[Funland] Con đi mổ nhưng mình phải chạy xuống mua 1 loại dụng cụ.

polizia

Xe container
Không được cụ ơi... vỡ alo ngay! Xong lại có bài báo, bức ảnh về việc bs bán đồ riêng trong viện cho bệnh nhân hay người nhà bệnh nhân, thế là tiêu tan sự nghiệp. Không bv nào cho phép làm như thế đâu cụ ah! Kiểu gì cụ cũng phải đi mua ngoài hiệu thuốc thôi!
Uhm đúng, chẳng may có quả cam giấu kín hay ghi âm thì toi, đẩy ra ngoài là ok hơn.
Haizz, biết bao giờ mới cải tiến cho dân đỡ khổ nhỉ.

polizia

Xe container
Vâng, cụ Quềnh trong phim Đất và Người nói là: phân công lao động mà lị :)

BTW, trường hợp của vợ cụ thì em hơi ngạc nhiên: thuốc giảm đau sau mổ thì phải mua ngoài là đúng rồi, viện nào cũng thế vì cái này bảo hiểm trong chi trả. Giá thì tuỳ, dao động trong khoảng 2.3 - 3tr. Nhưng mà cái nước rửa tay kia thì sao lại phải mua nhỉ? Cái đó bv trang bị đầy đủ mà?
Em cũng thắc mắc là thuốc giảm đau sau mổ họ ko bắt mình đi mua, chỉ hỏi là có đồng ý dùng hay ko.
Thế nhưng cái sonde giá tiền chỉ bằng 1/10 lại bắt tự đi mua??

darthvader

Xe điện
Em cũng chịu.. em còn phải đi mua dây truyền.. hỏi các bác sĩ trong này chắc họ cũng im im thôi

polizia

Xe container
Em cũng chịu.. em còn phải đi mua dây truyền.. hỏi các bác sĩ trong này chắc họ cũng im im thôi
Thôi chốt lại la rút kinh nghiêm, nếu cuộc đời có đưa đẩy vào viện lần nữa thì phải hỏi bs luôn.
Ngay sau khi chốt là sẽ mổ này mổ kia thì bảo luôn bs là bs liệt kê hộ em những thứ phải mua để em mua sẵn, hôm này dùng thì có luôn chứ đừng phút 90 bắt đi mua :))

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em cũng thắc mắc là thuốc giảm đau sau mổ họ ko bắt mình đi mua, chỉ hỏi là có đồng ý dùng hay ko.
Thế nhưng cái sonde giá tiền chỉ bằng 1/10 lại bắt tự đi mua??
Thuốc đó là trường hợp đặc biệt cụ ah! Họ phải bảo quản trước khi mang ra dùng nhưng quan trọng nhất là họ muốn kiểm soát chất lượng thuốc khi truyền cho bệnh nhân. Giả sử cụ đi ra ngoài mua phải thuốc rởm rồi vào truyền, nếu bn có vđ gì thì ai là người chịu trách nhiệm? Những thứ như sonde, kim, lưỡi dao mổ...không ảnh hưởng gì nghiêm trọng đến bệnh nhân thì họ sẽ để cụ tự mua. Em hiểu là vậy :)

meomun346

Xe container
Băng dính xịn ko bong thì em nghe còn lọt tai, chứ kim ít đau hơn thì lạ nhỉ, vì kim nào chọc chẳng đau như kim nào.
Theo em hiểu là kim truyền kiểu cánh bướm. Khi truyền 1 lần xong thì để kim lại ở ven, đóng nút lại (vô trùng) lần sau truyền thuốc khác ko phải thay kim. Cái này để trong mạch được 2, 3 ngày.

meomun346

Xe container
Nhà cháu cũng chia sẻ bực bội ạ. Hôm ấy cháu vào viện tiêm mũi thuốc chữa đau khớp (có vẻ là H5000). Cô y tá nói chị đi mua 2 cái băng dính ago ở hiệu thuốc. Nói thật 2 cái đó cháu mua hết có 2000đ nhưng bực chuyện đi lại. Thế rồi hôm sau tiêm, họ cũng ko dùng cái băng đó.
Hóa ra cô nv kia ăn không của cháu từ 2000đ tiền băng dính. Tiền ko đáng bao nhiêu, nhưng nó gây ra sự bực mình.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Không phải bất kỳ vật tư y tế nào cũng được nhập vào kho bệnh viện.
Vậy nên khi cần dùng cho người bệnh, thầy thuốc ghi đơn cho người nhà đi mua ở hiệu thuốc là không có gì sai !!!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu cũng chia sẻ bực bội ạ. Hôm ấy cháu vào viện tiêm mũi thuốc chữa đau khớp (có vẻ là H5000). Cô y tá nói chị đi mua 2 cái băng dính ago ở hiệu thuốc. Nói thật 2 cái đó cháu mua hết có 2000đ nhưng bực chuyện đi lại. Thế rồi hôm sau tiêm, họ cũng ko dùng cái băng đó.
Hóa ra cô nv kia ăn không của cháu từ 2000đ tiền băng dính. Tiền ko đáng bao nhiêu, nhưng nó gây ra sự bực mình.
Với mợ mèo, 2000đ liệu mua được mấy con cá hở mợ ???

meomun346

Xe container
Với mợ mèo, 2000đ liệu mua được mấy con cá hở mợ ???
Ờ, cháu đã nói 2k ko đáng bn mà. Bát phở còn 30k chứ, nhưng chuyện gì ra chuyện đó. Từ tầng 5, leo xuống, qua sân mua 2 cái băng rồi lại leo lên đưa cho nó. Cụ nghĩ xem, thà nó hỏi mình xin 20k, hay 50k.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mổ cho con ở SP, nhưng qua bác sĩ quen ở Nhi TƯ thì bác ấy lại nguýt dài ý chê trình của bác trưởng khoa bên SP cũng lìu tìu thôi. Nói chung ở Nhi TƯ nhiều cao thủ. Em đi viện nhiều mới thấy bác sĩ mình nhiều người rất giỏi, có điều cơ chế bv công còn nhiều bất cập, viện tư thì còn thiếu quy mô nên họ chưa phát huy đc hết.
Cụ đúng.
Bệnh viện tuyến tỉnh/thành thì trang thiết bị, tay nghề thường kém bv tuyến trung ương (nói chung)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ờ, cháu đã nói 2k ko đáng bn mà. Bát phở còn 30k chứ, nhưng chuyện gì ra chuyện đó. Từ tầng 5, leo xuống, qua sân mua 2 cái băng rồi lại leo lên đưa cho nó. Cụ nghĩ xem, thà nó hỏi mình xin 20k, hay 50k.
Về thực tế thì người ta không có xin mợ.
Có đúng không ???
Mợ nghĩ là 1 mặt hàng vật tư y tế được nhập vào kho sử dụng trong bv cũng dễ như mợ ra chợ mua con cá ???

meomun346

Xe container
Về thực tế thì người ta không có xin mợ.
Có đúng không ???
Mợ nghĩ là 1 mặt hàng vật tư y tế được nhập vào kho sử dụng trong bv cũng dễ như mợ ra chợ mua con cá ???
CHắc em quên chưa kể chi tiết là khi tiêm, họ ko dùng đến 2 cái băng đó ạ. Nó cầm rồi "ăn" luôn. Nói ra thì bẩu là nhỏ nhặt, em quên lâu rồi. Hôm nay gặp bài này, mới nhớ ra, kể cho vui thôi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
CHắc em quên chưa kể chi tiết là khi tiêm, họ ko dùng đến 2 cái băng đó ạ. Nó cầm rồi "ăn" luôn. Nói ra thì bẩu là nhỏ nhặt, em quên lâu rồi. Hôm nay gặp bài này, mới nhớ ra, kể cho vui thôi.
Mợ nghĩ 2 cái băng dính Urgo của mợ to đến thế sao???
Em mà là điều dưỡng kia, nếu nghe thấy mợ phàn nàn, em nhét vào mồm mợ cả hộp băng Urgo 100 cái.
Em thật !!!

meomun346

Xe container
Mợ nghĩ 2 cái băng dính Urgo của mợ to đến thế sao???
Em mà là điều dưỡng kia, nếu nghe thấy mợ phàn nàn, em nhét vào mồm mợ cả hộp băng Urgo 100 cái.
Em thật !!!
Em đâu có nghĩ vậy, thôi 2 ta ko chung quan điểm. Chào cụ.

tausuot

Xe buýt
Hồi mẹ em mổ ở BV Hữu nghị cũng thấy BS bảo đi mua Vitamin K ngoại để tiêm cho đỡ đau mà e lùng khắp các nhà thuốc ko có, đành phải mua K nội ở cổng BV VĐ

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mẹ em mổ ở BV Hữu nghị cũng thấy BS bảo đi mua Vitamin K ngoại để tiêm cho đỡ đau mà e lùng khắp các nhà thuốc ko có, đành phải mua K nội ở cổng BV VĐ
Sao cụ không bảo Bs: K nội cũng được. Nhờ Bs cho thêm tí thuốc giảm đau
Thế là xong :))

tausuot

Xe buýt
Sao cụ không bảo Bs: K nội cũng được. Nhờ Bs cho thêm tí thuốc giảm đau
Thế là xong :))
Thì họ bảo K ngoại mới đỡ buốt, em có trong ngành đâu mà biết 😢, đang lo cho mẹ e sắp mổ hôm sau nên 8h tối còn đi lùng thuốc khắp nơi.
Được cái sau mổ thì họ chăm sóc hậu phẫu rất tốt, thuốc giảm đau truyền đủ nên mẹ e cũng đỡ nhanh

• Vodka
Reactions: SVC

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thì họ bảo K ngoại mới đỡ buốt, em có trong ngành đâu mà biết 😢, đang lo cho mẹ e sắp mổ hôm sau nên 8h tối còn đi lùng thuốc khắp nơi.
Được cái sau mổ thì họ chăm sóc hậu phẫu rất tốt, thuốc giảm đau truyền đủ nên mẹ e cũng đỡ nhanh
Tiêm trước 1 ống thuốc tê Xylocaine thì kể cả tiêm bắp cả ống nước cất cũng chả thấy đau, chớ kể là tiêm K nha cụ :D
Xylocaine thì rẻ rè. Trạm xá xã cũng có :)