[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Đoạn này trong bài thơ "Lời Mẹ dặn" của Nhà thơ Phùng Quán (1932-1995), có đoạn:
...
Yêu ai cứ bảo là yêu
Ghét ai cứ bảo là ghét
Dù ai ngon ngọt nuông chiều
Cũng không nói yêu thành ghét
...
Cảm ơn Bác Quang nhiều nha, em gặp phải" tự điển sống" thì phải. Có thể Bác cho em hiếu thêm ý của bài thơ được không?

xe zom

Xe tăng
Con e vẫn còn bé. Nhưng đọc tình huống này của Bác, e cũng đang bồi hồi đây này
Đến giờ em cũng vẫn nghĩ con em còn bé Bác a. Trưa này em ghé thăm Mẹ em, thấy Cụ đang tỉa nhánh cây hồng, buộc miệng giải thích cho Cụ cách tỉa nhánh, Cụ phán cho một câu :" Trứng mà đòi khôn hơn rận " làm em bật cười.

xe zom

Xe tăng
Bài của cụ hay quá. Ngày nào em cũng lượn vào xem cụ có post bài mới ko. Đời em thì ko còn cửa để có cuộc sống thanh bình giữa thiên nhiên và những con người nhân hậu như cụ nữa rồi... Chỉ mong sao chuẩn bị cho F1 những kỹ năng sống và tiếng anh tốt để con có cuộc sống tốt hơn.
Đọc mấy câu chuyện chẳng đầu, không đuôi mà Cụ không mắng em, thì đã là người nhân hậu rồi. Em nghĩ Cụ chuẩn bị như vậy là đúng quá rồi, lời cầu mong " Con hơn cha là nhà có phúc " xin dành cho Cụ nha.

HoangVietBK

Xe đạp
Đến giờ em cũng vẫn nghĩ con em còn bé Bác a. Trưa này em ghé thăm Mẹ em, thấy Cụ đang tỉa nhánh cây hồng, buộc miệng giải thích cho Cụ cách tỉa nhánh, Cụ phán cho một câu :" Trứng mà đòi khôn hơn rận " làm em bật cười.
Chính xác là "Buột" bác nhé. E thì ko rõ là bác viết nhầm hay ngôn từ và ý hiểu của bác như vậy. E thấy bác hay có mong muốn hiểu rõ hơn ý nghĩa và từ ngữ Viêt Nam ta, nên mạo muội đính chính, hy vọng bác không mắng

xe zom

Xe tăng
Từ hồi mở để tài này làm em cứ đi làm về trễ, Gấu nhà em cứ chọc là dạo này thấy em ham " đuổi hoa, bắt bướm" quá. Vậy thì em lại hoa hoa, lá lá nữa nha.
Sáng nay ăn BBQ sớm, gặp cây đâu tầm dọc đường.

Hái một vốc bõ vào miệng, mới sực nhớ chưa rửa, thôi thì ăn xong uống ba ngụm nước là coi như 3 lần rửa, được không mấy Cụ?

Trái đõ, trái đen

Trái to, trái nhỏ

xe zom

Xe tăng
Chính xác là "Buột" bác nhé. E thì ko rõ là bác viết nhầm hay ngôn từ và ý hiểu của bác như vậy. E thấy bác hay có mong muốn hiểu rõ hơn ý nghĩa và từ ngữ Viêt Nam ta, nên mạo muội đính chính, hy vọng bác không mắng
Cảm ơn Cụ. Cụ chỉnh cho em như vậy em thích Cụ a. Em còn lộn xộn dấu hỏi, dấu nhã nữa, mấy Cụ chỉ giùm em.

HoangVietBK

Xe đạp
Từ hồi mở để tài này làm em cứ đi làm về trễ, Gấu nhà em cứ chọc là dạo này thấy em ham " đuổi hoa, bắt bướm" quá. Vậy thì em lại hoa hoa, lá lá nữa nha.
Sáng nay ăn BBQ sớm, gặp cây đâu tầm dọc đường.

Hái một vốc bõ vào miệng, mới sực nhớ chưa rửa, thôi thì ăn xong uống ba ngụm nước là coi như 3 lần rửa, được không mấy Cụ?

Trái đõ, trái đen

Trái to, trái nhỏ
Sạch thế rồi, ko cần rửa đâu bác. Mà bác hái thế, người ta biết có nói ko bác?

Booong

Xe tăng
Tuyệt vời quá bác xe zom, cuộc sống bên đó thật thanh bình. Em cũng có cơ hội ở bên đó gần 2 năm, chắc cũng không xa chỗ bác lắm. Em ở khu Randwick, chỗ trường đua ngựa. Bác tiếp tục đi nhé, em rất thích cách dẫn chuyện.

tientaninfotech

Xe tăng
Nhà cháu đánh dấu trang 27. Đúng là cụ kể rất tường tận về cs bên xứ tư bản, so sánh với xứ thiên đường nhà cháu thấy chả bằng đc nhé. Mua xe thì trả cho chủ thiên đường 2 xe mình mới có 1 xe. Nếu mua lại xe thì cứ gọi là hành phải là chính. :(

buidinhphuoc

Xe điện
Cảm ơn Bác Quang nhiều nha, em gặp phải" tự điển sống" thì phải. Có thể Bác cho em hiếu thêm ý của bài thơ được không?
Cụ tự guc cụm từ ("Lời Mẹ dặn" của Nhà thơ Phùng Quán) được mà !

buonnon

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, có thể là đời sống Úc cao đó Cụ, nhưng Úc còn có đời sống khác VN mình nữa Cụ a.
Tối qua vợ chồng em ăn cơm tối xong, mở tv xem tin tức một chút rồi 2 vợ chồng vào phòng ngủ. Nghe tiếng gõ cửa phòng thì ra ông con trai lớn muốn vào nói chuyện, " Ba Mẹ, kỳ này sinh nhật 21 tuổi xong, Ba Mẹ cho con biết con sẽ đóng tiền nhà hàng tuần là bao nhiêu? Ba Mẹ có để con sống cùng nữa không?". Hai vơ chồng nhìn nhau thoáng bối rối, lẫn ngạc nhiên. A thì ra từ trước đến giờ tập cho con tiếng Việt, văn hoá Việt, ăn uống Việt...nhưng con vẫn nhiễm tư tưởng, lối sống Úc mất rồi. Đã không ít lần em đi dự sn 21 tuổi của Úc, họ tổ chức rất lớn tùy vào kinh tế của mỗi gđ. Bő mẹ sau bữa tiệc hay ngày hôm sau khi con tỉnh rượu là thông báo con sẽ đóng tiền nhà hay con sẽ ra ngoài ở. Đã không ít lần hai vơ chồng em đi sn 21 tuổi của người Úc, trên đường về nhà vẫn nói với nhau là thích kiểu người Úc như vậy, nó sẽ làm người trẻ trưởng thành hơn. Nhưng tối qua con em đưa ra vấn đề, thì cảm giác của 2 vợ chồng em giống như đang chuẩn bị mất đi một cái gì đó các Bác a. Các Bác có thích lối sống Úc không? Em thì cảm giác băn khoăn và phân vân các Bác a.
E cũng từng ở châu âu vài năm nhưng nhiều cái mình thấy khó thích nghi như kiểu quá 21 tuổi cho con ra ngoài cụ chủ nhỉ.

xe zom

Xe tăng
[Q
25468789, member: 332870"]Sạch thế rồi, ko cần rửa đâu bác. Mà bác hái thế, người ta biết có nói ko bác?[/QUOTE]
À có chứ Bác, em đã xin phép cách đây mấy năm về trước rồi. Cụ chủ nhà là ông Cụ người Ý, ông ta sáng Úc khi còn bé cùng cha mẹ mình, năm nay Cụ đã 84 tuổi rồi. Em có kỷ niệm vui với Cụ ông này, vào mùa Noel trời thường nóng, thấy em đang chạy xe đến, Cụ ra hiệu em chạy xe tới, đú vào tay em một đồng tiền cắc rồi bảo cầm lấy $2 mua lon nước uống.

Hệ thống tiền cắc của Úc từ phải sáng trải:¢5, ¢10, ¢20, ¢50, $1 và $2. Cầm đồng tiền trong tay là em có cảm nhận được sự lầm lẫn rồi.

Đồng $2 và ¢5 tương đồng về kích thước, khác nhau về trọng lượng và màu sắc.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
rất thanh bình........................... hơn bên vn ... mẹ bên vn ta thì nói ra thì bẩu là lày lọ... vừa bẩn vừa chả ra thể thống gì

xe zom

Xe tăng
Tuyệt vời quá bác xe zom, cuộc sống bên đó thật thanh bình. Em cũng có cơ hội ở bên đó gần 2 năm, chắc cũng không xa chỗ bác lắm. Em ở khu Randwick, chỗ trường đua ngựa. Bác tiếp tục đi nhé, em rất thích cách dẫn chuyện.
Chào Bác, đúng là không xa chỗ em ở khoảng 45phút lái xe. Nơi đây em có người bạn bòn rất nhiều tiền để" mua cõ nuôi ngựa", thậm chí cả vợ và 3 đứa con cũng bõ hẳn mà đi. Đua ngựa, đánh bài , lô tô...nói riêng, băng đảng, ma túy, bạo hành gia đình.... nói chung đã làm tī lệ người Việt trong nhà tù là 18% trên toàn nước Úc. Vụ án để lại vết nhơ sâu đậm nhất là vụ ông nghị Ngô Cảnh Phương, lần đầu tiên trong lịch sử chính trường nước Úc xảy ra vụ ám sát chính trị( kết luận theo đúng cáo trạng tòa án)

xe zom

Xe tăng
Nhà cháu đánh dấu trang 27. Đúng là cụ kể rất tường tận về cs bên xứ tư bản, so sánh với xứ thiên đường nhà cháu thấy chả bằng đc nhé. Mua xe thì trả cho chủ thiên đường 2 xe mình mới có 1 xe. Nếu mua lại xe thì cứ gọi là hành phải là chính. :(
Cảm ơn Cụ nha. Cụ đã có công đánh đấu bài viết của em, hay lúc nào Cụ thứ đánh dấu hỏi cho dượng hay bè đảng là tiền thuế của Cụ được sử dụng như thế nào? Chứ trả 2 mà nhận 1 thì...ức thiệt.

xe zom

Xe tăng
Cụ tự guc cụm từ ("Lời Mẹ dặn" của Nhà thơ Phùng Quán) được mà !
Cảm ơn Cụ, em mới đọc về cuộc đời của Nhà thơ Phùng Quán, tự nhiên trong đầu em bật lên câu hỏi, người đẹp thì " Hồng nhân bạc mệnh", còn người tài có câu gì không các Cụ?.

xe zom

Xe tăng
E cũng từng ở châu âu vài năm nhưng nhiều cái mình thấy khó thích nghi như kiểu quá 21 tuổi cho con ra ngoài cụ chủ nhỉ.
Cụ nói đúng tâm trạng em lúc này, các Cụ bên VN trong nhà có người, còn không ra đường thì cũng gặp người. Còn bên này ngoài đường đã không người, vào nhà cũng không người tuốt..tuồn tuột.

xe zom

Xe tăng
rất thanh bình........................... hơn bên vn ... mẹ bên vn ta thì nói ra thì bẩu là lày lọ... vừa bẩn vừa chả ra thể thống gì
Vậy là em biết Cụ thích gì rồi, xin chữa nỗi khó chịu này với Cụ. Cụ cho em hỏi, hình của Cụ có phải hóa trang ở một bộ môn nghệ thuật nào ngoài miền Bắc thì phải?.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là em biết Cụ thích gì rồi, xin chữa nỗi khó chịu này với Cụ. Cụ cho em hỏi, hình của Cụ có phải hóa trang ở một bộ môn nghệ thuật nào ngoài miền Bắc thì phải?.
dạ .. khởi bẩm cụ.. nhà cháu hiện tại đang theo đuổi và đam mê bộ môn khiêu vũ nghệ thuật ạ .. nôm la gọi là nhảy đầm ạ :D