[Funland] con gái không lấy chồng, một mình cả đời thực sự liệu có ổn?

just for fun

Xe lăn
Nhưng cũng đầy người sống với nhau vui vẻ đến cuối đời đấy. Còn không lấy vợ lấy chồng thì chắc chắn chết già một mình nhé 🫶
Cứ nhiều tiền thì khi chết đầy người vây quanh, cứ yên tâm mà sống 1 mình nếu cảm thấy sống 1 mình là vui vẻ hạnh phúc.
Có người thấy phải 2 mình mới ổn thì lập gia đình, có người thấy chỉ cần có con thì đi kiếm đứa con, có người thấy ko cần cả gia đình lẫn con thì cứ sống 1 mình. Chuyện già thì về già tính.

d4e

Xe buýt
Là con gái hay con trai thì cũng đừng loay hoay quanh chuyện lấy chồng/lấy vợ
Cứ nỗ lực sống tốt cho mình, phát triển bản thân mình đã.
Mình phát triển bản thân thành công thì tự giá trị của mình nó nâng cao lên, mình có cơ hội thụ hưởng, làm đẹp, nâng tầm hiểu biết, làm mới nhân sinh quan,...
Lúc đó thì có nhiều lựa chọn tốt.
Giờ cô gái nói đến chuyện này là quá sớm

congthuong

Xe điện
Là con gái hay con trai thì cũng đừng loay hoay quanh chuyện lấy chồng/lấy vợ
Cứ nỗ lực sống tốt cho mình, phát triển bản thân mình đã.
Mình phát triển bản thân thành công thì tự giá trị của mình nó nâng cao lên, mình có cơ hội thụ hưởng, làm đẹp, nâng tầm hiểu biết, làm mới nhân sinh quan,...
Lúc đó thì có nhiều lựa chọn tốt.
Giờ cô gái nói đến chuyện này là quá sớm
Có người yêu sẽ giúp giá trị bản thân nó nâng cao lên đó cụ.

Khi có gia đình thì nhân sinh quan mới nâng tầm được.

cusao

Xe lăn
chuyện là cháu mới 2x (x nhỏ xíu) nhưng mẹ cháu đã rất sốt ruột về việc cháu chưa yêu thêm 1 ai, có cụ nào giống như bme cháu ko ạ, kiểu siêu lo lắng cháu sẽ ế suốt cuộc đời ấy ạ? và thi thoảng mẹ cháu cứ nói vài câu kiểu "không có ai à?", "con này ế rồi" ... khiến cháu cũng không được thoải mái cho lắm vì cháu thấy rất ok với hiện tại, độc thân vui vẻ.
Về cháu thì ngoại hình cũng tạm ổn, cao ráo ưa nhìn, học hành đàng hoàng nhưng chưa có công ăn việc làm, vẫn đang tìm việc. Trước đó thì cháu cũng trải qua một vài mối tình và cũng quen biết nhiều rồi nhỏ có lớn có và cháu thấy bất ổn lắm :v cứ mỗi lần có ai đó bước vào cuộc sống của cháu là y như rằng đảo lộn, một mình thì ksao. Cháu cũng xác định là sẽ cố gắng ở 1 mình cả đời sung sướng ko phải đau đầu vì ai. Bme cháu lại bảo "m như thế thì 30t là sướng nhưng rồi đến 40, 50t m mới biết mặt" ... là biết mặt gì vậy ạ ^^
- Cháu hãy trân trọng cảm xúc của mình, đó là nếu chưa có rung cảm với ai thì cũng không cần cố với người mà mình dửng dưng. Ngắn gọn là chưa thấy yêu ai thì cứ vô tư mà sống.
- Bố mẹ cháu luôn mong cho cháu hạnh phúc bằng cách tránh cho cháu không rơi vào cảnh khác biệt, kiểu như lạc loài. Bởi theo lẽ thường nam nữ trưởng thành là kết hôn, không thế là khác biệt là phụ huynh lo lắng....vậy thôi

just for fun

Xe lăn
Cháu có đứa em con dì, làm pháp chế cho 1 đài truyền hình, là thủ khoa đầu ra của đại học Luật, xinh gái, nhẹ nhàng, công việc tốt, đã có nhà riêng, có xe mà ko chịu lấy chồng. Bố mẹ cứ phiền muộn mãi vì chuyện này, cháu thì bảo với bà dì là "Em nó cảm thấy vui vẻ với cuộc sống của nó là được, dì cứ lo quá làm gì, thời buổi này cuộc đời nhiều thú vui chứ đâu phải mỗi cái thú vui chồng vợ. Kệ nó, bao giờ nó cần khắc nó tự lấy".

• Vodka
Reactions: d4e

Haiprozzz

Xe buýt
Nếu cháu là người thích 1 mình, ko thích tụ tập bạn bè, trai gái thì chắc mãi ổn. Khi cháu gần 40, bạn bè sẽ vắng mặt dần, trai cũng sẽ né cháu dần.

Bme cháu lại bảo "m như thế thì 30t là sướng nhưng rồi đến 40, 50t m mới biết mặt" ... là biết mặt gì vậy ạ ^^
biết mặt là biết cái mặt nhăn nheo cỡ nào đấy mợ

banmotnucuoi

Xe lăn
Em rep cmt chú Thợ bắt cá thôi, hem phải cụ mà.

2x nhỏ xíu mẹ lo lắng hơi nhiều chút thôi em. Em gái chị đứa 26 đứa 29 chưa cưới đây này.
Mợ hỏi các em các cháu quan điểm thế nào về hôn nhân lệch nhau >20T để các cụ còn gỡ bom

MuathuHN252

Xe cút kít

Mũi tên bạc

Xe container
Cháu 36 tuổi chưa lập gia đình, thế nên đi đâu cùng bạn bè, mọi người hay ở cơ quan nói chuyện về nuôi con, dạy con, vợ chồng... là cháu im im ngồi nghe cho biết =))

Chứ vk con đâu mà tư vấn. Nói đúng ý nta thì không sao. Nói sai lại ăn câu: Có vk đ' đâu mà biết thì nhục :))
Không biết cụ có nói thật là 36 tuổi chưa lấy vợ không nhưng ở ta thì nên lấy vợ cụ ạ vì
1. Ở ta phúc lợi nó chưa ngon lắm để một người không cần lấy vợ mà về già vẫn ổn;
2. Đi đâu thiên hạ cũng hỏi nếu họ hỏi mà quan tâm thì thấy bình thường nhưng số này có khi chỉ là số ít, số đá đểu thì nhiều (suy nghĩ của em);
3. Cuộc sống nên có người tâm tư tình cảm; nhiều khi còn ốm đau, có người bạn đời nó bớt đi stress;
4. Trước em chỉ lấy vợ muộn thôi; ở tuổi 36 thì em đã có hai cháu rồi nhưng ghét nhiều thứ mà tự nhiên xã hội; cơ quan nó cho mình ngậm quả đắng. Em lấy ví dụ ở cơ quan em thời đó (ở một doanh nghiệp nhà nước): Công ty ra quyết định nghỉ mát thì chỉ cho tiền để 30% số cán bộ đi; bà làm công đoàn đơn vị thì muốn ai đi thì đi cứ đăng ký kể cả chồng, vợ, con của họ. Lúc đi thì không sao cả vì công ty ứng tiền rồi; lúc về thì sao mà đủ được vì chỉ cho có 30% số cán bộ đi. Lập tức bà làm công đoàn lấy chỗ tiền thiếu chia cho đầu người lớn đi; trẻ em ăn theo người lớn và yêu cầu phải nộp. Mình và một số bạn trẻ chưa gia đình đi là phải đóng tiền chung cho cả chồng, vợ con thằng khác. Thắc mắc thì bà ấy kể cho cả công ty "Thằng ấy chưa có vợ nên nó không thích cho gia đình đi và chia tiền cho những người thuộc gia đình người khác; đã làm trong công ty thì vợ chồng không làm cũng như nhau" mà nghĩ đau cụ ạ. Không lẽ mình điền ông lại kiểu đi thanh minh trong khi mình chả sai.

demax

Xe tăng
2x hoặc 3x mà chưa yêu, chưa chồng thì chẳng sao. Vấn đề là lại có tư tưởng không muốn yêu đương, lấy chồng thì cũng phải nên đi khám xem có bị vô tính không. Thực sự là nó bất thường chứ không bình thường.

Người vô tính (Asexual) là gì?
Nếu đã từng nghe đến cụm từ “vô tính luyến ái” chắc hẳn bạn cũng băn khoăn không biết người vô tính là gì?
Người vô tính (asexual, gọi tắt là ace) là cụm từ mô tả một người không cảm thấy bị hấp dẫn về mặt tình dục với bất kỳ ai ở bất kỳ giới tính nào. Trên thực tế, rất ít người biết đến chữ A còn thiếu trong cụm từ LGBT+ với ý nghĩa viết tắt của Asexual. Đây là một xu hướng tính dục đặc biệt bên cạnh những xu hướng tính dục đã quen thuộc như Les, Gay, Bi hay Trans với từ viết tắt LGBT.

Vô tính hoàn toàn khác với dị tính, lưỡng tính hay đồng tính. Người vô tính có thể thuộc bất kỳ giới tính, lứa tuổi, tôn giáo, vùng miền, phong cách thời trang… nào. Có ít nhất 1% dân số thế giới được cho là người vô tính.

Cần hiểu rằng, người vô tính không né tránh tình dục vì sợ hãi, mắc các chứng rối loạn chức năng tình dục hay do mất cân bằng hormone. Việc định hình bản thân là người vô tính nữ hay vô tính nam cũng không có nghĩa là bạn không thể lập gia đình và có con như những người khác.

Đến đây, bạn đã biết được asexual là gì. Vậy, những dấu hiệu của người vô tính là gì?

Dấu hiệu rõ nhất của người vô tính là sự thiếu vắng khả năng cảm nhận sự hấp dẫn về mặt tình dục. Tuy nhiên, khái niệm sự hấp dẫn về mặt tình dục cũng khá mơ hồ nên nhiều người không thật sự chắc mình đã từng cảm nhận cảm giác này không.
Nếu vẫn chưa chắc chắn, bạn có thể dựa theo danh sách các dấu hiệu nhận biết sau đây để đánh giá xu hướng tính dục của mình:

• Bạn không quan tâm đến tình dục.
  • Bạn chỉ quan tâm tới các kiến thức về tình dục chứ không quan tâm tới mặt cảm xúc của vấn đề này.
  • Bạn cảm thấy lạc lõng hoặc bối rối khi người khác thảo luận về tình dục.
  • Khi quan hệ, bạn cảm thấy nhàm chán chứ không thích thú như mô tả của những người khác.
  • Bạn đã từng phải giả vờ mình có cảm xúc với ai đó chỉ để hòa nhập.
  • Bạn đã từng cảm thấy mình “không bình thường” vì không có cảm hứng với tình dục như những người khác.
  • Bạn đã từng cho rằng mình là người dị tính chỉ vì đa số mọi người đều thuộc nhóm tính dục này.
  • Bạn không có hứng thú tình dục đặc biệt với bất kỳ giới tính nào nên cho rằng mình là người lưỡng tính hay người toàn tính (người có hứng thú với tất cả các giới).
  • Bạn đã từng hẹn hò hoặc có quan hệ tình dục với ai đó chỉ vì thấy mọi người xung quanh cũng đang làm những việc này.
Các dấu hiệu trên không phải là các tiêu chí để “chẩn đoán” bạn là asexual mà chỉ là danh sách liệt kê những cảm giác thường thấy ở người vô tính. Bạn có thể tự xem mình là người vô tính nếu thấy mình có những suy nghĩ hay cảm giác như mô tả. Tuy nhiên, việc bạn có xem mình là người vô tính hay không là do chính bạn tự cảm nhận.

Góc khuất người vô tính
27 tuổi, cao và có gương mặt như búp bê, Khánh Linh có sức hút mạnh mẽ với những chàng trai nhưng cô quyết định sống độc thân vì không thích tình dục.

"Mình không có hứng thú và càng không có nhu cầu với tình dục nên quyết định sẽ không trải nghiệm", Linh cho hay.

Cô gái Sài Gòn không mắc bệnh sinh lý cũng không có bóng ma tâm lý nào trong quá khứ. Khánh Linh là người vô tính (asexual), nhóm chiếm khoảng 1% dân số thế giới.

Theo định nghĩa của giáo sư Anthony Bogaert, Đại học Brock (Canada), người vô tính hoàn toàn không có cảm giác hấp dẫn tình dục. Những người này có thể chia làm hai dạng: Người có ham muốn tình dục ở mức độ nào đó, nhưng không hướng trực tiếp ham muốn này vào người khác (vì thế họ thủ dâm), và những người không hề có ham muốn tình dục.

Từ rất sớm, Khánh Linh nhận ra mình không hứng thú với "chuyện người lớn". Lúc đó cô chưa biết đến khái niệm asexual, cho đến khi du học gần chục năm trước. "Tôi thở phào vì cuối cùng cũng dán nhãn được cho mình", cô gái nói.

Mỹ Linh, một người vô tính, từng làm mẫu ảnh ở Sài Gòn 5 năm trước. Ảnh: Nhân vật cung cấp

Marance

Xe điện
Giọng văn này mà 2x (x bé) và chưa một lần sương súng á?
Chú là chú đếch tin! Thế cho nhanh.

Tom8885

Xe hơi
Chú thì thấy có nhiều chị 3x,4x chưa chồng. Cháu mới có 2x thời này chưa cần lo xa quá, cứ sống làm việc với đam mê và tận hưởng đi cháu.

coquay

Xe container
Ổn hay không thì đến gần cuối đời mới biết chứ nhỉ còn mình thích thì mình cứ làm thôi
Tự do có giá của tự do có gd có giá của nó miễn sao mình thích là đc ai sống hộ mình đc đâu