[CCCĐ] Con đường đi mười năm

alexsandro_134

Xe tải
Hehe đúng là Parramata cụ ạ. Cái ảnh tiếp là ở trước thư viện Melbourne và ảnh cuối là chợ Salamanca ở Hobart.
Vâng, e nhìn đồng hồ và đài phun là e nhận ra :) cụ còn ở đó k? E đang ở gần đó đây

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

xe zom

Xe tăng
Nói ra lại bảo là Ngô Bảo Châu cụ ợ. Nhưng bức xúc quá. Kìm nén quá thì sẽ có lúc bộc phát ra thôi cụ nhỉ.
Chào Cụ, Cụ nói em đoán ý của Cụ rồi hy vọng ngày nào đó Cụ nói em 1 phát là hiểu luôn không cần phải đoán ý nữa Cụ nhỉ.

Như đã nói hiện giờ giá đình em đang ở Mỹ, trong chuyển đi 21 ngày nay thịt lý do chính đến Mỹ là cuộc họp mặt bà con dòng họ. Cách đây 4 năm là cuộc gặp mặt đầu tiên sau gần 40 xã cách.

Em mang họ Đặng thuộc thôn Liên Tỉnh, xã Nam Trực, tỉnh Nam Định. Hiện nay gia tộc em chỉ tính đến đuợc Cụ Cố tổ từ năm 1928 trở lại đây, Em thuộc đời thứ 6 ngành trưởng và mới nhất là đời thứ 9( vậy trong đây có Cụ nào là bà con với em không ạ)

Cách đây 4 năm trong lần họp mặt đầu tiên có tổng cộng 246 người trên toàn thế giới về họp mặt( không có người nào từ Việt Nam). Lần này rút kinh nghiệm trước đó 1 năm ban tổ chức đã cử 1 một luật sư của dòng họ chuyên về di trú làm giấy tờ bảo lãnh bà con từ Việt Nam, vì số lượng Mỹ từ chối nhiều nên cuối cùng chỉ có 3 người từ Việt Nam đại diện sang.

Giá đình em từ Úc sang là 18 người nên em mướn luôn một căn nhà ở Quận Cam, nhà có 5 phòng ngủ, 3 phòng tắm tiện nghi đầy đủ giá $350 Us/ngày. Vậy là sơ qua lý do em có mặt tại Mỹ kỳ này bây giờ em sẵn các Cụ đi chơi tại Mỹ nhà.

xe zom

Xe tăng
Cụ viết nhiều rồi, ko nên về nữa. Gặp mấy đại ka ngôn tình là hỏng người ngay.
Chào Cụ, cảm ơn Cụ nhắc nhở( em không hiểu hết ý từ " đại ca ngôn tình" là gì Cụ giải thích thêm cho em nhá).

Gia đình em 4 người và hành lý cho đi Mỹ là chỉ vỏn vẹn như vậy thôi, hãng hàng không Newzeland cho mỗi người 23kg nhưng từ Mỹ về em mua thêm mỗi người 23kg nữa là 46kg( Gấu nhà em sang Mỹ gồm đồ Cụ ạ)

Giá vé máy bay từ Úc sang Mỹ mà ghé lại Newzeland là $856 Aus, vì mang quốc tich Úc nên không phải xin Visạ vào Mỹ mà là mùa Visạ vào Mỹ giá $17 Aus. Đây là cửa khẩu Hải quan sân bay G.Bush ở tiểu bang Houston- Texas,

Dù đã nhiều lần đặt Mỹ nhưng đây là lần đầu đến Mỹ vào Mùa hè, nên với nhiệt độ trung bình 38oC cũng làm em choáng váng đối chút. Nhưng không sao Cụ ạ, gặp đuợc anh em họ hàng, ăn uống thoải mái, cười nói sãng khoái, mua sắm mát trời ông Địa thì xả gì phải không Cụ.

Ngôi nhà của người Anh tại Texas đã 12 năm tuổi, đất rộng 720 m2 giá thị trường là $310.000 Us.5 phòng ngủ, 3 phòng tắm , nhà bếp phòng tắm không kể và nhất là 1 phòng chiếu phim rất lớn . Đây

Đây là loại bia em thích Corona của Người Mêxicô, giá 24 tại Úc là $48 Aus còn tại Mỹ chỉ có $ 24.99 Us. Loại bia này khi em uống cùng với ịt muối và chanh.

xe zom

Xe tăng
20.000$ / 1 năm là bao gồm tất cả chi phí ăn ở, học tập rồi p ko cụ?
Chào Cụ, giá ở trên là giá tối thiểu khi ở cùng phòng với các bạn khác. Bây giờ em khởi hành Los đi Lax Vegas bằng xe mướn tự lái , thời gian dự kiến là trên 4 h nhưng với nhiệt độ sa mạc 40 oC hiện nay thì có thể sẽ kẹt xe nên tới trễ hơn, hẹn gặp lại các Cụ

xherox

Xì hơi lốp
Chào Cụ, giá ở trên là giá tối thiểu khi ở cùng phòng với các bạn khác. Bây giờ em khởi hành Los đi Lax Vegas bằng xe mướn tự lái , thời gian dự kiến là trên 4 h nhưng với nhiệt độ sa mạc 40 oC hiện nay thì có thể sẽ kẹt xe nên tới trễ hơn, hẹn gặp lại các Cụ
Chúc chuyến đi của chú vui vẻ, an toàn và thú vị. Khi nào chú về thì cháu xin phép gọi chú đi coffee và ngồi nói chuyện với chú ạ.

datbq

Xe tải
Hôm nào bác ngó hộ em xem "Từ Công Phụng dưới mắt bằng hữu" có phải viết về nhân vật Từ Hoảng trong Tam Quốc chí không? Vì Từ Hoảng được gọi là Công Phụng, có sự trùng hợp làm em tò mò.
(Em đọc Tam Quốc từ những năm 1990 nên có thể nhớ không chính xác).
Nhạc sỹ Từ Công Phụng, rất nổi tiếng cụ à

xe zom

Xe tăng
20.000$ / 1 năm là bao gồm tất cả chi phí ăn ở, học tập rồi p ko cụ?
Chào Cụ( và các Cụ) nha, xin lỗi vì cho đến hôm nay em mới hồi âm cho Cụ đuợc, lúc đầu em chỉ tình sang Mỹ chơi 2 tuần rồi về nhưng nuớc Mỹ làm em loay hoay thêm 2 tuần nữa thế là làm em phải đổi vé máy bay bù thêm $300 US.

Ngôi trường Hornsby girls High school này em mới xin cho đứa Cháu gái vào học, tiền đóng học phí năm đầu tiên và lệ phí giấy tờ cho công ty bảo lãnh bên Việt Nam là $16.312 AUS, vậy có nghĩa là chưa có tiền ăn và ở Cụ ạ.

Ngôi trường này dạy từ lớp 7 tới lớp 12 và chỉ dành riêng cho nữ thôi. Trường cách nhà em là 1.7 km nên cháu không mất tiền đi chuyển với điều kiển là cháu phải đi bộ đi học, chỉ phí đi chuyển bằng xe Buýt đã giảm giá cho học sinh dưới 17 tuổi là $3.4 mỗi ngày.

Đoạn đường đi đến trường học mỗi ngày của Cháu.

Mùa này là mùa hoa đào bên Úc.

Còn sen đất đang ra lá và những cánh hoa đã mãn khai sẽ rụng nhường chỗ cho những chồi lá non.

Khỏang 4 tuần nữa là nuớc Úc bước vào mùa đẹp nhất trong năm, hoa đào, hoa hồng ... sẽ mở.

Những cây Dương hay cây phong sẽ xanh lá, nhiệt độ đào động từ 12_ 24 oC không lạnh như bây giờ.
À quên, còn lệ phí ăn uống và ở em đã nói ở phần trước thì Cụ cứ cộng thêm vào lệ phí học nữa em nghĩ phải trên dưới $30.000 Cụ à.

xe zom

Xe tăng
trông những bình đồ gốm rất tinh xảo
Chào Cụ, em đã có dịp đi thăm một nơi làm gốm của những tù nhân người Anh bị đày sang Úc của thế kỷ thứ XIX, có những món đồ sứ mà họ làm hoàn toàn bằng tay nhưng rất cầu kỳ và lạ mắt, em có dịp sẽ kiếm lại những hình ảnh cũ gởi cho Cụ xem.

Ngồi ngẫm nghĩ lại thì thấy thương dân mình thật Cụ ạ, đồ ăn thức uống, thiết bị sinh hoạt...ngay đến cả phần tâm linh hình như những gì tốt hơn, đẹp hơn mình đều xuất ra nuớc ngoài hết thì phải ?. Theo như em đuợc biết thì hiện nay số Lĩnh Mục chính gốc người Úc chiếm vào khỏang 25℅, nếu bổ mỗi Linh Mục về mô nhà Thờ thì cũng đáp ứng không tới 30_40 phần trăm số nhà Thờ hiện có. Chính vì vậy mà chính sách tuyển mộ các Chủng sinh và Linh Mục từ nuớc ngoài vào đuợc mặc nhiên chấp nhận. tuy không phải là đòi hỏi nhưng hầu hết các Giáo Phận ở nuớc ngoài đều cử đi những thành viên trên trung bình nếu không muốn nói là ưu tú.

Nhà Thờ này hiện nay là do một vị Linh Mục sang theo yêu cầu của Giáo phận nơi em sống, hiện nay toàn Giáo Phận có 33 nhà thờ lớn nhỏ( trước đây có 36 nhà thờ nhưng vì không đủ giáo dân nên đã bán đi 3 nhà thờ cho tư nhân để họ phá đi xây nhà ở). Một tuần ở đây chỉ có 3 Thánh lễ vào ngày thứ 7 và Chúa Nhật, trong hình là Thánh lễ sáng Chúa Nhật em đếm có đuợc 41 người.
Hiện tại thì tại Úc có rất nhiều tôn giáo như Công Giáo là tôn giáo lớn nhất tại Úc, Anh Giáo tuy không quy định thành văn bảng nhưng có lẽ đuợc xem như quốc giáo, các nghi thức nhận chức của các Thủ Tướng, Tổng Toàn Quyền.. đều có sự chứng giám của Vị Tổng Giám Mục Anh Giáo. Phật Giáo là tôn giáo mức phát triển tính phần trăm là mạnh nhất, nhất là khi chính sách nhập cư của người Tàu và người Ấn Độ vào Úc có phần dễ dãi hơn trước. Hồi Giáo cũng đang phát triển mạnh nhưng những năm gần đây họ bị hạn chế về số lượng di dân, cũng như hạn chế về phạm vì địa lý nên đã phần nào làm cho tôn giáo này có cụm lại( những năm gần đây hầu như họ không xây dựng đuợc nhà Thờ Hồi Giáo nào). Do Thái Giáo có một điểm rất đặc biệt là ngày lễ Sabat của họ, giáo dân đuợc khuyến cáo không sử dụng xe trong phạm vi cách nhà Thờ một khỏang cách nào đó và đi bộ đến nhà Thờ. Tin Lành mang một màu sắc truyền giáo rất rõ rệt, không khó để thấy các Thầy hay Mục Sư đi truyền giáo trên đường phố hay thậm chí họ gõ cửa từng nhà để truyền đạo. Có điều rất đáng suy ngẫm là Ấn Độ có lượng người Ấn ở Úc hiện nay gần bằng hoặc tuong đương với người Tàu nhưng về mặt tâm linh hay tôn giáo thì lại bị thụt lùi, lý giải điều này các báo chí tại Úc cho rằng sự giao thoa với các tầng lớp trong cộng đồng người Ấn rất yếu hay thậm chí còn muốn bài trừ lẫn nhau.

Em không hiểu lý do gì mà không tải hình lên đuợc có Cụ nào chỉ em cách khắc phục không ạ ?

PAS001

Xe tải
Ký sự của Bác chủ thật là tuyệt vời!!!!!=D>

Tamsach

Xe tăng
Đây là thớt đầu tiên mà em ngồi trước máy 16g để đi hết 89 tầng.Nhờ bài của cụ mà em biết trên TG không phải mỗi VN là xứ thiên đường.Mà cụ có gốc gác hơi giống em.Em thì cụ ông Bình Yên cụ bà Liên Tỉnh

xe zom

Xe tăng
Đây là thớt đầu tiên mà em ngồi trước máy 16g để đi hết 89 tầng.Nhờ bài của cụ mà em biết trên TG không phải mỗi VN là xứ thiên đường.Mà cụ có gốc gác hơi giống em.Em thì cụ ông Bình Yên cụ bà Liên Tỉnh
Xin lỗi các Cụ nha em xin đuợc hồi âm cho Cụ "Tamsach" không theo thứ tự. Chẵng là Bố em là người Liên Tỉnh còn Mẹ em là người Bình Yên nên thấy có chút quen biết nên em nhận đại là người quen ấy mà. Cho đến hôm nay em cũng không tải hình lên đuợc nên thành ra cũng không muốn viết, Bố em có nhiễu phim ảnh về xứ Liên Tỉnh và Bình Yên khi Ông Cụ về thăm quê vào những năm 80, khi nào em tải đuợc hình ảnh em sẽ gởi cho Cụ vài tấm. Cảm ơn Cụ đã bỏ thời gian xem đoạn đường em đi.( À quên Ông Bà Cụ của em tên là Ông Bà Thừa, Cụ có thấy quen không ?)

Tamsach

Xe tăng
Xin lỗi các Cụ nha em xin đuợc hồi âm cho Cụ "Tamsach" không theo thứ tự. Chẵng là Bố em là người Liên Tỉnh còn Mẹ em là người Bình Yên nên thấy có chút quen biết nên em nhận đại là người quen ấy mà. Cho đến hôm nay em cũng không tải hình lên đuợc nên thành ra cũng không muốn viết, Bố em có nhiễu phim ảnh về xứ Liên Tỉnh và Bình Yên khi Ông Cụ về thăm quê vào những năm 80, khi nào em tải đuợc hình ảnh em sẽ gởi cho Cụ vài tấm. Cảm ơn Cụ đã bỏ thời gian xem đoạn đường em đi.( À quên Ông Bà Cụ của em tên là Ông Bà Thừa, Cụ có thấy quen không ?)
2 cụ nhà em cũng rời quê lên HN từ năm 70.Giờ 1 năm em về quê 1,2 lần thôi.Mỗi lần về lại thấy buồn.Giờ Bình Yên ô nhiễm quá chắc cũng sắp lên thành làng ung thư rồi

tientaninfotech

Xe tăng
Cụ xe zom rất tích cực update tình hình cuộc sống bên đó, vừa đọc việc Mỹ khó cấp VISA cho dân Việt cũng là lẽ đương nhiên Cụ ạ. Nếu cấp dễ dàng e rằng số người dân Việt mục đích đi DL hay qua Mỹ với lý do nào đó sẽ trốn ở lại Mỹ hết. Cái này cháu thấy các nước như EURO hay US hay chắc cả Úc cũng vậy thôi, phải ko Cụ ?

ladalienxo

Xe tải
Chào cụ zom, tình hình đầu tháng 10 em sang du lịch bên Úc 10 ngày, cụ cho em hỏi thời tiết bên đó mua này thế nào để em còn chuẩn bị ạ?

Láu

Xe điện
OF mà em chưa đưa xe vào , mà Bác cho em điểm cao thế . Vậy bây giờ em theo đúng tình thần OF đây .
Về xe cho em chỉ nói về xe của người Úc thôi nhé . Đây là hiệu xe Úc với biếu tượng " con sư tử gác 1 chân lên qủa địa cầu "
Dòng Holden của Úc e thấy cũng tốt đấy chứ, giải đua xe V10 Super car nào e thấy cũng góp mặt chạy kinh phết, nhưng hình như ko thấy bán ngoài thị trường nào khác hả cụ?

TieuMinh

[Tịch thu bằng lái]
Website
UNICEF.ORG
G'day cụ vẫn khoẻ chứ, dạo này không thấy cụ Xe zom update topic.

xe zom

Xe tăng
Cụ bên đó đẹp nhỉ
Chào Cụ, khoảng tháng này tự nhiên tài khoản của em không tải hình ảnh lên đuợc, nên chỉ viết mà không có hình ảnh làm em cũng mất hứng( otofun báo hình ảnh của em bị mã độc, Cụ nào có biết chỉ em cách khắc phục nha).
Úc đang bước vào mùa đẹp nhất trong năm, nhiệt độ giữa ngày và đêm không quá chênh lệch như mùa hè, không quá lạnh như mùa đông và hoa lá không rụng như mùa thu nên đây là lúc người dân Úc như thức dậy sau một giấc ngủ say.
Các Cụ sẽ thấy trong các siêu thị bây giờ họ bày bán những dụng cụ cho việc cắm trại rất nhiều, nếu chỉ là đi cắm trại mang tính vui chơi thì họ sẽ lựa chọn vào những khu vực có đầy đủ các sinh hoạt như khu resort, nơi đó có điện nuớc, phòng tắm, nhà bếp, hồ bơi, sân golf ... Năm nay em vừa mới đặt chỗ cho GĐ em đi vào 4 ngày từ thứ sáu đến Chúa Nhật là $128, vì em có mua bảo hiểm của công ty nên lại đuợc bớt 10℅. Thường thì trong năm thì tháng 10, tháng 11 em sẽ chọn đi chơi với hình thức cắm trại ở lều vì vào mùa này khí hậu rất dễ chịu( dao động trên dưới 20oC), ở lều gần với thiên nhiên hon, hít thở mùi đất cảm nhận đuợc sự thay đổi của cây cỏ. Em gởi mấy tấm hình lên lại bị chặn vì mã độc nên viết cũng không hào hứng mấy, vậy khi nào em khắc phục xong em sẽ nói chuyện tiếp với các Cụ ạ.