[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Mr.KuTeu

Xe tải
Cảm ơn Cụ, ở Úc điều gì chính phủ không cấm thì dân có quyền làm Cụ a. Ví dụ khai thuế hàng năm, mình có thể tự khai thuế và không mất tiền trả cho người khai thuế hộ mình. Nhưng 1 đồng tiết kiệm có thể là chục đồng mất đi mà Bạn không biết. Người khai thuế giỏi là người nắm vững luật và biết khai thác những gì luật không cấm. Nói về anten, Cụ có tự tin đường dây anten Cụ chạy không làm nát tường, không nằm ngoài (thợ họ chạy dây bên trong và ngoài Cụ sẽ không thấy) thì Cụ mua bộ anten $75 là được rồi.
Tư duy khác nhau, mức sống và thu nhập khác nhau thì cách giải quyết vấn đề khác nhau thôi phải không cụ chủ nhỉ!

xe zom

Xe tăng

Ái!!! 1000$?!? Mua xe vậy có phải làm thủ tục gì để được lăn bánh không cụ? Về phần giấy tờ đó cụ.
Thủ tục thì em đã có nói, chủ xe ghi vào sau tờ giấy chủ quyền xe là tên, địa chỉ, số bằng lái, giá bán. Người mua cũng ghi bên dưới chi tiết cá nhân, rồi chạy ra sở công lộ đóng lệ phí sang tên( hình như trên dưới $100) là xong. Thuế đường xe này còn gần 8 tháng nữa, thuế đường một năm hơn $200. Bảo hiểm tùy vào công ty và điều kiện từ $250 trở lên Cụ a. Nói tóm lại nếu là người mau mắn thì làm hệt thì mất khoảng 2giờ.

Mr.KuTeu

Xe tải
Vâng, nhàn quá cụ nhỉ. Bên nhà Mẹ thì hơi lằng nhằng cụ ạ. Nhanh thì cũng mất cả ngày, nếu bị "dưa hành" thì em không dám chắc...

xe zom

Xe tăng
Vâng, nhàn quá cụ nhỉ. Bên nhà Mẹ thì hơi lằng nhằng cụ ạ. Nhanh thì cũng mất cả ngày, nếu bị "dưa hành" thì em không dám chắc...
Vậy phiền quá Cụ nhỉ, ở đây gây phiền lòng cho người thì phải đi hầu thôi. Chỗ này thì em đã vào 2 lần rồi. Một lần chạy xe qua cầu có thư phí là$3.0 , em thì quên không đóng , rồi thì dọn nhà. Thư đòi tiền thì lại gửi về địa chỉ cū, đến khi ở nhà mới thấy thư của sở công lộ báo là bằng lái của em đã bị tước. Tỏa hỏa gọi đt lên thì được giải thích như vậy, em thấy giấy phạt đã là$102 rồi, em quyết định không đóng và chờ ra Tòa. Ra tòa em trưng bằng chứng dọn nhà ra, tòa xem thấy em phạm lần đầu nên chỉ bắt đóng $3 , nhưng phải chịu ghi cảnh cáo vì đối nhà mà không đổi địa chỉ, thời hạn cảnh cáo 6 tháng.

TÒA Án thị trấn

Đại Ba

Xe điện
thông báo con sẽ đóng tiền nhà hay con sẽ ra ngoài ở. Các Bác có thích lối sống Úc không? Em thì cảm giác băn khoăn và phân vân các Bác a.
Ở nhiều gia đình Việt Nam trong nước thì khi con cái bắt đầu đi làm, vẫn sống cùng cha mẹ, nhưng đứa con đều trích lương ra đưa cho cha mẹ phụ tiền sinh hoạt phí mà.

Em nghĩ cụ cứ để cho cháu nó đóng góp.

buidinhphuoc

Xe điện
"Bên nhà mẹ", hay quá diễn đàn có thêm 1 cách dùng từ mới thay cho Đông Lào!

tranquang83

Xe điện
...Các Bác có thích lối sống Úc không? Em thì cảm giác băn khoăn và phân vân các Bác a...
Theo tôi vụ này mừng nhiều hơn buồn. Hãy để các bạn trẻ hòa nhập lối sống Úc. Còn có phân vân thì nên tính chọn cho ở riêng hẳn hoặc cho thuê, cái này tùy thuộc vào khả năng của vợ chồng bạn.

xe zom

Xe tăng
Ở nhiều gia đình Việt Nam trong nước thì khi con cái bắt đầu đi làm, vẫn sống cùng cha mẹ, nhưng đứa con đều trích lương ra đưa cho cha mẹ phụ tiền sinh hoạt phí mà.

Em nghĩ cụ cứ để cho cháu nó đóng góp.
Cảm ơn các Cụ, em trong đầu lúc nào cũng nghĩ con còn nhỏ, đùng một cái con nói đến chuyện ăn ở, tiền bạc là nghĩ ngay đến lúc phải sống xa con nên buồn buồn.

xe zom

Xe tăng
"Bên nhà mẹ", hay quá diễn đàn có thêm 1 cách dùng từ mới thay cho Đông Lào!
Em tự dưng nhớ đến một vài câu thơ:
"Yêu ai thì bảo là yêu
Ghét ai thì bảo là ghét
Dù ai....."
Em quên mất đoạn sau rồi, xin lỗi Cụ. Đại khái khi một người hay một dân tộc mà được thấy điều trước mắt, nghĩ điều trong đầu....theo đúng bản chất sự việc thì còn lâu mới sánh vai với...các nước trong khu vực Cụ a.
Cụ có dịp có thể chỉ thêm cho em chút văn phạm tiếng Việt nha. Cảm ơn Bác trước.

buidinhphuoc

Xe điện
Vốn hiểu biết của nhà cháu về nước Úc chỉ bó gọn trong tiểu thuyết "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Đọc thớt của cụ chủ được mở mang ra nhiều. So sánh từ đầu thớt, thấy trình tiếng Việt của cụ chủ lên trông thấy rồi đấy, chỉ thỉnh thoảng vấp 1 vài lỗi về dấu nhưng đọc vẫn thấy thú vị.

xe zom

Xe tăng
Theo tôi vụ này mừng nhiều hơn buồn. Hãy để các bạn trẻ hòa nhập lối sống Úc. Còn có phân vân thì nên tính chọn cho ở riêng hẳn hoặc cho thuê, cái này tùy thuộc vào khả năng của vợ chồng bạn.
Cụ nói mừng là em mừng chứ. Bọn trẻ bên này mình không tính gì được cho chúng, từ 16 tuổi là cách suy nghĩ và hành động của chúng độc lập rồi Cụ a. Cảm ơn Bác Quang.

xe zom

Xe tăng
Vốn hiểu biết của nhà cháu về nước Úc chỉ bó gọn trong tiểu thuyết "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Đọc thớt của cụ chủ được mở mang ra nhiều. So sánh từ đầu thớt, thấy trình tiếng Việt của cụ chủ lên trông thấy rồi đấy, chỉ thỉnh thoảng vấp 1 vài lỗi về dấu nhưng đọc vẫn thấy thú vị.
Nói thiệt tiếng Việt mình cũng khó học lắm Cụ a.

xe zom

Xe tăng
CHUYỆN ÔNG CHỦ
Sáng nay trong hãng của em có người về hưu, hăng xuất tiền bảo cho nhân viên bữa ăn sáng.

Các Bác có thấy ông Úc đứng nướng thịt không? Ông Chủ của em đó các Bác, nhân viên đứng ăn còn Chú đứng nướng.

BBQ của Úc khác BBQ của Việt Nam mình. Xúc xích, thịt thì họ để nguyên nướng chứ không tẩm gia vị gì.

thanglaw29b

Xe hơi
Nhìn ảnh cụ chụp thanh bình quá

tranquang83

Xe điện
Em tự dưng nhớ đến một vài câu thơ...
Đoạn này trong bài thơ "Lời Mẹ dặn" của Nhà thơ Phùng Quán (1932-1995), có đoạn:
...
Yêu ai cứ bảo là yêu
Ghét ai cứ bảo là ghét
Dù ai ngon ngọt nuông chiều
Cũng không nói yêu thành ghét
...

xe zom

Xe tăng
Trong công việc ông ta nghiêm lắm, nhưng khi không còn công việc thì ông ta rất hài hước. Nhớ có lần trong hãng có nhân viên bị chó cắn, người chủ con chó bõ tiền thuê luật sư bào chữa, mong rằng chỉ phải trả tiền viện phí thôi, người bị chó cắn Vì không rành tiếng Anh nên tính nhận tiền bồi thường viên phí thôi . Ông ta không không chịu nói quyền lợi của mình là phải đòi cho bằng đủ thì thôi. Vì người nhân viên này không có thân nhân, nên khi ra Tòa ông tới chờ tới Tòa. Sau đó ngoài tiền viện phí, chủ con chó phải bồi thường thêm $37.000. Không biết Chủ của em có thế sánh vai đuoc với các...đầy tớ nhân dân không a?

Bệnh viện Thi trấn

Chỉnh sửa cuối:

HoangVietBK

Xe đạp
Cảm ơn Cụ, có thể là đời sống Úc cao đó Cụ, nhưng Úc còn có đời sống khác VN mình nữa Cụ a.
Tối qua vợ chồng em ăn cơm tối xong, mở tv xem tin tức một chút rồi 2 vợ chồng vào phòng ngủ. Nghe tiếng gõ cửa phòng thì ra ông con trai lớn muốn vào nói chuyện, " Ba Mẹ, kỳ này sinh nhật 21 tuổi xong, Ba Mẹ cho con biết con sẽ đóng tiền nhà hàng tuần là bao nhiêu? Ba Mẹ có để con sống cùng nữa không?". Hai vơ chồng nhìn nhau thoáng bối rối, lẫn ngạc nhiên. A thì ra từ trước đến giờ tập cho con tiếng Việt, văn hoá Việt, ăn uống Việt...nhưng con vẫn nhiễm tư tưởng, lối sống Úc mất rồi. Đã không ít lần em đi dự sn 21 tuổi của Úc, họ tổ chức rất lớn tùy vào kinh tế của mỗi gđ. Bő mẹ sau bữa tiệc hay ngày hôm sau khi con tỉnh rượu là thông báo con sẽ đóng tiền nhà hay con sẽ ra ngoài ở. Đã không ít lần hai vơ chồng em đi sn 21 tuổi của người Úc, trên đường về nhà vẫn nói với nhau là thích kiểu người Úc như vậy, nó sẽ làm người trẻ trưởng thành hơn. Nhưng tối qua con em đưa ra vấn đề, thì cảm giác của 2 vợ chồng em giống như đang chuẩn bị mất đi một cái gì đó các Bác a. Các Bác có thích lối sống Úc không? Em thì cảm giác băn khoăn và phân vân các Bác a.
Con e vẫn còn bé. Nhưng đọc tình huống này của Bác, e cũng đang bồi hồi đây này

dennoithat

[Tịch thu bằng lái]
Bài của cụ hay quá. Ngày nào em cũng lượn vào xem cụ có post bài mới ko. Đời em thì ko còn cửa để có cuộc sống thanh bình giữa thiên nhiên và những con người nhân hậu như cụ nữa rồi... Chỉ mong sao chuẩn bị cho F1 những kỹ năng sống và tiếng anh tốt để con có cuộc sống tốt hơn.

xe zom

Xe tăng
Nhìn ảnh cụ chụp thanh bình quá
Cảm ơn Cụ, tại cảnh thôi Cụ a. Em cũng bày đặt bõ tiền mua máy ảnh ống kính rời, đeo vào cổ thấy cũng có vẻ khí thế ngút trời. Bõ cả ngày trời đi 3 _4 bãi biển chụp mấy trăm tấm vậy mà con của em nói::" Hay Ba có muốn con đăng bán máy trên Ebay không?".