[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

hoviethung

Xe lăn
Từ năm 2018 trong giới BĐS đã phong cho anh V biệt danh “con buôn dự án” rồi mà. Anh của em toàn vẽ ra dự án B (xe điện) để trả nợ cho dự án A (Vinpro, Vinmart, VinAirline), rồi lại vẽ ra dự án C (Taxi điện, Cty đầu tư BĐS kiểu phân mảnh...) để lấy tiền trả nợ cho dự án B.
Các cty BĐS khác cũng mô hình như thế thôi. Vẽ ra dự án mới để lấy tiền trả nợ dự án cũ. Bị chặn dòng tiền vay bank/trái phiếu cộng với lãi suất cao là toác.
Toàn kinh doanh kiểu đa cấp cả. Khi đổ vỡ thì cả xã hội lãnh đủ luôn?

hoviethung

Xe lăn
Cụ có biết vinfast đã đốt 8 tỷ đô rồi ko. Tiền đó ở đâu ra nếu vin ko kd có lời
Có công ty kinh doanh b đ s vốn có 1 mà đầu tư tới 50 đó. Cho nên nếu có đốt thì cũng đốt của người góp vốn, của người cho vay nên đâu có lo gì. Nếu tt tp không đổ vỡ thì họ còn đốt nữa?
"'Có doanh nghiệp làm cùng lúc 50 dự án, tôi không hiểu giải quyết thế nào khi gặp khó khăn?'" https://tienphong.vn/co-doanh-nghiep-lam-cung-luc-50-du-an-toi-khong-hieu-giai-quyet-the-nao-khi-gap-kho-khan-post1508337.amp

Chỉnh sửa cuối:

DIT

Xe điện
Có công ty kinh doanh b đ s vốn có 1 mà đầu tư tới 50 đó. Cho nên nếu có đốt thì cũng đốt của người góp vốn, của người cho vay nên đâu có lo gì. Nếu tt tp không đổ vỡ thì họ còn đốt nữa?
8 tỷ đô chứ ko phải 8 tỷ vnd đâu cụ, 1 số tiền cực lớn đó.

hoviethung

Xe lăn
8 tỷ đô chứ ko phải 8 tỷ vnd đâu cụ, 1 số tiền cực lớn đó.
Cụ không hiểu ý mình nói à? 8tỷ usd hay 80 tỷ usd cũng vậy thôi. Chắc gì đó là tiền lời hay tiền vay của người khác. Thiếu gì người biệt thự nọ kia, xe sang các kiểu khi đổ vỡ chủ nợ đến xiết cả. Mà không sang thì ai dám cho vay. Cho vay phải nhìn người chứ cụ.

DIT

Xe điện
Cụ không hiểu ý mình nói à? 8tỷ usd hay 80 tỷ usd cũng vậy thôi. Chắc gì đó là tiền lời hay tiền vay của người khác. Thiếu gì người biệt thự nọ kia, xe sang các kiểu khi đổ vỡ chủ nợ đến xiết cả. Mà không sang thì ai dám cho vay. Cho vay phải nhìn người chứ cụ.
Quan trọng là cụ có gì để nó cho vay. 8 tỷ đô đối với vn là rất lớn đó. Và vin toàn vay quốc tế chứ vn ko có NH nào đủ khả năng cho vay.

hoviethung

Xe lăn
Quan trọng là cụ có gì để nó cho vay. 8 tỷ đô đối với vn là rất lớn đó. Và vin toàn vay quốc tế chứ vn ko có NH nào đủ khả năng cho vay.
Mình nghèo mà. Vay mấy trăm k cũng khó khăn. Với tiềm lực các kiểu của V thì nói gì. Nhưng vừa rồi lập cty cổ phần b đ s để huy động kết quả thế nào cụ có nắm được không?

Nletgo

Xe buýt

DIT

Xe điện
Mình nghèo mà. Vay mấy trăm k cũng khó khăn. Với tiềm lực các kiểu của V thì nói gì. Nhưng vừa rồi lập cty cổ phần b đ s để huy động kết quả thế nào cụ có nắm được không?
Theo cụ vin lập ra hãng taxi và cho thuê xe vinfast để làm gì, công ty vmi mục đích tương tự đó

DIT

Xe điện

hoviethung

Xe lăn
Theo cụ vin lập ra hãng taxi và cho thuê xe vinfast để làm gì, công ty vmi mục đích tương tự đó
Cái này chỉ có Vin mới biết rõ. Còn mình đoán cũng chỉ vì mục đích cầm cự trong khi đầu ra xe điện còn bế tắc bù đắp việc thiếu nguồn tiền mà thôi.

DIT

Xe điện
Cái này chỉ có Vin mới biết rõ. Còn mình đoán cũng chỉ vì mục đích cầm cự trong khi đầu ra xe điện còn bế tắc bù đắp việc thiếu nguồn tiền mà thôi.
Đúng như cụ, đây chỉ là biện pháp tình thế để tìm đầu ra cho sản phẩm trong thời điểm khủng hoảng kinh tế này. Cả bds và xe điện. Vin nó thấy trước khủng hoảng nên ra vmi mục đích tìm đầu ra cho sp. Tính ra vin tầm nhìn xa hơn thằng nova. Về dòng tiền thì vin chỉ cần buông vinfast là sống tốt thôi. Vì trong tập đoàn chỉ có mình nó lỗ.
Tuy nhiên có vẻ vin quyết tâm làm vinfast nên vừa bán vài tài sản thu dc 5 tỷ đô tiền tươi nên trong vòng 2 năm tới vẫn ổn, chỉ phải dừng mấy kế hoạch mở rộng vinfast ở nước ngoài thôi

tieudaovnt

Xe tăng
VinFast lỗ gần 4,7 tỷ USD, nợ xấp xỉ 8,8 tỷ USD
Dễ hiểu là vin và cá nhân bác V góp 2 tỏi usd, vay 8,8 tỏi usd, trong đó hệ sinh thái của vin cho vay 2/3 số nợ này, và tài trợ không lãi suất, với quyền chọn chuyển đổi thành cổ phần của vinfast khi IPO. Còn 1/3 số nợ này huy động ở nguồn khác, trong đó trái phiếu quốc tế lấy vinhome, vingroup bảo lãnh và gần 1 tỏi là mua lại dây chuyền thải ra của Đức giá cao chót vót với lãi và gốc ân hạn khá ưu đãi, tất nhiên giá bị vống lên gấp đôi so với giá thị trường bao gồm gói chuyển giao động cơ, khung gầm thế hệ cũ của bmw, do cơ quan tín dụng nhà nước của Đức cấp bảo lãnh nguồn vốn. Con bài ngoại giao ta và Đức sau vụ bắt người giữa berlin, tư bản tiền lợi ích là trên hết, sau thoả thuận chả thấy Đức nhắc gì đến anh Thanh nữa.
Còn lỗ là đương nhiên, do chi phí khấu hao dây chuyền nhà xưởng rất lớn, chưa kể chi phí MKT lobby giấy phép, mua công nghệ và quan trọng nhất là thuê magna Canada thiết kế, sản xuất từ a—> z , ta chỉ bê nguyên về lắp ráp lại, việt hoá phần mềm và fix bug thế mới ra sản phẩm thần tốc được vậy. Ấy thế mà còn làm ị ra chưa xong, vẫn lỗi tùm lum, 200-300 kĩ sư các nơi ngồi fix bug update phần mềm. Việc đó cũng là bình thường vì xe điện Bz4x cũng của toy cũng làm y chang, thuê magna OEM , xong lỗi tùm lum giờ ngồi fix, giờ dừng bán rồi thì phải. Xây nên từ ngọn nên phải chấp nhận test, learn và fix.
Vấn đề vinfast là dòng tiền chứ chưa hẳn số lỗ trên, cần phải tìm cách có dòng vốn để bơm vào, mà quan trọng là phải IPO được. Tiếc là thời thế không thông, đúng lúc kinh tế thế giới khủng hoảng, nhu cầu giảm, giá đạp nhau xuống, thị trường ck Mỹ thì biến động, bài toán cho bác V khó lắm thay.

Rô-Ron

Xe điện
Em công nhận vào giao dịch không cứng là dễ bị thao túng tâm lý lắm.
Trụ sở ngân hàng to đẹp lung linh, giao dịch viên toàn chân dài xinh đẹp, một dạ hai thưa, điều hòa, nước mát, kẹo, quà...; lãi suất hấp dẫn, đảm bảo (bằng mồm), hết nhân viên đến lãnh đạo quây cho... không từ chối nổi. Nhất là các cụ già.
Em chứng kiến tận mắt và giải cứu cho mẹ em rồi mà.
Em tự thấy em ko đến nỗi ngu lắm và cũng ko dễ bị dụ mà còn bị mất toi 100tr vì bị bọn ngân hàng TP bank cho ăn quả lừa đây nói gì đến các cụ già!
Em rút tk, chúng nó xúm lại mật ngọt dụ mua bảo hiểm đầu tư của nợ gì ý. Chúng nó in cho 1 đống hợp đồng hàng chục trang cùng bản chạy dòng tiền. Chúng nó dụ mua 100tr 1 năm. Nghe tư vấn tư véo như rót mật vào tai toàn điều khoản có lợi. HĐ dài quá em ko đọc nổi nên chỉ nghe tư vấn mồm và hỏi chúng nó 1 câu. Nếu sau 1 năm chị ko tham gia nữa thì HĐ chị còn bao nhiêu? Chúng nó chỉ vào bảng dòng tiền là còn hơn 8 chục gì đấy! Mình thấy thế ok, cùng lắm mất hơn chục triệu nếu sau 1 năm mình chán. Đến kỳ đóng tiền năm sau em ko muốn tiếp tục bảo rút tiền về chúng nó ráo hoảnh nếu rút tiền về chị ko còn đồng nào vì giá trị hợp đồng còn lại không phải là số tiền còn lại chị có thể rút. Chúng nó đưa ra 1 lô các chi phí phân bổ mình chịu ù hết cả tai.
Nói chung bây giờ ngân hàng cũng ko khác gì chợ trời lừa đảo, bao giờ chúng nó cũng gài bẫy khách hàng bằng câu từ rất mất dậy!
Giờ ko tin được ai!

XSim

Xe container
Kk ! Em không có trái nào cụ ơi ! Nói rõ thế để các cụ khỏi tin ! Chứ em mà có trái thì không giả em làm tờ giấy vở học sinh ! Kk ! Bọn ý chỉ còn nước giả nhanh cho em, hoặc không bao giờ báo cáo TC có lãi, hoặc khỏi làm bctc nữa !
Thì đó cụ, giờ của khôn người khó, niềm tin thị trường đang xuống thấp như thế này đâu dễ có người tin mà mua giấy anh ấy. Vì thế em mới nói anh ấy mà bán gấy thành công thì chứng tỏ anh ấy giỏi đấy. Em đang bị kẹp một đồng cp với bđs đây, anh ấy thành công em cũng ấm lòng vì như thế thị trường lại có cửa sáng rồi :D

ngoc_phuong

Xe lăn
Giải quyết đầu ra sp.
Test sp.
Phổ cập hình ảnh sp.

Trungslc

Xe đạp
Em đồng quan điểm với cụ, loạn thế xuất anh hùng. Lo gì đâu. VN anh tài đầy rẫy mà. Những lúc khó khăn thì anh tài xuất hiện. Yên tâm đi.
Giọng điệu của cụ này và cucumin rất nguy hiểm cho đất nước. Anh tài nào? A tài đánh đấm thì đc j cho cs mọi người, để lại toàn nghĩa trang hả??? Đề nghị min mode chã để ý đến các tp nêu ý kiến có tính làm xấu tình hình...