Xuất sắc

ZHZ

OFer Xuất sắc
Lần sau đến Lệ Giang em nhất định đi cái hồ này và ở lại 1 đêm tại đây Mợ. Cũng tại cái tội đi lần đầu không biết tiếng nên không dám đi xa quá.
View hồ rất đẹp, nước xanh trong vắt. Đi để thấy bên đó họ có ý thức bảo vệ cảnh quan thiên nhiên như thế nào cụ ạ. Nghiêm lắm luôn!

nvmb1

Xe tăng
View hồ rất đẹp, nước xanh trong vắt. Đi để thấy bên đó họ có ý thức bảo vệ cảnh quan thiên nhiên như thế nào cụ ạ. Nghiêm lắm luôn!
Vâng Mợ, em đi Yading ở tuốt trên núi cao mà khu du lịch lúc nào cũng sạch sẽ, một phần là ý thức với một phần họ có đội ngũ nhân viên vệ sinh dọn dẹp liên tục.

trunghd_08

Xe tải

prado2012

Xe điện
Đẹp quá ạ. Đi đâu em cũng thích ngắm cảnh tự nhiên, kiến trúc và văn hoá bản địa. Em thấy vùng đất đấy rất hấp dẫn.

trunghd_08

Xe tải
Đẹp quá ạ. Đi đâu em cũng thích ngắm cảnh tự nhiên, kiến trúc và văn hoá bản địa. Em thấy vùng đất đấy rất hấp dẫn.
Vâng mợ, nhất là TQ có nhiều cảnh đẹp tự nhiên. Họ biết cách bảo tồn, gìn giữ và khai thác những cảnh đẹp đó :)

ZHZ

OFer Xuất sắc